ตู้เย็นโนฟอดไม่เย็น
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 01:04:40 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ตู้เย็นโนฟอดไม่เย็น  (อ่าน 16647 ครั้ง)
Angn-red@hotmail.com
member
*

คะแนน2

« เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2011, 10:08:15 AM »

ช่วยด้วยครับตู้เย็นโนฟอด2ประตูยี่ห้อLGรุ่นGN-U212SLไม่เย็นอาการเสียมีน้ำแข็งเกาะที่ช่องฟิสเต็มเลยช่องแช่ผักไม่มีความเย็นครับ

tu2522-LSVteam♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1161

086-5306051 ติดต่อได้เวลา 20.00น.-23.00น.

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2011, 11:44:43 AM »

เป็นไปได้หลายอย่างครับ อาการนี้
-ทามเมอร์เสีย ไม่เดิน(หรือมีมดเข้าไป หน้าสัมผัสไม่ต่อ) เลยทำให้ คอมทำงานตลอดเวลา
-ฮีตเตอร์ขาดเอง  ทำให้ไม่ละลายน้ำแข็ง
-สายไฟหนูกัด เลยทำให้ ทามเมอร์ไม่เดิน
ฯลฯ เยอะครับ ความเป็นไปได้ 

เทคนิคการถาม   
อย่าเอาแต่ถามอย่างเดียว  ท่านต้องให้ข้อมูลของท่านเองด้วย เช็คอะไรไปบ้างแล้ว
กระทู้ของท่านจะมีคนช่วยตอบ หากท่านให้ข้อมูลมามากที่สุด ที่ทำได้
ถามแบบลอยๆ หรือกว้างเป็นทะเล   ผู้ตอบก็ตอบยาก
  Cheesy Cheesy
woodtech
member
*

คะแนน4

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2011, 06:22:23 PM »

ขออภัยครับไม่ทราบท่านเป็นช่างหรือเปล่าครับ

หรือว่ากำลังจะเป็นเหมือนผม ผู้ตอบเขาจะได้ตอบหรือแนะนำได้ถูกประเด็นครับ

เพราะหากว่าไม่ใช่ช่าง บางครั้งตอบไปท่านอาจไม่รู้จักว่ามันคืออะไร

อยู่ตรงไหน มีหลักการทำงานอย่างไร... ฉงน

ในเบื้องต้นท่านพอจะรู้หลักการทำงานของตู้เย็นโนฟรอสท์หรือเปล่าครับ

ช่วยยืนยันด้วยครับ

member
*

คะแนน2

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 04:41:31 PM »

ครับผมพอมีความรู้บ้างนิดห่นอยอาจจะต้องหาประสบการอีกมากพอดีมีงานเข้ามาก็เลยลองทำดู คำถามอาจจะ
ก้วางไปหน่อยต้องขออภัยครับ ตอนนี้ผมเปลี่ยนชุดไบเมนท่อนที่อยู่บนช่องฟิด ไม่ทราบว่าเรียกถูกหรือปล่าว
แต่ผมยังไม่ได้เปรี่ยนชุดทำเมอร์รบกวนขอทราบวิธีเช็กทำเมอร์หน่อยครับอ่อลืมบอกไม่มีมดเข้าขาวสะอาดครับผมถอดดูแล้วครับก่อน
ถอดผมต่อไฟ220Vเข้าที่คอยทำเมอร์ดูมันหมุนกลับซ้ายบ้างขวาบ้าง
ถ้าเกิดเสียแล้วผมซื้อตัวไหม่มาใส่จะต้องตั้งทำเมอร์หรืปล่าวครับขอบคุณทุกท่านครับที่ช่วยชี้เนะครับ ขอบคุณ
na_nyu
Full Member
member
**

คะแนน38

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 06:35:19 PM »

ถ้าหมุนซ้ายบ้าง ขวาบ้างจริงๆ ก็ลองเปลี่ยนเลยครับ การเปลี่ยนไม่ต้องไปตั้งค่าอะไรหรอกครับ ต่อสายให้เหมือนเดิม แล้วลองเปิดเครื่องดูว่าหายเป็นนํ้าแข็งหรือเปล่า

member
*

คะแนน2

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 07:20:16 PM »

ขอบคุณครับเดี่ยวจะลองเปี่ลยนดู lv!
หลง สุรินทร์
วีไอพี
member

คะแนน96

ทีมงาน PS.SOUND

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 08:46:45 PM »

พัดลม หมุนไหมครับ

มาร์ค ทามเมอร์เอาไว้นะครับเปิดเครื่องสักครึ่งชั่วโมงสุงเกต ทามเมอร์มีการเปลี่ยนแปลงไหม  ฮีตวัดฮีตเตอร์ด้วยนะครับว่าขาดไหม

รูระบายน้ำตันหรือเปล่าวครับ ใบเมนท่อนขาดไหมครับ ถ้ามีน้ำแข็งเกาะแสดงว่าระบบทำความเย็นไม่น่าจะเสียแต่ที่เสียน่าจะเป็นระบบไฟฟ้า  เดาเอานะครับ ผมก็ไม่มีความรู้เรื่องนี้เท่าไหร่หรอกครับ

รับงานะบบ LAN Wireless ติดตั้ง CCTV ดูผ่านระบบออนไลน์ Remote ทำให้ได้ทั่วประเทศ
member
*

คะแนน2

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 11:42:09 AM »

