samsung champ มันตกน้ำครับ model GT-S3653 ด่วนๆ ครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 23, 2024, 06:57:26 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: samsung champ มันตกน้ำครับ model GT-S3653 ด่วนๆ ครับ  (อ่าน 6925 ครั้ง)
sangvien
member
*

คะแนน10

« เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2011, 10:38:04 AM »

พอดีจะรื้อถอด ล้างเมนบอร์ด น่ะครับ ช่างคนไหน พอให้คำแนะนำเบื้องต้นหน่อยครับ ตอนนี้ถอดฝาหลัง กับ เอาน็อต ออกไปแล้ว 6 ตัว กับฝาที่ครอบปุ่มคอนโทรล ออกไปแล้วครับ แล้วน็อตที่ยึดเมนบอร์ ออกไปอีก4 ตัว มีตัวสั้น 2 มีตัวยาว 2 เป็น 4ตัวครับ ตัวยาว2ตัวจะยึด ในส่วนของปุ่มกดข้างหน้า  ตอนนี จะเห็นสายแพร ที่ต่อระหว่าง จอ lcd หน้าสำผัส มันจะมีอยู่ กี่สายแพรครับ เคยซ่อมแต่โน๊ตบุ๊ค ครับ โทรสับ ก้อยัง จะงัด จะแงะแต่ละจุด ต้อง เบาจิงๆ ครับ ก็เลย มา ขอคำแนะนำ จากช่างที่เคยแกะครับ รุ่นนี้ครับ มันต้องดึงสารแพร หน้าจอ lcd ออกกี่เส้นครัน แล้วสายแพรนี้ ก้อเล็กๆมากมันดึกออก แบบไหน ช่วยแนะนำ เบื่อต้นด้วย ตอนนี้กำลังจะเอาเมนบอร์อด ออกจาก จอ lcd
ครับ  ขอบคุณ Kiss

sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2011, 11:12:41 AM »

ตอนนี้เอาฝาสังกะสี ออกได้ แล้วครับ ที่มีน็อตยึดอยู่ 4 ตัวที่ว่าครับ เห็นเมนบอรณ์ด แร้วเหลือแต่ ว่าจะเอาสายแพรออกจาก หน้าจอ lcd ครับ มันเป็น ตัวล็อคสายแพร ด้านบน เอาออกได้ครับ เหลือแต่ด้านข้าง 3 เส้น ทั้งหมดที่เห็นๆ น่าจะมี 4 เส้นน่ะครับ ด้านข้าง 3 ด้านบน 1 สำหรับด้านบน เอาออกง่าย เหลือแต่ด้านข้าง เส้นใหญ่ กะเส้นเล็กๆ 2 หรือว่าเราจะล้างเมนบอร์ด ก็ล้างได้เลยครับ ตอนนี้เห็น เมนบอร์อดแล้วครับ ล้างเลยมั๊ย เอาทินเนอร์ แบบ ออ่นๆ หรือว่า ทินเนอร์ ทั่วไปที่ เขาใช้ล้าง บอร์ ที่วี ช่วยแนะนำด้วย ดิ .. ขอบคุณ Kiss
sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2011, 11:20:38 AM »

เค้ากัว ..ทินเนอร์เข้าไปจอ lcd ครับ  ทำไงดี แล้วถ้าทินเนอร์เข้าไปหน้าจอ lcd หมายถึงหน้าสำผัส ด้านหน้า ครับ มีผลมั๊ยครับ
sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2011, 01:27:42 PM »

พอดี ไม่ได้ถอด สายแพร lcd ออกครับ ก้อเลยเอาทินเนอร์ล้างเมนบอร์ด ครับ แล้วเอาไปตากแดดครับ แล้วเอามาประกอบ ใส่น๊อตทุกๆตัว แล้วลองใส่แบตดูครับ แล้วลองเปิดดู ปรากฏว่าหน้าจอไม่ขึ้น ลองเอาแบต มาวัดดูมีไฟ ประมาณ 3.7 v dc ครับ ไม่มีไฟเข้าเลยครับ ปกติถ้าวัดดูไฟที่แบต ตรงตามแบตแล้วปกติ สมมุติว่า เครื่อง ปกติ มันจะมีไฟเข้าไหมครับ เพราะว่าบางรุ่น เปิดไม่ติดแต่วัดไฟได้ตามที่แบตบอกไว้ที่หลังแบต ก็เปิดไม่ติดเช่นกัน ก็ต้องเอาไปชาร์ทก่อน พอดียังไม่ลองชาร์ทดูครับ ลูกค้าไม่ได้เอาที่ชาร์ทมาให้ ก้อเลยอยากสอบถามเบื้องต้น เผื่อมีความหวังขึ้นมาบ้าง เพราะว่าอาการตกน้ำ..ส่วนมากเมนบรอดจะเสียไปเลยถ้าแก้ไขไม่ถูกวิธี...เดี๋ยวคงต้องรอเอาที่ชาร์ท มาลองดูครับว่ามีไฟเข้าเครื่องหรือเปล่า ตอนนี้ ประกอบเข้าไปแล้ว แต่เปิดไม่ติดอย่างที่บอกเบื้องต้นครับ
sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2011, 03:24:48 PM »

