Motor HDD
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Motor HDD  (อ่าน 8661 ครั้ง)
niwe034
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 10:34:09 AM »

Motor HDD ต่อสายอย่างไง ครับ แบบที่มี 4 ขั้ว เอามากจาก HDD เสีย แต่ไม่รู้ว่าสายต่ออย่างไง เป้น สเต็บปิ้ง มอเตอร์หรือเปล่าครับ ใครเคยต่อบอกหน่อยครับ

JUB
Full Member
member
**

คะแนน81

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 08, 2011, 08:33:04 AM »

เป็น brushless motor คร้บขับโดยใช้ pwm pulse แบบ 3 เฟส....
speed มีแม่นยำสูง.....  วงจรขับทำเองยากครับ ให้แกะจาก pcb ที่ hdd
นั่นแหละ เอามาใช้.....
niwe034
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน1

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 08, 2011, 10:29:38 AM »

เป็น brushless motor คร้บขับโดยใช้ pwm pulse แบบ 3 เฟส....
speed มีแม่นยำสูง.....  วงจรขับทำเองยากครับ ให้แกะจาก pcb ที่ hdd
นั่นแหละ เอามาใช้.....
ผมลองต่อไปเข้าที่ บอร์ดของ HDD แล้วครับ moter หมุน แต่ เหมือน Hdd จะตรวจสอบว่าหัวอ่านอยู่ตรงตำแหน่งไหม ถ้าไม่ตรง ก็จะหยุดหมุนครับ ก็เลยใช้ไม่ได้ ต้องการให้หมุนตลอกเวลาครับ
JUB
Full Member
member
**

คะแนน81

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 08, 2011, 01:23:02 PM »

มันมีวิธีใช้งาน brushless motor อยู่ ลองหาใน google ครับ...
การต่อกับdrive motor ของ hdd นั้นต้องเอาเฉพาะวงจร drive เท่านั้น
ครับ ไม่งั้นมันจะมีสัญญาณ spin break สั่ง motor หยุดหมุน
ในกรณีที่อ่านสัญญาณ servo ของ hdd ไม่ได้....

ใน google อาจมีวิธีที่ดีกว่าลองหาดูครับ....
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์