ขอบคุณครับเดี่ยววันนี้จะไปยกเครื่องมาทำที่ร้านครับ lv!
woodtech
member
*

คะแนน4

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 04:02:46 PM »

วิธีการตรวจเช็คระบบละลายน้ำแข็งหรือดีฟรอสท์(DeFrost)ของตู้เย็นโนฟรอสท์(No Frost) ที่ใช้ไทม์เมอร์(Timer)เป็นตัวกำหนดเวลา(สำหรับรุ่นใหม่ๆบางรุ่นจะใช้เป็นแผงควบคุมแบบอิเล็กทรอนิกส์แทน)
1. นำคลิปแอมป์จับที่สายไฟเข้า L หรือ N ก็ได้ เสียบปลั๊กให้เครื่องทำงานปกติสักครึ่งชม. สังเกตกระแสคอมเพรสเซอร์(หากคอมไม่ทำงานให้หมุนไทม์เมอร์ทวนเข็มนาฬิกาสักแกร๊กนึงจนคอมทำงาน)ทิ้งไว้สักครึ่ง ชม. จนมีความเย็นปกติ
สังเกตุ ไทม์เมอร์ หากมีช่องใสๆให้ดูการหมุนของเฟือง หรือการสั่นสะเทือนของมอเตอร์ไทม์เมอร์ เอาแนบหูฟังดูก็ได้ หากสั่นสะเทือนแต่เฟืองไม่หมุน ให้เปลี่ยนได้เลย แต่หากนิ่งสนิทให้ทำข้อ 2 ต่อไปก่อน
2. หลังจากเดินเครื่องไว้ประมาณครึ่ง ชม. ให้ค่อยๆหมุนไทม์เมอร์ช้าๆ(ทวนเข็มนาฬิกา)จนมีเสียงดังแกร๊กและคอมหยุดทำงานเข้าสู่ขั้นตอนการละลายน้ำแข็ง (แต่บางครั้งอาจหมุนเลยช่วงตำแหน่งของดีฟรอสท์ไปคอมก็ไม่หยุดทำงานสักทีระวังให้ดีด้วย)
จากนั้นสังเกตุกระแสที่คลิปแอมป์ซึ่งจะเป็นกระแสของฮีทเตอร์ คือประมาณ 0.5 -0.7 Amp. (แต่ละเครื่องแต่ละรุ่นอาจไม่เท่ากันเสมอไป)ถ้าหากไม่มีกระแสขึ้น ให้ ตรวจเช็ค
                - Bimettal อาจเสียคือไม่ต่อวงจร
                - Thermal Fuse อาจขาด ไทม์เมอร์ก็จะไม่หมุน
                - Heater อาจขาด ไทม์เมอร์ก็จะไม่หมุนเช่นกันเพราะมันต่ออนุกรมกันอยู่ทั้งสามตัว
***แต่ถ้ากระแสฮีทเตอร์มีปกติ ก็ฟันธงได้เลยครับว่าไทม์เมอร์เสียแน่นอนล้านเปอร์เซนต์ (หากเปลี่ยนให้ระวังด้วยว่าขาคอยล์ เป็นแบบ 1-3 หรือ 1-4)
***หากว่าตรวจเช็คแล้วพบว่าเทอร์โมฟิวส์หรือฮีทเตอร์ขาด ก็ให้เปลี่ยนไบเมททอลด้วย เพราะอาจเป็นไปได้ว่า ไบเมททอลไม่ยอมตัดวงจร หลังจากน้ำแข็งถูกละลายหมดจนอุณหภูมิสูงขึ้น ทำให้กระแสไฟไม่ถูกตัดจากฮีทเตอร์ มันจึงทำงานตลอดจนร้อนจัด ถ้าโชคดีก็แค่เทอร์โมฟิวส์ขาด โชคร้ายก็ฮีทเตอร์ขาดด้วยก็เป็นไปได้ครับ
ผิดพลาดประการใดขอผู้รู้ท่านอื่นๆ ช่วยชี้แนะเพิ่มเติมด้วยครับ
woodtech
member
*

คะแนน4

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 04:05:47 PM »

วงจรไทม์เมอร์ตู้เย็น ก็อปเขามาอีกที
member
*

คะแนน2

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2011, 07:23:03 AM »

ขอบคุณทุกท่านครับที่แนะนำช่างมือไหม่ตอนนี้มีตู้เย็นโนฟอดเข้า3ตู้เลยผมจะลองทำดูถ้าได้ผลอย่างไรผมจะมาตอบครับ ขอบคุณ
member
*

คะแนน2

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2011, 08:37:16 AM »

ขอบคุณทุกท่านครับที่ไห้ข้อมูลผมปิดงานได้แล้วครับโนฟอดไม่เย็นเกิดจากฮีดเตอร์หลอดแก้วขาดทำเมอร์
มดเข้าเต็มเลยพอซื้อมาเปรี่ยนใหม่ก็ไช้ได้เลยครับ     อีก1ตู้ทำเมอร์หมุนกลับไปกลับมาผมก็เลยซื้อมาเปีร่ยน
ไหม่ก็ไช้ได้เลยคัรบขอบคุณอาจารย์ทุกท่านครับ ขอบคุณ ขอบคุณ ขอบคุณ
woodtech
member
*

คะแนน4

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2011, 10:00:44 AM »

ยินดีด้วยครับ  HAPPY2!!
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์