แอมป์หลอด Hardwire ล้วนๆ ฝีมือคนไทยครับ...........................
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 28, 2024, 11:43:36 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แอมป์หลอด Hardwire ล้วนๆ ฝีมือคนไทยครับ...........................  (อ่าน 23605 ครั้ง)
BenQ
member
*

คะแนน214

« เมื่อ: มิถุนายน 14, 2007, 10:53:30 PM »

ผมไม่ได้เป็นคนทำนะครับ ( มือยังไม่ถึง )  เป็นผลงานของพี่อุกฤษฏ์หัวหน้าช่างประจำคณะผมเอง  Tongue

เวลาผมมีข้อสงสัยผมมักจะไปถามไถ่พี่แกเสมอๆครับ เท่าที่ผมจำได้ ก่อนปิดเทอม พี่เค้ายังเอาอะไหล่

พวกหลอดมาให้ดูอยู่เลย บอกว่ายังไม่มีเวลาทำ เพราะงานที่คณะค่อนข้างเยอะมากๆ

พอมาเปิดเทอม ก็ออกมาเป็นรูปร่างแบบนี้ ดูจากงานแล้วเนียบจริงๆครับ............  Shocked  Huh?

BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2007, 10:56:50 PM »

................... ................... ..  Shocked  Huh?
BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2007, 11:01:19 PM »

แท่นนี้ เป็นแท่นทดลองครับ เห็นพี่เค้าบอกว่าจะทำแท่นใหม่ ตอนนี้กำลังออกแบบอยู่ครับ

ผมลองฟังแล้วเสียงสุดยอดจริงๆ..................... Shocked  Huh?
mr.soundman
member
*

คะแนน3

คนเล่นเครืองเสียง

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2007, 11:01:49 PM »

Smileyเนื้องานสวยดีครับ ทดลองเสียงหรือยัง
BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2007, 11:04:57 PM »

แอบถ่ายรูปชุดเครื่องเสียงที่ทางคณะฯใช้มาส่วนนึงครับ จริงๆยังมีอีกเพียบ...................... Tongue

แล้วแอบถ่ายเครื่องดนตรีของ BenQ มาด้วย.....................  Grin Grin Grin
rittichai.l.
member
*

คะแนน1

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2007, 07:59:51 AM »

ผมไม่แน่ใจว่าตั้งแต่เรียนมาเคยฟังเสียงแอมหลอดหรือเปล่า  อยากรู้ว่าเสียงเป็นไงรู้แต่ทฤษฎีครับ กับคำรำลือ Sad
worathep-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน712

รุ่งเรืองอิเล็กทรอนิกส์

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2007, 08:52:08 AM »

เอาความรู้สึกสมัยเมื่อ 20 ปีที่แล้วนะ  แอมป์หลอด จะให้เสียงที่นุ่มกว่า ทั้งทุ้ม แหลม ไม่แข็งกระด้าง รุนแรง เหมือนพวก Solid state

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ราคาคุยกันได้ โทร 02-6934724
chowarin
วีไอพี
member

คะแนน22

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2007, 09:58:24 AM »

หลอดเวลาเราเปิดเสียงเบาๆเทียบกับ โซลิด หลอดกินขาดออกมาชัดแต่แอมป์หลอดมักจะไม่ค่อยชอบพวกลำโพงที่กินวัตท์ สำหรับผมถ้าจะใช้หลอดน่าจะเหมาะกับงาน ในบ้านมากกว่า งานสนามครับด้วยหตุผลหลายประการ วัตท์น้อย  เมื่อเทียบกับน้ำหลัก   เรื่องความไวกับสัญญานรบกวน  และถ้าจะเอาหลอดมาใช้ก็ควรมีหลอดไว้สำรองด้วยนะครับ แต่ส่วนมากจะไม่ค่อยเสียครับแต่ถ้าเสียมาหละก็จะวิ่งไปซื้อตามร้านอะไหล่หละก็ต้องเผื่อใจไว้ด้วยว่าจะต้องกลับมามือเปล่าเพราะเฮียที่ร้านเขาจะบอกว่าเลิกขายไปนานแล้ว(ร้านแถวบ้านผมที่ลำปาง) แต่ถ่าใครจะเล่นหลอดหละก็ไม่ต้องคิดมากหาของได้ครบลุยโลดเลยคุ้มกับการลงทุนครับแต่ระวังเรื่องไฟเลี้ยงวงจรด้วยนะครับ เดี๋ยวจะเป็นหมันนะครรับ Grin

