ดีดบ้าน(ยกชั้นบน)ให้สูงขึ้น
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 28, 2024, 06:51:04 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ดีดบ้าน(ยกชั้นบน)ให้สูงขึ้น  (อ่าน 8440 ครั้ง)
santipp
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน180

« เมื่อ: มีนาคม 05, 2011, 03:06:47 PM »

ดีดบ้านครับ สมาชิกท่านใด ที่มีประสบการณ์ ขอความกรุณาช่วยแนะนำด้วยครับ หมายถึงว่าเมื่อถึงขั้นตอนยกบ้านแล้วอุปสักต่อไปจะต้องระวังอะไรบ้าง ตอนนี้เจอเรื่องตอกเข็ม แค่สามเมตรห้าต้น เสาปูนหกเหลี่ยม สี่หลุม ช่างบอกว่าขุดไม่ลงลงไปแล้วหนึ่งหลุมสี่ต้น ตัดเสาทิ้งซะต้นละเกือบเมตร ตอนที่ตกลงค่าแรงว่าสามเมตรทำได้(ความจริงผมอยากได้หกเมตร)พื้นล่างก็ไม่แข็งเป็นทรายต่อไปก็เป็นดินโคลน ช่างไม่มีเครื่องมืออะไรเลยมีแต่แรงอย่างเดียวพอเหนื่อยเข้าหน่อยก็บอกว่าทำไม่ได้แล้วจะลดจำนวนความยาวของเสาลง ปวดหัวเลยครับ ขอบคุณ Smiley

eskimo_bkk-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1882

ไม่แล่เนื้อเถือหนังพวก

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 05, 2011, 03:28:06 PM »

มันจะสายเกินไปหรือเปล่าเนี๊ยะ

ท่านเตรียมทำใจได้เลย บ้านท่านจะพบปัญหามากมาย ทรุด ชัวร์

ทราย+ดินโคลน ต้องใช้วิศวะกรคำนวนครับ ไม่ใช่นั่งเทียนคำนวน

อย่างต่ำต้องเข็ม 6 เมตรขึ้นไป เดี๋ยวจะเจอแบบนี้

http://www.ryt9.com/s/tpd/931139

กับเข็ม 3เมตร ท่านต้องจ้างช่างตอกเข็มอีกทีมหนึ่งในการตอกเข็ม

เอาช่างจับฉ่าย (ทำทุกอย่าง) เหมา ตอนก่อนทำ สบายมากไม่มีปัญหา

พอเจอปัญหา แหกปากร้องยังกะหมาโดนน้ำร้อน ช่างทุกรายเป็นแบบนี้

เจ้าของบ้านเป็นประเภท เสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่าย

งานเข้าสะแล้วท่านเอ๋ย

เห็นสามเกลอ ใครเค้าใช้กันดีดบ้าน

งานตั้งศาลพระภูมินั่นหละ ได้

อยากยกบ้านให้สูงขึ้น  ต้องกดเข็มใหม่
เพื่อเป็นฐานในการรับน้ำหนักบ้าน
 หล่อฟุตติ้งใหม่  ตัดเสาเข็มเดิมออก
 แล้วใช้แม่แรงไฮโดรลิคยกให้สูงขึ้น 
หล่อเสาบนฟุตติ้งใหม่รับตัวบ้าน
 ค่าใช้จ่ายเป็นแสนครับ

cry2!!
พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 05, 2011, 03:30:51 PM »

***ช่างสมัยใหม่ก็แบบนี้เหละ
     ตอนผมทำบ้านก็เจอแบบนี้เหละ เสาหกเมตร บอกว่าทำไม่ได้ ต้องตัดออกไปหนึ่งเมตร ผมบอกว่าถ้าอย่างนั้นเอาเสา4เมตรดีกว่าไหม ง่ายดี  ช่างไม่พอใจผมอย่างแรง สุดท้ายพี่ชามาจัดการให้ครับ

member
*

คะแนน1882

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 05, 2011, 03:37:56 PM »

ท่าน santipp ก่อนจะเริ่มงานต่อ
นั่งคิดสักนิดครับว่าท่านทำต่อไป
 หายนะจะมาเยือนท่านแน่

น้ำหนักบ้านท่าน มองจากรูปถ่าย ควรจะลงเข็ม 6-7 เมตร ครับ ถึงจะอยู่

หยุดทุกอย่าง แล้วเข้าgoogle พิมพ์ คำว่า รับตอกเข็ม

โทรคุยกับเค้าเลย ให้ ตอกเข็มอย่างเดียว

7เมตร ยิ่งดี รับรองไม่ทรุด ยอมจ่ายค่าตอกเข็มกับงานฐานรากเถอะ

เอาให้มั่นคง แล้วจะได้ไม่ปวดหัวทีหลัง  ping!
member
*

คะแนน1882

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 05, 2011, 03:40:27 PM »

ช่างมี ปาก กับ ดอ มา เค้าเรียกช่างส้นTEEN

ไปเอามาได้ช่างแบบนี้ กำ เจ้าของบ้าน

ไม่เอา
พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 05, 2011, 03:43:55 PM »

WAIT!!  ก็ไม่รู้นี้ ว่ามันมีแค่ ปากกับ.. 

santipp
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน180

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 05, 2011, 05:12:28 PM »

ตายแล้ว จะทำอย่างไงดี ขอบพระคุณอย่างสูงเลยครับท่านeskimo_bkk-LSV team♥ และอาจารย์พรเทพ-LSV team♥  ตรงจุดที่ตอกเข็มจะเป็นคานลอยและหลังคา(ต่อห้องครัวออกไปครับ)ตอนนี้หยุดการตอกแบบช่าง....แล้วไปเรียกช่างที่รับตอกเข็มมาแล้วครับ ส่วนตัวบ้านก็อย่างที่เห็นครับ ทำฟุตติ้งที่เสาเดิมแล้วหล่อใหม่ครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์