DreamBox
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 19, 2024, 04:13:37 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: DreamBox  (อ่าน 2493 ครั้ง)
keng.21
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2011, 07:45:52 PM »

เยี่ยมมาก
     สำหรับท่านที่คิดจะซื้อเจ้าเครื่อง DreamBox โดยไม่ได้ศึกษาหรือมีความรู้เกี่ยวกับเจ้าเครื่องนี้มาก่อน ผมแนะนำให้ซื้อแบบที่เขาลงโปรแกรมมาให้เบ็ดเสร็จ เพราะเมื่อท่านได้เครื่องมาแล้วจะได้เปิดลองได้เลย เผื่อกรณีมีปัญหา จะได้ส่งกลับไปเปลี่ยนกับร้านค้าที่ท่านซื้อมาได้ และถ้าเป็นไปได้ ก็หาแบบที่รวม S*** และติดตั้งด้วยก็ดี (หรือให้เขาแนะนำให้ ผมไม่มีแนะนำนะครับ ต้องขอโทษด้วยที่ช่วยเรื่องนี้ไม่ได้ ) เพราะจะได้ให้เขาทดลองให้ดูได้หลังติดตั้ง รวมถึงแนะนำวิธีการใช้และการแก้ไขเบื้องต้น กรณีภาพไม่มาหรือภาพค้าง ซึ่งถ้าเป็นคนที่ไม่มีความรู้อะไรเลย อย่างน้อยก็ต้องรู้แค่นี้ก่อนครับ เผื่อเวลามีปัญหาจะได้ทำก่อน ถ้าทำแล้วไม่ได้ ก็โทรศัพท์ไปหาร้านที่ท่านซื้อมาเพื่อสอบถาม(ถ้าร้านบริการดี ก็น่าจะตอบและช่วยท่านแก้ปัญหาได้) ถึงวิธีการแก้ไข

ทีนี้มาถึงท่านที่พอมีความรู้หรือมีทักษะในการใช้เครื่องใช้ไฟฟ้าและหรือ Computer ได้บ้าง ก็แนะนำให้หาอ่านและศึกษาเรื่องเกี่ยวกับเจ้าเครื่อง DreamBox นี้ไว้ เพื่อที่ว่าถ้ามีปัญหาเข้าจริงๆและร้านค้า(บางร้าน อาจมีหรือไม่มีก็ได้ ผมไม่ทราบครับ เดาเอาจากที่ได้อ่านตามเว็ปบอร์ด)ไม่ให้ความร่วมมือในการช่วยแก้ไขปัญหา ก็ต้องมาค้นหาและอ่านวิธีการแก้ไขตามบอร์ดที่เกี่ยวข้องกับเจ้าเครื่อง DreamBox นี้ แต่อย่างที่ผมบอกไว้ การที่ท่านจะถามหรือแก้ไขได้ ต้องมีความรู้หรือทักษะด้าน Computer บ้าง เพราะการแก้ไขส่วนใหญ่จะต้องใช้ร่วมกับ Computer ครับ และเวลาเข้าบอร์ดไหนก็ตาม ขอให้ใช้ Function "ค้นหา หรือ Search" ก่อนที่จะถามนะครับ เพราะบางทีอาจจะเคยมีคนมีปัญหาแบบนี้และมีคนตอบไว้แล้วมาก่อน จะได้ไม่ต้องถามซ้ำ

ถ้าท่านซื้อเจ้าเครื่อง DreamBox มาแล้ว และอยากศึกษาหรือใช้คุณสมบัติของเครื่องนี้ให้คุ้มหรือลองเล่นนู่นเล่นนี่กับมันแล้วละก็ สิ่งจำเป็นต่อไปนี้ ผมขอแนะนำให้ท่านหามาไว้เป็นของสามัญประจำบ้านเลยนะครับ ได้แก่
     1. สาย Null Modem สายนี้มีความจำเป็นอย่างยิ่ง ย้ำนะครับ ว่าจำเป็นอย่างยิ่ง ควรหามาไว้ เพราะสายนี้จะช่วยท่านในการแก้ปัญหาเรื่องจอมืดหรือเกิดอาการเครื่อง Boot วนไป/มา หรือต้องการเปลี่ยน Image ที่ต้องการได้
     2. โปรแกรมที่ต้องลงไว้ในเครื่อง Computer
          2.1 Universal DreamUp โปรแกรมนี้ใช้ร่วมกับสาย Null Modem ไว้ใช้แก้ปัญหาดังกล่าว ในข้อ 1. ครับ
          2.2 DCC (DreamBox Control Center) โปรแกรมนี้ ใช้สำหรับการติดต่อเครื่อง DreamBox กับเครื่อง Computer (ใช้ร่วมกับระบบ NetWork หรือระบบ Lan นั่นเอง) ในการโหลดไฟล์ที่ได้มา(เช่น Skins หรือ Addons หรือ อื่นๆ) ลงเครื่อง DreamBox หรือแก้ไขไฟล์(สำหรับท่านที่ซุกซน)เพื่อปรับโน่น แต่งนี่ หรือแม้แต่การป้อนค่าที่ได้มาจาก S*** หรือแม้แต่การ Upgrade ไฟล์ Image ของเครื่อง DreamBox ด้วย
          2.3 Flash Wizard Pro โปรแกรมนี้ เอาไว้ใช้สำหรับ BackUp/Restore ข้อมูล จากเครื่อง DreamBox/จากเครื่อง Computer เผื่อกรณีเครื่องมีปัญหาดังข้อ 1. ก็นำมาลงใหม่ได้ จะได้ไม่ต้องเริ่มใหม่ทั้งหมด
          2.4 DreamBoxEdit โปรแกรมนี้เป็นโปรแกรมที่ใช้สำหรับการจัดทำ Bouquet (Bouquet คือกล่องหรือไฟล์ที่จัดเก็บการเรียงช่องรายการไว้ให้เป็นระเบียบหรือถูกต้องตามช่องที่ Provider จัดไว้) โปรแกรมทำนองนี้ก็มีอีกหลายตัว เช่น Bouquet Wizard ฯลฯ lv!

สิ่งสำคัญพื้นฐานเบื้องต้น เท่าที่ผมนึกได้ก็คงมีเท่านี้ มากกว่านี้ ก็คงต้องเลื่อนไปเป็นระดับ Advance แล้วละครับ ซึ่งถ้าถึงระดับนั้น(ผมยังเก่งไม่

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์