ซ่อม sanwa 360tra ยังไงครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 20, 2024, 12:51:47 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ซ่อม sanwa 360tra ยังไงครับ  (อ่าน 3814 ครั้ง)
peppermint
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 11:48:52 PM »

พอดีปะป๋าผมเอาmeter ไปใช้งานจะวัด AC แต่ปะป๋าท่านแก่แล้วตามองไม่ชัดเลย
ตั้งใจจะตั้ง rang 250 VAC ซึ่ง range นี้มันจะตรงกันข้ามกับ 2.5 DCmA.

ปะป๋าผมบิดเป็น 2.5 DCmA.แทน แล้วนำไปวัด AC 
สรุป ก็ไหม้ครับ ผมเปิดดู แล้ว R10 ไหม้ ผมลองเอาไปวัด ohm ,DC.

เข็มมิเตอร์ไม่มีไม่กระดิกเลยครับ
แต่เลยลองแกะฝาหลังแล้วเอาไฟป้อนที่ Moving coil ตรงๆ
มันก็ขยับก็ไม่ได้ขาดนะครับ  ช่วยแนะนำแนวทางการซ่อมหน่อยครับ

ทุกวันนี้ก็มี meter digital ใช้งานอยุ่ แต่มิเตอร์ตัวนี้ผมใช้มา 15 ปีแล้ว
ตั้งแต่สมัยยังรียนหนังสือ ไม่อยากทิ้งมันนะครับ

peera-500 ♥
วีไอพี
member

คะแนน116

ไม่ชอบคนโกง เอารัดเอาเปรียบ รักความยุติธรรม

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 20, 2011, 11:39:50 AM »

ลองหา วงจร มิเตอร์ ในเว็บนี้ ดู ประกอบการซ่อมก่อน  วงจรจะคล้ายๆกันครับ
nokia
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 12, 2011, 03:29:21 PM »

ถ้า R - Shunt เช็คแล้ว เปลื่ยนเรียบร้อย
ก็ดูที่ฟิวส์ด้วย น่าจะตัว 300mA   หรือเปล่า ต้องดูแต่ละยี่ห้อ อีกที

แต่ถ้าเอาไปวัดอะไรไม่ขึ้นเลย 
ลองดูไดโอด สองตัว ต่อไขว้กัน protect ตัวมิเตอร์อยู่  อาจจะต้องเปลื่ยนคู่นี้ด้วยครับ

หาวงจรแล้วลองไล่ดู  น่าจะไม่ยาก  รุ่นเก่าๆ เช็คง่ายครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์