ลำโพงซับ เบส ของคอม มัน พิเศษ ยังงัย หรือ ครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 19, 2024, 09:16:30 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลำโพงซับ เบส ของคอม มัน พิเศษ ยังงัย หรือ ครับ  (อ่าน 10822 ครั้ง)
pana_pan
Full Member
member
**

คะแนน63

ตอบผิด-ถูก อย่าว่ากัน ลองดูก่อนไม่เสียหาย ครับ

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2011, 08:28:20 PM »

ผมไม่ใช่ช่างนะครับ..เคยตีตุ้มาหลายแบบ ไม่ได้มีหลักการอะไรมาก อาศัยอ่าน และหาข้อมูลจากในเน็ต ทำให้เพื่อน ให้ญาติ เปิดกันโครมๆที่ ตจว...ในรถก็ฝีมือผมเอง Bandpass เปิดได้ ไม่อายใครเลย พอไปงานคอมมาร์ท ได้ไปซื้อ ลำโพง ซับคอม ยี่ห้อ SAAG มา ตัวไม่ใหญ่ แถมราคาถูกอีก Slogan ของยี่ห้อนี้ คือ ลำโพงราคาประหยัด แต่ไม่ประหยัดเบส มันเป้นแบบนั้นจริงๆครับ
### ตู้เล็ก
### ดอกลำโพงเล็กเพียง 6"
### ตูดแม่เหล็ก ใหญ่กว่า ไข่ไก่ เบอร์ 0 นิดหน่อย
### ไม้ทำตุ้ก็บาง แถมเบาอีกต่างหาก
      ภาพรวม ถือว่า วัสดุ ก๊องมาก เอามาฟังที่ห้องนอน เบสมันแน่น คับห้องเลย ซื้อมาได้อาทิตย์นึง ผมเลยจัดการก๊อปปี๊ ทำไป 3 ตุ้ ปรากฏว่าเสียงสู้ไม่ได้เลย ทั้งที่ ผมทำแบบนี้ ครับ
### ใช้ดอก 6"...8"...10"ลองทุก ขนาด
### ใช้ไม้ MDF แล้วก็ลองใช้ไม่อัด ที่หาได้จากที่ทำงาน ทำขนาดตู้เท่ากัน หรือใหญ่กว่า ที่อยากทำตามเพราะชอบในความนุ่ม ของมัน จวบกับที่บ้านมีดอกลำโพง ที่ไม่ได้ใช้เยอะ ทำแล้วก็รื้อๆ มาเจอแบบนี้เริ่มท้อเลย จำได้ว่า รุ่นพี่ๆเคยบอกไว้ว่า ...จะให้ลำโพงเสียงดี ต้อง...
### ไม้หนา และเนื้อแน่น
### ตูดแม่เหล็กใหญ่ ทนวัตต์สูง แล้ววันนี้ มีอะไรต้องเปลี่ยนแปลงมั้ย ...วอนผู้รู้แนะนำ จุดที่ผมต้องปรับปรุง ...ขอบคุณ มากๆครับ

mitrapap
member
*

คะแนน1

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2011, 07:22:24 PM »

ผมไม่เคยตีตู้ลำโพงนะครับ แต่ชอบเอาคอมไปเปิดคาราโอเกะ ไปหาลำโพงเอาข้างหน้าเรื่อยไป ไม่เอา

SAAG ผมก็ชื่นชอบในความทุ้มนุ่มลึกของมัน ซื้อเอง 2 ชุด แบ่งให้ลูกไปชุดนึง แนะนำคนอื่นอีกหลายชุดแล้ว ยังเพิ่งซื้อใหม่มาฟังที่ทำงาน เล่นเอาใครๆงงเพราะซ่อนซับไว้ใต้โต๊ะ...กระหึ่มดีแท้ ดีใจจัง

เคยรื้อมาซ่อมแอมป์ข้างในทีนึง ตู้เบสที่ว่า มันมีท่อเบสไปออกข้างหน้า ส่วนตัวลำโพงมันอยู่ข้างใน
เท่าที่อ่านดูจากบอร์ดนี้ เขาว่ากันว่า..

