ถามเรื่องแอร์ไซรโจ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 19, 2024, 01:25:15 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องแอร์ไซรโจ  (อ่าน 8033 ครั้ง)
dream theater
member
*

คะแนน2

« เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 11:11:57 PM »

แอร์ไซ โจรรุ่น10 ปีที่แล้ว1300 บีทียูไฟเข้าคอม แล้วก็มีสายแบบปลั๊กเสียบเข้าหน้ากากมีอาการคอมเพลสเซอร์สตาท์ไม่ออก
ดังอ๊อดๆตลอด แค๊ปรับเปลี่ยนแล้ว กระแสไฟมาปกติ เช็คคอมด้วยมิเตอร์คอมไม่พัง เพิ่มเติมก่อนที่ผมจะเอามาติดเจ้าของเก่าตัดไว้ ไม่ได้เซ็ฟน้ำยาไว้ น้ำมันคอมไม่มีเลย ผมก็เลยเติมน้ำมันคอมเข้าไปใช้ได้ไม่ถึงคืนอาการดังกล่าวกลับมาอีกมีอาการสตาท์ไม่ออกเหมือนเดิม แล้วเข้ามีการโกงไฟไว้ด้วย โดยใช้ไฟเข้่าคอมส่วนนิวตรอนเข้าลากลงดินไป ยังไงพี่ช่วยด้วยน๊ะครับลูกค้าด่ายับแล้วขอบคุณครับ

H933-LSV team 14,000
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1646

เสียสละด้วยใจ รับใช้สังคม

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2011, 12:01:33 AM »

ลองวัดไฟดูใหม่ ไฟอาจตกกราวด์ลงดินไม่พอหรือหลุดหลวม ลองหาสายไฟต่อกราวด์ตามปลั๊กมาลองดูด้วยอีกทาง ท้ายสุด COMครับ

ขอเรียนเชิญเพื่อนสมาชิกสมทบทุนสนับสนุน เว็ปไซด์ดีๆมีประโยชน์ เอื้อเฟื้อ เกื้อกูลแบ่งปันข้อมูลแนะนำการตรวจซ่อมเครื่องใช้ไฟฟ้า แก่เพื่อนช่างและผู้สนใจ น่าที่จะช่วยกันสนับสนุนเพื่อรักษาให้คงอยู่ตลอดไปตราบนานแสนนานครับ
ภินันท์อัครสิน 42/36ม.พรไพศาล ถ.สุขาประชาสรรค์3 ต.บางพูด อ.ปากเกร็ด จ.นนทบุรี  รับติดตั้ง-ซ่อมTV เครื่องซักผ้า ตู้เย็น แอร์บ้าน รับซื้อ-จำหน่ายแอร์บ้าน   ยินดีรับใช้ ให้บริการ   โทร.081-5535496  02-5840111
member
*

คะแนน2

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2011, 12:40:36 AM »

ผมลองต่อไฟปกติดูก็ยังเป็นอยู่ อย่างนี้คอมใช่ไหมครับ แล้วถ้าเป็นที่คอมเปลี่ยนแล้วมันจะเป็นอีกไหมครับผมกลัวมากเลย
member
*

คะแนน1646

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2011, 02:32:06 PM »

ถูกๆๆต้องครับ สรุปcรันเปลี่ยนใหม่แล้วแน่นะครับ เปลี่ยนCOM ไล่ระบบ เปลี่ยนแค๊ปทิ้วด้วยนะครับ

ขอเรียนเชิญเพื่อนสมาชิกสมทบทุนสนับสนุน เว็ปไซด์ดีๆมีประโยชน์ เอื้อเฟื้อ เกื้อกูลแบ่งปันข้อมูลแนะนำการตรวจซ่อมเครื่องใช้ไฟฟ้า แก่เพื่อนช่างและผู้สนใจ น่าที่จะช่วยกันสนับสนุนเพื่อรักษาให้คงอยู่ตลอดไปตราบนานแสนนานครับ
ภินันท์อัครสิน 42/36ม.พรไพศาล ถ.สุขาประชาสรรค์3 ต.บางพูด อ.ปากเกร็ด จ.นนทบุรี  รับติดตั้ง-ซ่อมTV เครื่องซักผ้า ตู้เย็น แอร์บ้าน รับซื้อ-จำหน่ายแอร์บ้าน   ยินดีรับใช้ ให้บริการ   โทร.081-5535496  02-5840111
nantawut
Full Member
member
**

