P5KPL-AM/PS
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 03:02:57 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: P5KPL-AM/PS  (อ่าน 15772 ครั้ง)
sangcom
member
*

คะแนน15

« เมื่อ: มกราคม 31, 2011, 05:47:55 PM »

ท่านใดเคยซ่อม mainboard รุ่น P5KPL-AM/PS บ้างครับ
อาการติดบ้างไม่ติดบ้าง คือ
เวลาติดก็ใช้ได้ปกติทุกอย่าง แต่ปิดเครื่องสักพักแล้วเปิดใหม่จะไม่ติดเลย พัดลม cpu ไม่ทำงาน แล้วก็นานมากกว่าจะกลับมาติดอีก เป็นแบบนี้ไปเรื่อยๆ (เวลาทริกขา onที่ board)

ซ่อมโดยการลอยบร์อดข้างนอก ไม่ได้ต่อ hdd
วัดไฟตรง ขา power on ไม่มีไฟเลี้ยง
-ตรวจสอบแล้ว suply ไม่เสียและลองเปลี่ยนตัวอื่นดูแล้ว
-ramไม่เสีย เพราะของใหม่
ตอนนี้คิดไม่ออก...ท่านพอเคยเจอแบบนี้บ้างครับ

sangcom
member
*

คะแนน15

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 31, 2011, 05:54:43 PM »

เพิ่มเติมครับ main board อยู่ในประกัน เคยส่งเคลมไปแล้ว แต่เขาบอกว่าเคลมไม่ได้ เพราะมีตำนิ
worathep-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน712

รุ่งเรืองอิเล็กทรอนิกส์

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 31, 2011, 06:54:12 PM »

ท่านจะมัวคิดอยู่ทำไม ถ้าเป็นผมก็ส่งช่างซ่อมเมนบอร์ด 300 บาทครับ

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ราคาคุยกันได้ โทร 02-6934724
หลวงเภาจอมลีลา ♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน60

ลิขิตฟ้า ฤาจะสู้มานะตน

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 31, 2011, 11:27:14 PM »

หากท่านซ่อมเมนบอร์ดได้ก็ไล่วงจรดูครับ วัดไฟของอุปกรณ์ต่างๆ เช่นมอสเฟส คาปาชิเตอร์

แต่ถ้าซ่อมไม่ได้ก็ทำตามอาจารย์วรเทพเลยครับ

“ยิ่งเอามันยิ่งอด ยิ่งสละให้หมดมันยิ่งได้”
sangcom
member
*

คะแนน15

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2011, 08:23:24 AM »

ตัวผมเองก็พอ ซ่อมได้อยู่บ้างครับ เพราะเคยซ่อมให้ลูกค้ามาบ้างแล้ว
 เขาบอกว่ารุ่นนี้มันชอบเลือก suply ก็งงอยู่ว่ามันตรวจเลือกยังไง...

แต่อาการนี้มันเป็นๆหายๆ ยังหาจุดเสียจริงๆไม่เจอ (ผมยังขาดประสบการณ์อีกมากพึ่งหัดซ่อมmain boardได้ปีเดียว)
เหมือนอาจารย์บอกนั่นแหละครับไม่อยากปวดหัวแล้วเดี๋ยวเอาไปให้ช่างทางนี้โดยตรงดูดีกว่า

ขอบคุณทุกความเห็นครับ
member
*

คะแนน712

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2011, 12:20:52 PM »

ไม่เคยได้ยิน เมนบอร์ดเลือก supply
ไม่มีหรอกครับ คุณอย่าไปเชื่อช่างที่ไม่มีความรู้
supply กับ mainboard ถ้าไม่เสีย ใช้กันได้ทุกตัวครับ

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
หลวงเภาจอมลีลา ♥
member
*

คะแนน60

ลิขิตฟ้า ฤาจะสู้มานะตน

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2011, 02:51:45 PM »

