เครื่องซักผ้า ใช้บรอดจีนแต่ไม่ยอมตัดน้ำครับดูดน้ำเข้าอย่างเดียว
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 26, 2024, 10:25:07 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องซักผ้า ใช้บรอดจีนแต่ไม่ยอมตัดน้ำครับดูดน้ำเข้าอย่างเดียว  (อ่าน 9298 ครั้ง)
panyasong
member
*

คะแนน4

« เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2011, 09:08:10 AM »

เครื่องซักผ้า ผมใช้บรอดจีนแต่ไม่ยอมตัดน้ำครับ ดูดน้ำเข้าอย่างเดียว ผมลองเปลี่ยนบรอดใหม่และเพรชเชอร์ดูแล้วก็ยังไม่ตัดน้ำเลยครับ ท่านพี่คนไหนเคยเจอแบบนี้บ้างครับ ช่วยแนะนำหน่อยครับ เศร้าจัง cry2!!

ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2011, 11:21:05 AM »

ท่อสายยางต่อเข้าเฟรชเชอร์มันไม่แน่นมั้งครับ ถ้าไม่แน่ ต้องใส่กาว ทำให้มันแน่นก่อน ไม่งั้นมันก็ไม่ทำงาน

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
woodtech
member
*

คะแนน4

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2011, 11:35:44 AM »

เช็คท่อยางของเพรสเช่อ อาจรั่ว หรือหนูกัด
จุดต่อระหว่างท่อยางกับถังอุ้มน้ำ รูอาจตัน ทำให้ไม่มีแรงดันลมไปดันเพรสเช่อสวิทช์
kluay
Full Member
member
**

คะแนน115

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2011, 11:58:04 AM »

เช็คนี้ ก่อน   1 ตอนที่น้ำกำลัง ไหล เข้า   ดึง  ปลั้ก ออก  หากน้ำ ยังไหล เข้า   เปลี่ยน วาล์ว เลย  หากน้ำหยุด ก็ เช็คตามข้างต้น
panyasong
member
*

คะแนน4

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2011, 02:53:11 PM »

ผมลองดึงสายไฟออกดูปรากฏว่าเครื่องทำงานปกติครับ และผมลองเปลี่ยนสายยางใหม่แล้ว และใช้กาวติดไว้ เพื่อไม่ให้รั่ว แต่เครื่องก็ยังไม่ทำงานเลยครับ ดูดน้ำอย่างเดียวครับ ไม่ยอมปั่นเลยครับ
H933-LSV team 14,000
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1646

เสียสละด้วยใจ รับใช้สังคม

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2011, 03:31:16 PM »

ขยายความหรือให้ข้อมูลเด่นชัดครับ ดึงสายไฟอะไรออก เครื่องถึงได้ทำงานปกติ ถามว่า ถ้าดึงสายไฟเข้าเครื่องหรือสายปลั๊กไฟของเครื่องซักผ้าออก ให้สังเกตุ น้ำที่ไหลเข้าเครื่องมันหยุดไหลไหม ถ้าน้ำหยุดไหล มอเตอร์ปั้มน้ำไม่เสีย แต่ถ้าน้ำยังไหลอยู่ มอเตอร์ปั้มน้ำเสีย  หากเช็คตามนี้แล้ว ปกติ  ก็น้าจะลองไล่สายไฟตามจุดต่างๆหนูอาจกัดสายขาดพบออกบ่อยๆ2.เพรชเชอร์เสียหรือไม่ใช่ของรุ่นมัน  ฟันธงลองเช็คดูดีๆอีกครั้งครับผม

ขอเรียนเชิญเพื่อนสมาชิกสมทบทุนสนับสนุน เว็ปไซด์ดีๆมีประโยชน์ เอื้อเฟื้อ เกื้อกูลแบ่งปันข้อมูลแนะนำการตรวจซ่อมเครื่องใช้ไฟฟ้า แก่เพื่อนช่างและผู้สนใจ น่าที่จะช่วยกันสนับสนุนเพื่อรักษาให้คงอยู่ตลอดไปตราบนานแสนนานครับ
ภินันท์อัครสิน 42/36ม.พรไพศาล ถ.สุขาประชาสรรค์3 ต.บางพูด อ.ปากเกร็ด จ.นนทบุรี  รับติดตั้ง-ซ่อมTV เครื่องซักผ้า ตู้เย็น แอร์บ้าน รับซื้อ-จำหน่ายแอร์บ้าน   ยินดีรับใช้ ให้บริการ   โทร.081-5535496  02-5840111
panyasong
member
*