คะแนน36

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2011, 02:36:06 PM »

โกงไฟยังไงครับ
ต่อแบบนี้ไม่น่าจะเรียกว่าโกงนะครับ
คอมพังเป็นไปได้ครับ เปลี่ยนใหม่เลือกขนาดให้เท่าเดิม ไล่ระบบเอาสิ่งสกปรกออกด้วย ไม่น่าเป็นอีกนะ
kluay
Full Member
member
**

คะแนน115

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2011, 08:01:16 PM »

ผมก็เจอบ่อยหลักการก็คือ ต่อสายนิวเตรอนด์ลงดิน นิวตรอนด์ของการไฟฟ้าไม่ใช้ จะทำให้ไฟตกอาจจะเหลือแค่ 160-180 v เนื่องจากกระแสไฟฟ้าแปรผันตรงกับแรงดันเมื่อแรงดันน้อยกระแสก็ย่อมน้อยไปด้วย ผลที่ตามมาค่าไฟฟ้าลดลง แต่มันไม่คุ้มเลยกับค่าไฟฟ้าที่ประหยัดได้ แต่ต้องมาซ่อมเครื่องใช้ไฟฟ้าโดยเฉพาะ คอมแอร์
member
*

คะแนน2

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2011, 02:41:40 PM »

ขอบคุณครับเปลี่ยนคอมแล้วครับ หายแล้วทำงานปกติ แต่ไฟที่ลูกค้าโกงไว้ยังเหมือนเดิม ขอบคุณพี่ทุกๆคนมากครับที่ให้ความรู้
member
*

คะแนน1646

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2011, 11:17:04 PM »

ยินดีด้วยครับ ความพยายามอยู่ที่ไหน ความสำเร็จอยู่ที่นั้น หายไปนานยังมาแจ้งให้ทราบเป็นข้อมูล +1ครับ เยี่ยมมาก

member
*

คะแนน2

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2011, 03:49:02 AM »

พี่ครับขอถามต่อครับ แอร์มิตรซู อิเล็กทริค 13000 บีทียูเป็นรุ่นเก่าที่ท่อเป็นแบบพอขันออกแล้วเก็บน้ำยาเองจะเป็นวาวล์กลมๆใหญ่ๆแบบไม่ต้องบานแฟร์  คือว่ามีอารการรีโมทยิงไม่ติดแล้วลูกค้าก็เลยหันมาเปิดหน้าเครื่องใช้ได้อยู่ประมาณ15วันคราวนี้หน้าเครื่องก็เปิดไม่ติด เช็คไฟเข้าปกติแต่ไฟจอแสดงผลไม่มีขึ้นเลย มอเตอร์ตัวในก็ไม่ทำงาน เลยลองถอดแผงบอร์ดออกมาเดินกับมอเตอร์พัดลม ก็เหมือนเดิม แต่มีคราบน้ำมันอยู่ตามแผง ไอซี แล้วที่ขั้วเสียบ รีเลย์ กับแค๊ปก็มี เช็คปุ่มกดหน้าเครื่องแล้วไม่เสีย  เช็คแค๊ปโดยตั้งมิเตอร์ไปที่X10เข็มไม่กระดิก เช็ครีเลย์ 4กับ3เข็มตีขึ้น แต่ 1กับ2 เข็มไม่กระดิกเลย ช่วยด้วยครับตานี้ผมไปไม่เป็นเลย แล้วที่ผมเช็คถูกหรือเปล่า อยากซ่อมแผงไอซีเป็นบ้าง ขอบคุณครับ

member
*

คะแนน1646

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2011, 05:18:41 PM »

เบื้องต้นก่อนครับ แปรงสีฟันจุ่มทินเนอร์ทำความสะอาดแผงวงจร ใช้สายตามองตะกั่วตามขาอะไหล่ถ้าพบว่าร่อนหรือรอยร้าวเชื่อมใหม่  ร่วมถึงขาตัวรับรีโมทด้วย   ต่อมาให้ตรวจสอบCมีขั่วขาสนิมกินขาดหรือมีน้ำยาแฉะจับเปลี่ยนได้เลย  รีเลย์ขา3-4ขึ้นเพราะเป็นขดลวดปกติครับ ส่วนขา1-2ไม่ขึ้นเพราะเป็นคอนแทค ต้องมีไฟมาเลี้ยงขา3-4 ขา1-2จึงจะวัดขึ้นครับ

member
*

คะแนน2

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2011, 06:11:38 PM »