ผมว่าไม่เกี่ยวกับ Power Supply หรอกครับ เป็นปัญหาที่เมนบอร์ดมากกว่า

ตั้งแต่เป็นช่างมายังไม่เคยได้ยิน เหมือนกันครับ

มีแต่จะมีแบบว่า ต่ออุปกรณ์เพิ่มเยอะ อย่างเช่น HDD SATA พัดลม และอื่นๆ เพิ่ม

Power Supply จ่ายไฟไปเลี้ยงอุปกรณ์อื่นไม่พอมากกว่าครับ

“ยิ่งเอามันยิ่งอด ยิ่งสละให้หมดมันยิ่งได้”
drdr61♥
member
*

คะแนน292

ดูสิ่งที่มากระทบใจ อย่าเอาจิตไปปรุงแต่ง

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2011, 05:19:17 PM »

อาการคล้ายซัพพลายเสีย
บอร์ดรุ่นนี้ผมใช้อยู่ หาซัพพลายดีๆมาใช้ครับ

คนเราต่างที่มา ต่างที่ไป ย่อมคิดและทำอะไรที่ต่างกัน ยอมรับและเข้าใจ  จะสงบสุข
ขายอุปกรณ์ไวเลส และสายอาศไวเลส wifi
sangcom
member
*

คะแนน15

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2011, 01:08:40 PM »

ใช่ครับ ที่ว่าเลือก supply ผมเองก็คิดว่ามันไม่มีแน่นอนครับ นอกจาก supply มีปัญหา

ตอนนี้ ผมสงสัย ic 8ขา เบอร์  PS113A มันจะเสียครับ (ic ตัวนี้ไฟเลี้ยงมีปกติ)
 เนื่องจากขา 5 ไม่มีไฟออก พอผมเอาไฟประมาณ 3vป้อนเข้าไป main board สามารถ ทริก on/offได้ปกติ
ครับ เดี๋ยวลองหาอะไหล่เบอร์นี้มาใส่ดูก่อน(ถ้าไม่อะไหล่ผมคิดว่า จั้มไฟ3vจากจุดอื่นเลยดีกว่า)
มันเป็น  ic  3-Channel Secondary Monitoring IC ...ประมาณนี้ครับ

อ้างอิงจาก datasheet
http://www.datasheetarchive.com/pdf/getfile.php?dir=Datasheet-076&file=DSAE0028791.pdf&scan=n
member
*

คะแนน712

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2011, 03:29:50 PM »

ติดต่อ
www.mainboardservic e.com
เขามีอะไหล่เมนบอร์ดเยอะครับ
ผมซื้อเขาประจำครับ ทางไปรษณีย์ก็ได้

drdr61♥
member
*

คะแนน292

ดูสิ่งที่มากระทบใจ อย่าเอาจิตไปปรุงแต่ง

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2011, 11:32:59 PM »

ไฟ3.3V  สายสีส้มของเพาเวอร์ซัพพลาย มีหรือเปล่าครับ

คนเราต่างที่มา ต่างที่ไป ย่อมคิดและทำอะไรที่ต่างกัน ยอมรับและเข้าใจ  จะสงบสุข
ขายอุปกรณ์ไวเลส และสายอาศไวเลส wifi
sangcom
member
*

คะแนน15

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2011, 08:59:00 AM »

สอบถามอะไหล่ที่ mainboardservice แล้วไม่มีครับ  ต้องสั้ง

try!! try!! try!!

member
*

คะแนน712

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2011, 09:28:34 AM »

ลองจั้มไฟ 3.3V ตามที่คุณบอกมาลองดูครับ

ผมมีบอร์ดเสีย ซ่อมไม่คุ้มอยู่หลายสิบบอร์ด
ไว้แกะอะไหล่ เดี๋ยวผมว่างตอนเย็นๆ จะลองดูให้ครับ
ถ้ามีจะถอดแล้วส่งไปรษณีย์ไปให้ครับ

sangcom
member
*

คะแนน15

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2011, 03:15:27 PM »

ขอขอบคุณมากเลยนะครับ
ตอนนี้ผมตั้งมันไว้ก่อน เดี๋ยวว่างๆค่อยมาดูใหม่ มันเป็นของผมเองไม่ใช่ของลูกค้า
ตอนนี้ผมใช้อีกเครื่องหนึ่งไปก่อน
member
*

คะแนน712

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2011, 06:18:50 PM »

ตัวนี้หายากครับ
ผมดูบอร์ดผมแล้ว ไม่มีตัวนี้ครับ
คงต้องจั้มไฟ 3.3V ดูครับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์