คะแนน4

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2011, 04:19:36 PM »

ผมลองดึงสายที่เข้าเพรชเชอร์ออก1เส้นครับ เครื่องทำงานเลยครับ ปั่นซักตามปกติ (ในถังนั้นมีน้ำอยู่แล้วครับ)ส่วนสายไฟผมไล่ดูแล้วครับ ไม่มีขาดครับ
ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2011, 06:43:11 PM »

สายได้เดินใหม่รึเปล่า ระวังวางยาตัวเอง ไปเอาสายเดิมซึ่ง สายเฟรชเชอร์ มีเอาไปต่อรวมกับสายสวิทฝาถัง ถ้าไม่ตัดต่อใหม่ตามวงจรที่เข้าให้มากับบอร์ คุณก็งมเข็บอยู่อย่างนั้นแหละ

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
kluay
Full Member
member
**

คะแนน115

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2011, 10:59:46 PM »

ขอโทษ ครับ ผมหมายถึง ดึงปลั้กไฟ ที่เสียบไฟบ้านออกเลย  จะได้รู้ว่า  ที่น้ำไหลไม่หยุด เพราะที่ บอร์ด สั่งเปิดน้ำเข้าหรือ วาล์ว น้ำเข้า เสียเอง
panyasong
member
*

คะแนน4

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 08:45:13 AM »

ผมเดินสายไฟเข้าเฟรชเชอร์ใหม่ครับ ทั้ง 3เส้นครับ แต่ถ้าลองดึงสายออก 1 เส้น เครื่องจะทำงานครับ(เวลาสั่งเครื่องทำงานก่อนนะครับถึงดึงสายไฟออก ถ้าดึงสายไฟออกไว้ก่อนก็จะดูดน้ำเข้าอย่างเดียวครับ)
kluay
Full Member
member
**

คะแนน115

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 02:23:15 PM »

ขอโทษ ครับ ผมหมายถึง ดึงปลั้กไฟ ที่เสียบไฟบ้านออกเลย  จะได้รู้ว่า  ที่น้ำไหลไม่หยุด เพราะที่ บอร์ด สั่งเปิดน้ำเข้าหรือ วาล์ว น้ำเข้า เสียเอง
woodtech
member
*

คะแนน4

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 06:21:35 PM »

คุณหมายถึง หลังจากกด Start แล้ว หลังจากนั้นคุณก็ดึงสายเพรชเชอร์ออก 1 เส้น แล้วเครื่องมันก็ทำงานปกติ(ดึงน้ำเข้า น้ำหยุด ซัก ล้าง ปั่นหมาด)จนเสร็จทุกกระบวนการอย่างนั้นเลยหรือครับ ผมเข้าใจถูกต้องมั้ย ถ้าถูก งั้นก็ประหลาดมาก  ฉงน  Sad
H933-LSV team 14,000
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1646

เสียสละด้วยใจ รับใช้สังคม

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 06:39:46 PM »

งง ง งูสองตัวเวียนหัว จะสรุปยังไงละครับ คนช่วยแนะนำก็พยายามช่วยเต็มที่ คนที่ตรวจซ่อมก็ตอบไม่ตรงจุด  เศร้าจัง cry2!! คนแนะนำถามท่าน เรื่อง น้ำไหลหรือไม่เมื่อถอดปลั๊ก จะได้สรุปว่ามอเตอร์ปั้มน้ำเสียหรือไม่ ท่านอธิบายมาไม่ชัดเจน คนจะช่วยก็ไม่รู้จะทำยังไงครับ มีอยู่สองอย่าง ปั้มน้ำเสียไม่ยอมปิดน้ำหรือแผงจ่ายไฟมาเลี้ยงมอเตอร์ตลอด อีกทางต่อสายเข้าเพรชเชอร์ผิดครับ

ขอเรียนเชิญเพื่อนสมาชิกสมทบทุนสนับสนุน เว็ปไซด์ดีๆมีประโยชน์ เอื้อเฟื้อ เกื้อกูลแบ่งปันข้อมูลแนะนำการตรวจซ่อมเครื่องใช้ไฟฟ้า แก่เพื่อนช่างและผู้สนใจ น่าที่จะช่วยกันสนับสนุนเพื่อรักษาให้คงอยู่ตลอดไปตราบนานแสนนานครับ
ภินันท์อัครสิน 42/36ม.พรไพศาล ถ.สุขาประชาสรรค์3 ต.บางพูด อ.ปากเกร็ด จ.นนทบุรี  รับติดตั้ง-ซ่อมTV เครื่องซักผ้า ตู้เย็น แอร์บ้าน รับซื้อ-จำหน่ายแอร์บ้าน   ยินดีรับใช้ ให้บริการ   โทร.081-5535496  02-5840111
panyasong
member
*

