ถามผู้รู้ เพื่อโมดิฟาย แอร์ให้มีรีโมทครับ (กรณีรีโมทหาย)
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 26, 2024, 06:20:10 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามผู้รู้ เพื่อโมดิฟาย แอร์ให้มีรีโมทครับ (กรณีรีโมทหาย)  (อ่าน 3033 ครั้ง)
chillychacha
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: มิถุนายน 24, 2011, 02:09:40 PM »

คือ ผมทำพวกไมโครคอนโทรลเลอร์ เขียนโปรแกรมได้
อ่านค่ารีโมท เพื่อควบคุมอุปกรณ์ไฟฟ้าได้
ทีนี้ ... เครื่องปรับอากาศ ของหัวหน้าผม แกบอกว่า รีโมทมันหาย
แกอยากได้รีโมทมาก ไปซื้อรีโมท แบบ universal มาก็ไม่สามารถควบคุมได้

ผมก็เลย อาสาทำรีโมทและตัวควบคุมให้ ถ้าจะให้รีโมทมันตัด และ ต่อ ไฟ220V
หรือ ไฟ 3เฟส อันนี้ทำได้ คือไปต่อที่ตัวเบรคเกอร์หรือ เลยครับ

แต่ท่านก็บอกว่า ให้มันปรับอุณหภูมิได้ ปรับการส่ายของหน้ากระจัง แอร์ได้ด้วย

ผมเลยถ่ายรูปแอร์ ,wiring Diagram และ แผงวงจรมา
เพื่อให้พี่ๆ น้องๆ ผู้รู้ ช่วยแนะนำให้หน่วยครับ ว่าสายไหนๆ เป็นอะไร ควรต่อจุดไดบ้าง

ผมจะต่อเข้า relay ของชุดควบคุมด้วยรีโมทที่ผมทำขึ้นมา

รูป wiring diagram รูปนั้น มันขาดหายไปด้วยเลยไม่รู้ว่า มันเป็นอะไร
ช่วยแนะนำหน่อยครับ

chillychacha
member
*

คะแนน0

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2011, 02:17:02 PM »

หนังเกาหลี

หนังเกาหลี

หนังเกาหลี

หนังเกาหลี

หนังเกาหลี

หนังเกาหลี

และนี่คือชุดควบคุมรีโมท ของผม
หนังเกาหลี
Aneksakul
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2011, 10:01:51 AM »

ไม่ต้องแปลงพี่ เปลี่ยนคอยเย็นใหม่เลยครับประมาณ 4000 ได้ทั้ง Remote ตัวใหม่แปลงมันลำบากครับ

เพราะมอเตอร์ไม่เหมือนก
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์