เป็นคนเช่นไรย่อมเห็นคนอื่นเป็นเช่นนั้น
hs5icj
วีไอพี
member

คะแนน118

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2007, 12:35:59 PM »

แอมป์หลอดเสียงดีมากครับ เหมาะกับเครื่องดนตรีที่มีฮาร์โมนิกส์ มากๆ เครื่องสาย เครื่องเคราะ เครื่องตี  ไม่เหมาะที่จะไปฟังร็อค
ชี คัปปิ้ง ใช้อย่างดี ราคา ประมาณ 500  จะพบว่าเสียงเล็กๆน้อย ที่ไม่เคยได้ยิน จะหวานแววออกมา
chowarin
วีไอพี
member

คะแนน22

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2007, 02:14:20 PM »

แอมป์หลอดเสียงดีมากครับ เหมาะกับเครื่องดนตรีที่มีฮาร์โมนิกส์ มากๆ เครื่องสาย เครื่องเคราะ เครื่องตี  ไม่เหมาะที่จะไปฟังร็อค
ชี คัปปิ้ง ใช้อย่างดี ราคา ประมาณ 500  จะพบว่าเสียงเล็กๆน้อย ที่ไม่เคยได้ยิน จะหวานแววออกมา

พี่ใส่ตัวใหนอยู่ครับ ผมใช้ของ pioneer  แบบpio(แกะมาจากแอมป์เก่าๆ)

เป็นคนเช่นไรย่อมเห็นคนอื่นเป็นเช่นนั้น
hs5icj
วีไอพี
member

คะแนน118

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2007, 04:27:41 PM »

ลองสั่งมาไส่ฟังดู  ครับ ที่  sac thailand   ผมไปซื้อที่ร้านเอง เขาประกอบเองครับส่งนอกทำตามสั่ง สวยงามมาก
ผมไม่เคยเชื่อว่า c ตัวเดียวจะมีผลกับเสียงมากขนาดนี้เคยต่อว่าพวกหูทอง         
   ฝีมือไม่เท่าไหร่แต่ถ้ามีของดีใส่มีชัยไปกว่าครึ่ง
chowarin
วีไอพี
member

คะแนน22

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2007, 09:05:09 AM »

เสียงออกไปในแนวใหนครับ ค่าตัวแพงไหม  ของผมนิยมของถูกครับ Grin

hs5icj
วีไอพี
member

คะแนน118

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2007, 01:06:49 PM »

ใครก็ต้องการของถูกครับเพียงแต่ว่า ของถูกให้เราไม่ได้  ผมก็เคยไปซื้อของที่เขาว่าดีแต่ราคาถูกผลก็คือของปลอม
ตราบไดที่เราไม่เคยได้ยินเสียงแพงเราก็ไม่ทราบว่าของแพงเสียงอยางไรดีกว่าของถูกมากไหม  ลองดูในเวปครับ
ใช้ goo หานะครับ
EMOSECTION
Full Member
member
**

คะแนน20

เรียนให้รู้ ดูให้จำ ทำให้เป็น

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2007, 02:44:37 PM »

Sad  แอมป์หลอด ส่วนมากที่เสียมัคจะเป็นส่วนใหนครับ   สงสัย  Embarrassed Embarrassed

สิ่งที่ดีที่สุด คือการให้ แต่สิ่งที่เป็นไปไม่ได้ คือการเห็นแก่ตัว
(ปัญหาทุกอย่าง มีทางแก้เสมอ อยู่ที่เราจะแก้มันด้วยวิธีใหน แต่สุดปัญญาทน สุดท้ายต้อง วิชามาร)
member
*

คะแนน712

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2007, 03:08:02 PM »

Sad  แอมป์หลอด ส่วนมากที่เสียมัคจะเป็นส่วนใหนครับ   สงสัย  Embarrassed Embarrassed

R ไหม้   C ร้อน   หลอดเสื่อม   ไส้หลอดขาด

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
EMOSECTION
Full Member
member
**

คะแนน20

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2007, 03:13:45 PM »

Sad ขอบคุณคร๊าบบ  น้าวรเทพ  Huh? Huh? Smiley
                      Smiley Smiley

สิ่งที่ดีที่สุด คือการให้ แต่สิ่งที่เป็นไปไม่ได้ คือการเห็นแก่ตัว
(ปัญหาทุกอย่าง มีทางแก้เสมอ อยู่ที่เราจะแก้มันด้วยวิธีใหน แต่สุดปัญญาทน สุดท้ายต้อง วิชามาร)
member
*