ความกว้างและความลึกของท่อ รวมทั้งปริมาตรโดยรวมของตู้ ต้องพอเหมาะพอดีกับตัวลำโพงเด๊ะๆ มิใช่ว่าจะทำตู้มาในขนาดเท่ากัน จะจับดอกใหนไปใส่ก็ได้นะครับ

เดาเอาว่า saag น่าจะใช้ดอกที่เป็นเจ้าประจำ ซึ่งผ่านการคำนวณปริมาตรออกมาพอดีตู้แล้ว

อีกประการหนึ่งที่สำคัญมากๆก็คือ ตัวตัดความถี่ต่ำให้ลงมาที่ซับนี่ละครับ ตรงนี้น่าจะเป็นมุขเด็ดของเขา ที่จะไม่ยอมบอกใครง่ายๆ เพราะซับตัวนี้ต้องขับทุ้มกลางๆลงมาจนถึงทุ้มลึกๆต่ำๆ

ผมยังอึ้งว่า ราคาแค่ไม่ถึงพัน มันให้เสียงได้พอเพียงกับการฟังในห้องได้เป็นอย่างดีทีเดียว... Lips Sealed
witsanu_treesoon
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 04:39:23 PM »

ต้องเป็นดอกซับ 4โอห์มครับท่าน
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2011, 05:02:39 AM »

ผมไม่ใช่ช่างนะครับ..เคยตีตุ้มาหลายแบบ ไม่ได้มีหลักการอะไรมาก อาศัยอ่าน และหาข้อมูลจากในเน็ต ทำให้เพื่อน ให้ญาติ เปิดกันโครมๆที่ ตจว...ในรถก็ฝีมือผมเอง Bandpass เปิดได้ ไม่อายใครเลย พอไปงานคอมมาร์ท ได้ไปซื้อ ลำโพง ซับคอม ยี่ห้อ SAAG มา ตัวไม่ใหญ่ แถมราคาถูกอีก Slogan ของยี่ห้อนี้ คือ ลำโพงราคาประหยัด แต่ไม่ประหยัดเบส มันเป้นแบบนั้นจริงๆครับ
### ตู้เล็ก
### ดอกลำโพงเล็กเพียง 6"
### ตูดแม่เหล็ก ใหญ่กว่า ไข่ไก่ เบอร์ 0 นิดหน่อย
### ไม้ทำตุ้ก็บาง แถมเบาอีกต่างหาก
      ภาพรวม ถือว่า วัสดุ ก๊องมาก เอามาฟังที่ห้องนอน เบสมันแน่น คับห้องเลย ซื้อมาได้อาทิตย์นึง ผมเลยจัดการก๊อปปี๊ ทำไป 3 ตุ้ ปรากฏว่าเสียงสู้ไม่ได้เลย ทั้งที่ ผมทำแบบนี้ ครับ
### ใช้ดอก 6"...8"...10"ลองทุก ขนาด
### ใช้ไม้ MDF แล้วก็ลองใช้ไม่อัด ที่หาได้จากที่ทำงาน ทำขนาดตู้เท่ากัน หรือใหญ่กว่า ที่อยากทำตามเพราะชอบในความนุ่ม ของมัน จวบกับที่บ้านมีดอกลำโพง ที่ไม่ได้ใช้เยอะ ทำแล้วก็รื้อๆ มาเจอแบบนี้เริ่มท้อเลย จำได้ว่า รุ่นพี่ๆเคยบอกไว้ว่า ...จะให้ลำโพงเสียงดี ต้อง...
### ไม้หนา และเนื้อแน่น
### ตูดแม่เหล็กใหญ่ ทนวัตต์สูง แล้ววันนี้ มีอะไรต้องเปลี่ยนแปลงมั้ย ...วอนผู้รู้แนะนำ จุดที่ผมต้องปรับปรุง ...ขอบคุณ มากๆครับ

มันคงเเค่พอใช้เท่านั้นครับ  อาจจะดีกว่ายี่ห้ออื่นบางหรือถูกใจเรามากหน่อย    ถ้าบอกว่าวัสดุก๊องมากนั้นหมายถึงเราไม่ได้เสียงเบสที่สะอาดเลยครับ    มันอาจจะดังมากเกินตัวเพราะผนังตู้บางๆช่วยกระจายเีสียงให้ดังมากขึ้น    เเต่ทั่วโลกเขาไม่ทํากันเพราะมันเเสดงตําเเหน่งซับได้ง่าย   เเละอีกอย่างรําคาญเสียงกระพือ
jacktw
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 09:38:44 PM »

ผมก็ลองก็อบดูเหมือนกันเสียงก็โอเคนะคับต้องใช้ลำโพงซับวัตต่ำ30w  4โอม ผมมีอยู่หลายตัวนะรุ่นนี้ เปงของเพือนที่ตู้มันพังเหลือเเต่ดอกอะคับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์