ยังไงก็ขอขอบคุณไว้ก่อนครับ ผลเป็นยังไงจะเรียนให้ทราบครับ
member
*

คะแนน2

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2011, 12:08:00 PM »

ผมทำตามที่พี่บอกทุกขั้นตอน ไม่ติดเหมือนเดิมแต่ที่แผงด้านหลังมันมี่คราบดำๆเหมือนขึ้นลาอยู่ ใช้แปรงขัดก็ไม่ออกเหมือน เป็นคราบเกิดจากด้านใน จะที่ตัวนี้หรือเปล่าที่ทำให้ไม่ติด ขอบคุณครับ
kluay
Full Member
member
**

คะแนน115

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2011, 07:29:06 PM »

รุ่นอะไร    หากมีรูปให้ดูก็ดี   รุ่นนี้ใช้ หม้อแปลง  สวิตซิ่ง  หากเป็นหม้อแปลงวัดดูว่าขาดมั้ย ดูฟิวส์ด้วย 
member
*

คะแนน2

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 10:23:19 PM »

พี่ครับแล้วพี่พอจะทราบไหมครับว่าตู้เย็นประตูเดียวมันถอดยังไง ผมจะหารอยยรัวที่รังผึงแต่ไม่รู้จะไปถอดตรงไหนเพราะมันไม่ทีน๊อตให้ถอดเลย  ผมเป็นช่างแอร์มือใหม่ แต่จะลองซ่อมตู้เย็นครับ
member
*

คะแนน2

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 04:24:36 PM »

โทษทีีครับสรุปเปลี่ยนคอมหายครับ แต่ลูกค้าไม่ยองเลิกโกงไฟ ไม่รู้ว่าโกงยังไงค่าไฟแพงกว่าเดดิมประมาณ3000บาทครับ   ขอถามต่อน๊ะครับ ตู้เย็น5คิวประตูเดียว รุ่นชาปมีอาการเย็นน้อย ไม่มีรอยรั่ว เป็นไปได้เปล่าน้ำยาพร่อง ใช้น้ำยา 143  อายุตู้เย็น 8ปี ผมก็เลยเติมน้ำยาเข้าไปใหม่ แต่ผมใช้ R12 มันใช้กันได้หรือป่าว ตอนนี้ตู้เย็นว่างอยู่หน้าบ้านกำลังเดินเครื่องอยู่  ท่อด้านดูดเป็นน้ำแข็งแต่พอเปิดตู้เย็นแล้วปิด มันก็ค่อยๆละลายหายไป ถ้าเป็นไปได้พี่ช่วยแนะนำด้วยครับผมนั่งรอเลย ขอบพระคุณอย่างสูงครับ
member
*

คะแนน1646

« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 05:02:02 PM »

ถ้าเอาตามความถูกต้องจริงๆตอบว่าไม่ได้ครับ ของเดิมR134AเอาR12เติม น้ำยาคนละชนิด เมื่อเติมไปแล้วก็แล้วแต่บุญวาสนา คอมอาจชำรุด ระบบอาจตัน ระยะเวลาบอกไม่ได้ครับ ถ้าซ่อมเอาชื่อเสียงต้องเอาน้ำยาตัวเดิมครับ เช็ครั่วตามรอยเชื่อมให้ดีนะครับ เดี๋ยวงานตีกลับเมื่อเติมไปแล้วก็ต้องตามนั้น แต่ถ้าจะเปลี่ยนน้ำต้องล้างระบบใหมนะ ส่วนท่อมีน้ำแข็งเกาะให้ปล่อยน้ำยาออกทีละนิดๆๆๆจนกว่าไม่มีน้ำแข็งเกาะ เติมกี่ปอนด์นะตอนนี้ครับ

member
*

คะแนน2

« ตอบ #16 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 03:46:29 PM »

ตอนแรก30ปอนด์ ปล่อยออกเหลือ10ปอนด์ เครื่องทำงานปกติ เรียบร้อยแล้วครับขอบคุณครับ                     พี่ครับแล้วผมจะหารอยรั่วของตู้เย็นแต่แกะบอดี้มันไม่ได้หาน๊อตไม่เจอมันมีวิธีการแกะยังไง ถ้ามีภาพขอดูด้วยครับขอบคุณครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์