คะแนน712

« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2007, 04:42:59 PM »

Sad ขอบคุณคร๊าบบ  น้าวรเทพ  Huh? Huh? Smiley
                      Smiley Smiley

ไม่ต้องเกรงใจนะครับ คราวหน้าเรียก พี่ ก็ได้จะได้รู้สึกใกล้ชิดกันหน่อย    อิอิอิอิอิ

EMOSECTION
Full Member
member
**

คะแนน20

« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2007, 05:01:13 PM »

Wink  ครับพี่ ก็พี่  Embarrassed Embarrassed

chowarin
วีไอพี
member

คะแนน22

« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2007, 09:26:38 AM »

แอมป์หลอดไส้หลอดขาด เพราะ หลอดในเครื่องขยายก็ไม่ต่างจาก หลอดไฟฟ้าที่ใช้ในบ้านแหละครับ มีอายุการใช้งานอยู่ครับแต่ส่วนมากจะไม่ค่อยพังยังหลอดตัวที่ผมใช้อยู่ก็แกะมาจากแอมป์งานสนามเก่าของญาตเขาทำวงดนตรีงานบุญนะครับอายุอานามของแอมป์ประมาณ20ปีแล้วครับ(ตอนที่ผมแกะเมื่อ5 ถึง6 ปีที่แล้ว)ผมเองก็ใช้งานมาไม่ต่ำกว่า 3ปีมาแล้วก็ยังใช้งานได้อยู่ ถ้าเราใช้งานดีๆไม่เสียง่ายๆหลอกครับ ที่สำคัญปลักไฟต้องแน่น และจัดวงจรดีๆแพลตไม่แดง ไฟใส้หลอดไม่เกิน ไฟมาสม่ำเสมอ(ขณะเปิด)ไม่ติดๆดับๆรับรองอยู่นานแน่นอนครับ

BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #19 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2007, 07:58:32 PM »

คนนี้แหละครับ ท่าน Plathong_SU หรือพี่อุกฤษฏ์ ที่เป็นเจ้าของผลงานแอมป์หลอด Hardwire

ที่ผมได้นำรูปมาให้ดูกันครับ  Tongue
mooele
member
*

คะแนน6

การลงมือทำคือสิ่งที่อยู่เหนือจินตนาการ

« ตอบ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2007, 01:14:25 AM »

พี่BenQครับเรียนที่ไหนครับ  เรียนดนครีสาขาไรครับ
มีความสามารถสูงจัง

ทุกๆท่านคือครูเรา
BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2007, 08:04:16 AM »

ม.ศิลปากรครับ  Tongue
thana1
member
*

คะแนน0

« ตอบ #22 เมื่อ: กันยายน 21, 2007, 08:18:21 AM »

มีหลอดมาฝากเพื่อนๆสมาชิก  เก็บเอาไว้10กว่าปีแล้วพึ่งค้นเจอ  สนใจติดต่อ  0896207297  ให้ฟรีครับไม่คิดตังแม้แต่บาทเดียว 
6ca7    =  5   หลอด
12ax7   =  6   หลอด
Somtick
member
*

คะแนน13

« ตอบ #23 เมื่อ: กันยายน 21, 2007, 11:23:04 PM »

มีหลอดมาฝากเพื่อนๆสมาชิก  เก็บเอาไว้10กว่าปีแล้วพึ่งค้นเจอ  สนใจติดต่อ  0896207297  ให้ฟรีครับไม่คิดตังแม้แต่บาทเดียว 
6ca7    =  5   หลอด
12ax7   =  6   หลอด

เดี๋ยวพรุ่งนี้โทรหาครับ   
Somtick
member
*

คะแนน13

« ตอบ #24 เมื่อ: กันยายน 22, 2007, 07:11:57 PM »

คนนี้แหละครับ ท่าน Plathong_SU หรือพี่อุกฤษฏ์ ที่เป็นเจ้าของผลงานแอมป์หลอด Hardwire

ที่ผมได้นำรูปมาให้ดูกันครับ  Tongue

คุณ BenQ ผมสามารถติดต่อคุณอุกฤษฎ์ได้อย่างไรมีเบอร์โทรไหมครับ??? ผมสนใจหลอด12AX7 GE Red lable
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์