Sony DVD เสียจากการล้างหัวเลเซอร์ครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 01:42:36 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Sony DVD เสียจากการล้างหัวเลเซอร์ครับ  (อ่าน 2967 ครั้ง)
TiTaNDrAGon
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: มิถุนายน 27, 2011, 05:16:58 PM »

ผมเพิ่มสมัครสมาชิกใหม่ครับ รบกวนสอบถามนะครับ  ขอบคุณ
มีปัญหากับเครื่องเล่น DVD Sony มันไม่ค่อยจะอ่านแผ่นเลย(แถบทุกแผ่นที่เคยอ่านได้) ผมก็เลยเอาสำลีชุดแอลกอฮอล้างแผลเช็ดที่ห้วอ่าน(เปิดฝาเครื่อง) พักนึงก็เปิดไฟเข้าเครื่้่องแล้วลองใส่แผ่นเริ่มอ่านดีขึ้นแผ่นที่เคยอ่านได้แล้วไม่ยอมอ่านเอามากองไว้ก็อ่านดีขึ้นไปยังไม่ครบทุกแ่ผ่น ได้ใจครับล้างอีกด้วยสำลีชุดแอลกอฮอแหละ ที่นี้เล่นซะสำลีชุ่มเลย แล้วก็ลองเปิดเครื่องใหม่อีกที คราวนี้ No Disc ครับแล้วคล้ายว่าได้กลิ่นเหม็นใหม้อ่อนๆ เลยก้มไปดมใกล้ๆ เออใหม้จริงๆ ไม่รู้ใหม้ตรงไหน(น่าจะเป็นมอเตอร์หมุนแผ่น) เพราะหลังจากนั้นทุกครั้งที่ใส่แผ่นมันจับแผ่นแล้วก็หันซ้ายนิด ขวาหน่อยแต่ไม่ยอมหมุน(หน้าจอ No Disc) หัวเลเซอร์ไฟแดงติดปกติครับ
**สรุปได้มั๊ยครับว่ามอเตอร์หมุนแผ่นใหม้ ถ้าใช่ผมเอามอเตอร์หมุนแผ่นจากเครื่องรุ่นอื่นใส่เข้าไปแทนได้มั๊ยครับ

MNC33
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน7

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2011, 01:57:40 PM »

หัวมันเสียไปแล้วล่ะครับ เพราะแอลกอฮอร์ของท่านมันซึมลงไปโดนหัวเลเซอร์  เปลี่ยนใหม่โลด................. sleep!!

นายมาโนช  ชมชัยรัตน์
MC Electronics 571/2 หมู่6 ถนนสวัสดิชัย ตำบลหนองหาน
อำเภอหนองหาน อุดรธานี 41130
mnc33@hotmail.com
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์