คะแนน4

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2011, 02:15:32 PM »

ต้องขอโทษด้วยครับ ที่ตอบคนละประเด็น เวลาถอดปลั๊กออกแล้วน้ำหยุดไหลเข้าเครื่องครับ เราควรเริ่มตรงไหนต่อดีครับ ต้องขอโทษที่ตอบช้าครับ เพราะออกไปทำงานนอกร้านเลยไม่มีเวลามาตอบครับ
kluay
Full Member
member
**

คะแนน115

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2011, 07:43:27 PM »

1 กด  power   ยัง ไม่ต้องกด  start  แล้วดูว่า น้ำเข้าเครื่องมั้ย  ถ้าเข้าแสดงว่า แผงเสีย  หรือต่อสายผิดเอง 
   แต่หากน้ำไม่เข้า  ต้องกด start  น้ำจึงเข้า

- เช็คท่อลมยางว่ามีส่วนไหน รั่วบางมั้ย นิดเดี่ยวก็ไม่ได้   , ถอดสายยางจากถังแล้วเติ่มน้ำ ครึ่งถัง แล้วดูว่ามีน้ำไหลออกจากท่อมั้ย หากไม่มีแสดงว่าตัน จัดการมันซะ

-  หากมีน้ำไหลออก    ให้เสียบ สายยางเข้าที่เดิมให้แน่น  ปล่อยน้ำทิ้งให้หมดแล้ว ทดสอบเครื่องอีกรอบ

****ข้อควรจำ  หากถอด สายลมยางออกไม่ว่าที่จุดใดและหากในเคื่องยังมีน้ำอยู่ ต้องปล่อยน้ำทิ้งให้หมดก่อนแล้วจึงทดสอบเครื่อง ***  และหากยังไม่ได้อีก ให้ลองปรับเกลียว 6เหลี่ยมที่ ตัวเฟรชเชอร์ขึ้นมา สัก 1 รอบแล้วค่อยปรับระดับ นำที่พอดี ที่หลัง  เพราะบอร์ด จีนใช้กับหลายขนาดของถังซัก ทำให้ระดับน้ำไม่แม่น ยิ่งใช้กับเครื่องเล็ก
don ♥1,500
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน288

งานนี้..ลุยลูกเดียว

donrakna@hotmail.com
« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2011, 09:50:07 PM »

เคยเปลี่ยนแล้วมีปัญหาในลักษณะเดียวกันครับ 
ถ้าคิดว่าต่อสายไฟเฟรชเช่อถูกต้อง ชัวร์แน่นอนแล้วก็มีแต่ตัวเฟรชเช่อเองแล้วหล่ะครับ
ปัญหาที่ผมได้เจอคือ 
1 ผมต่อสายไฟสลับกัน  คือมันมี  3  สาย  จุดสำคัญคือสายกลางต้องต่อเข้าสายกลาง   
2 แรงดันน้ำของเครื่องที่ผมติดตั้งไม่ได้กัน  ทำให้น้ำล้นก็ยังไม่ซัก  ขนาดตั้งไว้ต่ำสุดแล้ว(ปกติมี  3 ระดับ)  ผมว่าข้อนี้น่าจะมีโอกาสเป็นไปได้มากที่สุด  การแก้ก็อย่างที่kluay  แนะนำครับ  ขันให้เกลียวถอนขึ้นมาซัก รอบก่อน  จุดนี้เราต้องกะระยะเอาเองน่ะครับ   เพื่อให้ง่ายที่สุดน้ำไม่ต้องใส่  แต่ใช้ปากเป่าลมให้ลมมันดันเฟรชเช่อเพื่อทดสอบก่อนก็ดีครับ  คือถ้าเราเป่าลมแล้วเครื่องซักได้ก็หมายความว่าแรงดันน้ำที่จะมาดันลมในสายไม่พอเราก็มาตั้งแรงดันที่ตัวเฟรชเช่ออย่างที่ได้กล่าวมาได้เลยครับ เอาแน่

ตื่นๆๆๆๆ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์