เมนบอร์ด samsung candy รุ่นนี้ ประมาณเท่าไหร่ครับ มือสอง ซ่อมจะคุ้มไหมคับ พอดี เอาที่ซาร์ท ลองซาร์ทแล้วไฟก็ไม่เข้า พอแนะนำการถอดสายแพร ออกจากจอ lcd
พอดีรื้อ ล้างเมนบอร์ดแล้ว กลัวสายแพร มันหลวม หรือขาดคร้บ จะดูตัวที่รองใต้จอ lcd ครับ แต่ง้างแรงไม่ได้ ยังไม่รู้วิธ๊ เอาสายแพรออกครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบคุณ Kiss
TongTang-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน985

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2011, 10:49:54 PM »

ที่ตัวเมนบอร์ดใช้ทินเนอร์ชนิด AAA (หรือ 3A)  ล้าง  จริงๆ ใช้น้ำยาล้างจานซันไลน์ก็ได้ถ้ามีคราบเยอะ
แต่ปกติใช้แค่น้ำเปล่าล้างก็ได้ แล้วเป่าให้แห้งด้วยหัวเป่าหรือไดร์เป่าผมก็ได้

ส่วนหน้าจอถ้าน้ำเข้าถ้าแกะไม่เป็น ก็ไม่แนะนำให้แกะ  แต่ถ้าแกะได้ก็ควรแกะออกมาล้างด้วยน้ำเปล่า (ห้ามล้างด้วยทินเนอร์) เพราะแผ่นพลาสติกบางๆ ด้านหลังจอมักจะเป็นคราบ พยายามอย่าสัมผัสโดนตัวแผ่นเพราะจะเป็นรอย โดยเฉพาะแผ่นสะท้อนแสงไฟ บางร้านถ้ามีจอเสียจะแกะเอาแผ่นเก่าเปลี่ยนเลย ถ้าหาไม่ได้ก็ต้องล้างเอา (กรณีเป็นคราบแล้ว) ถ้าพึ่งโดนก็ถอดออกมาเป่าด้วยลูกยางเป่า(ที่เขาใช้ทำความสะอาดกล้อง) เน้นทำความสะอาดตาม socket ให้ดีๆ

ค่อยๆ แกะครับ แกะไม่ยากจนเกินไป ผมว่าแกะ NB น่าจะยากกว่าอีก  Tongue

คู่มือแกะเครื่อง : http://www.4shared.com/file/TksN1CUh/candy.html?cau2=403tNull

sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 12:38:52 PM »

ครับ ตอนนี้ รื้อแยกเมนบอร์ด กัน จอ ออกจากกันยังไม่ได้ครับ ก็เลย รื้อเท่าที่เรื้อได้ ซ๊อคเก็ตสายแพร ตั้วใหญ่ ที่ต่อกับ จอ แล้วจะมี ซ็อคเก็ตสายแพร ที่ต่ออยู่กับ กล้อง ก็ แกะทำความสะอาด หมดแล้วครับ แล้วประกอบเข้าเหมือนเดิม ลองเปิดดูตอนแรกยังไม่มีไฟเข้าเมนบอร์ดครับ แต่มีไฟลางๆ เข้าจอตามขอบจอ ก็เลย รื้ออีกรอบ แล้วปรกอบเข้าไปใหม่ แล้วเปิดเครื่อง มีไฟเข้าบอร์ด มีไฟเข้าหน้าจอแล้วครับ เดี๋ยวจะลองเทสดูระบบ ต่างๆ ดูก่อนครับ ตกลงตัว Samsung candy กับ Samsung Champ คุณสมบัติต่างกันมากไหมครับ ดูๆรายละเอียมมันแล้วก็ไม่ต่างกันมาก..แล้วเจ้าแคนดี้นี้ ออกมาก่อน มาก่อน เจ้าแชมป์ ใช่หรือเปล่าครับ ขอบคุณมากครับ ที่ให้คำปรึกษา สองหัวดีกว่า หัวเดียว เพื่อมันจะไม่ลาม ครับ ..เพื่อความแม่นยำ..แต่ ไฟล์ candy.rar ยังโหลดไม่ได้ครับ ตอ้งสมัครสมาชืกก่อนหรือเปล่าครับ ..ขอบคุณมากครับ ด้วยใจจิง. ขอบคุณ Kiss
TongTang-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน985

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 01:06:22 PM »

เปิดตัวปี 2009 ไล่เลี่ยกันครับ  http://guru.google.co.th/guru/thread?tid=6fcf902d9200ed3f

ไฟล์ยังโหลดได้ปกตินะครับ เข้าไปแล้วต้องกดตรง..ดาวน์โหลดเดี๋ยวนี้  จากนั้นจะมีตัวเลขนับถอยหลัง
รอจนตัวเลขนับเสร็จจะขึ้นให้.."ดาวน์โหลดไฟล์เดี๋ยวนี้"  ก็กดดาวน์โหลดได้เลย   Tongue

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์