การต่อ power amp 4ch
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 28, 2024, 04:06:42 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การต่อ power amp 4ch  (อ่าน 18741 ครั้ง)
batmazda
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2011, 02:26:02 PM »

ไม่เอา  ก่อนอื่นต่องขอบอกก่อนน่ะคับว่าผมมือใหม่จริงๆกำลังหาความรู้เรื่องเครื่องเสียงรถยนต์อยู่  แต่มันติดที่ว่าไม่รู้จะถามใครเลยเข้ามาถามพี่ๆแหละคับ   
คำถามแรกเลยแล้วกัน
     ก็คือว่าที่ผม จะต่อมันเป็นแบบนี้
          จากMP3ทั่วๆไป> ต่อเข้า power amp 4ch > ออกลำโพง  มันต่อได้เลยรึป่าว หรือว่าต้องใช้ปรี ด้วย
    แล้ว power amp 4ch มันต้องต่อออกลำโพงยังไง เช่น ch ไหนขับเสียงกลาง  chไหนขับsub  อยากทราบมากเลย  ถ้ามีภาพประกอบด้วย  ยิ่งดีคับ  ขอคุณมากที่เสียเวลาอันมีค่ามานั่งอ่านกระทู้ผม   ขอบคุณ

thaworn+
สนับสนุนLSV+
member

คะแนน100

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 10:24:45 PM »

ถ้าไม่เอาหนักมากต่อแบบท่านก็ได้ ปรับจูนที่เพาเวอร์ได้ ส่วนตัวผมแนะนำต้องใช้ปรีด้วยครับ เพราะปรีจะมี SUB OUT และ Rear/Front ตัวสัญญาณ Rear/Front นี้แหละครับ จะเป็นตัว Input เพาเวอร์ 4 CH เพื่อขับลำโพง กลาง/แหลม และต้องมี เพาเวอร์อีกตัวเพื่อขับลำโพงSUB โดยใช้แหล่งสัญญาณจากช่องปรี SUB OUT (พอเป็นแนวทางนะครับ)
batmazda
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 11, 2011, 12:53:11 PM »

ถ้าไม่เอาหนักมากต่อแบบท่านก็ได้ ปรับจูนที่เพาเวอร์ได้ ส่วนตัวผมแนะนำต้องใช้ปรีด้วยครับ เพราะปรีจะมี SUB OUT และ Rear/Front ตัวสัญญาณ Rear/Front นี้แหละครับ จะเป็นตัว Input เพาเวอร์ 4 CH เพื่อขับลำโพง กลาง/แหลม และต้องมี เพาเวอร์อีกตัวเพื่อขับลำโพงSUB โดยใช้แหล่งสัญญาณจากช่องปรี SUB OUT (พอเป็นแนวทางนะครับ)

ขอบคุณครับ 
แล้ว้าใช้พาวเวอร์แอม4ch ตัวเดียวขับทั้งกลางแหลมและซับด้วย   ได้มั้ยคับ
jaDAM
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 12:06:01 PM »

มือใหม่เหมือนกัน อยากทำเองครับ เพราะโดนช่างหลอกมาเยอะ เสียเงินไม่ว่า แต่ดันมาเสียความรู้สึก ขอบคุณ ครับ
teeking
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 13, 2011, 02:26:36 PM »

เหมือนกันครับชอบทำเอง
ที่เคยลองนะครับแอมป์ ๔ ชแนล ส่วนใหญ่ แยก ฟร์อน และ เรีย ถ้าโหลดได้โอมต่ำหรือบริดได้ ดี ครับ ใช้ปรีช่วย ฟร์อนจากปรี ต่อเข้าแอมป์ตรงฟร์อน เพื่อออกไปขับลำโพงกลางแหลมคู่หน้าบวกคู่หลัง ต่อแบบ ขนานน่าจะโหลดที่ สองโอมกว่าๆ ส่วนเรียต่อจากช่อง ซับจากปรี เพื่อขับซับต่อแบบบริดเพื่อขับซับสิบนิ้วโครงเหล็กธรรมดาดังดีไม่กินวัตต์ ซัก ๑ ตัว ที่ ๔  โอม หรือ วอยคู่ก็ต่อขนานไปเลย   ถ้าแอมป์วัตต์หนักๆ โหลดได้ที่ ๒ โอม ก็เล่นซับ สองตัวต่อขนาน ไม่จำเป็นต้องมีแอมป์ขับกลางแหลม หรือ ขับซับแยก ขอให้แอป์ ๔ ชแนล โหลดได้ต่ำและวัตต์หนัก ก็โอเคครับ ที่แอป์ปรับที่ ฟูลเลยทั้งช่องเข้า ฟร์อนและเรีย  เสียงปรับที่ปรีเท่านี้ก็มันได้เหมือนกัน อันนี้ บ้านๆ แบบประหยัดครับ แต่ไม่ไหม้ไม่ขึ้นโปรเทคแน่นอน ถ้าแอป์วัตต์สูงและโหลดได้ที่ ๒โอม
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์