JVC รุ่น AV-21W314 เปิดใหม่ๆ ไม่มีภาพ มีเม็ดมีเส้นลายๆ พอเครื่องร้อนแล้วจะดูได้
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 19, 2024, 10:55:27 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: JVC รุ่น AV-21W314 เปิดใหม่ๆ ไม่มีภาพ มีเม็ดมีเส้นลายๆ พอเครื่องร้อนแล้วจะดูได้  (อ่าน 15958 ครั้ง)
prayutin
member
*

คะแนน4

« เมื่อ: มกราคม 12, 2011, 06:34:43 AM »

JVC จอแบน 21 นิ้วรุ่น AV-21W314 อาการคือตอนเปิดใหม่ๆ ไม่มีภาพไม่มีเสียง มีแต่เม็ดมีเส้นเป็นลายๆ (ไม่ใช้เม็ดสโนว์) เปิดทิ้งใว้ประมาณ 5 นาทีพอเครื่องร้อนแล้วภาพเริ่มมาและจะดูได้เป็นปกติ ผมลองต่อเอาสัญญาณภาพออกจาก V-OUT ไปเข้ากับทีวีเครื่องอื่นจะมีภาพทันทีที่เปิด แสดงว่าเป็นที่ส่วนส่งภาพไปจอ 
 ขอคำชี้แนะและขอวงจรรุ่นนี้ด้วยครับ

worathep-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน712

รุ่งเรืองอิเล็กทรอนิกส์

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 12, 2011, 09:18:29 AM »

อาการแปลกๆไม่มีในตำรา อาจารย์ผมสอนว่า
ให้ย้ำปริ้นทั้งเครื่องก่อนครับ แผงหลังจอหลอดภาพด้วย

แล้วลองต่อ av in ซิครับ ว่าภาพปกติใหม

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ราคาคุยกันได้ โทร 02-6934724
ถาวร-LSVteam
member
*

คะแนน955

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 12, 2011, 12:41:33 PM »

อาการนี้เกิดจาก Cภาคจ่ายไฟแห้งครับผมแนะนำให้เปลี่ยนCค่าVน้อยและตัวเล็กแถวภาคจ่ายไฟออกให้หมดครับเท่าที่เจอเปลี่ยนหมดก็จะใช้ได้ ทีจริงเปลี่ยนบางตัวก็ใช้ได้แต่ผมแนะนำให้เปลี่ยนทุกตัวป้องกันเครื่องตีกลับ

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
prayutin
member
*

คะแนน4

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 14, 2011, 08:35:14 AM »

ซ่อมเสร็จแล้วครับ ขอขอบคุณทุกท่านที่ให้คำแนะนำครับ = C967 ค่า 47/16 เสียครับ
member
*

คะแนน712

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 14, 2011, 08:38:53 AM »

ปิดงาน +1 ครับ
อ.ถาวร +1 ครับ

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
prayutin
member
*

คะแนน4

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 14, 2011, 08:42:03 AM »

อาการ – เปิดใหม่ไม่มีภาพ ไม่มีเสียง หน้าจอเป็นลายๆ คล้ายๆ เส้นรีเทรส เป็นเม็ดเหมือนมีสัญญาณไฟสูงรบกวน
เปิดทิ้งไว้ประมาณ 5-นาทีเส้นจะค่อย ๆ หายไปแล้วก็มีภาพเป็นปกติ  สรุปก็คือเย็นเสีย ร้อนดีนั้นเอง ถ้ามีโอกาศจะเอารูปอาการเสียมาให้ดู

ผมมีวิธีการตรวจซ่อมมาฝากคงเป็นประโยชน์กับช่างอีกหลาย ๆ คนบ้าง เพราะหาตัวเสียยากพอสมควร
    วิธีการตรวจซ่อม มีขั้นตอนดังนี้ (แบบช่างซวดลวดนะครับ)
1   . เปิดเครื่องใหม่ๆ ยังไม่มีภาพ ต้องเผามันเพื่อเร่งความร้อนให้มันมีภาพโดยเร็ว ด้วยการใช้ไดร์เป่าผมของเมียน้อยก็ได้ เป่าไปที่อุปกรณ์โดยเฉพาะที่บริเวณภาคจ่ายไฟ  ถ้าเป่าไปจุดไหนมันมีภาพแสดงว่าจะเจอตัวเสียแล้ว
2   ขณะที่มีภาพเป็นปกติ ต้องทำให้มันเสียอีกเพื่อบีบพื้นที่ให้แคบลง โดยใช้สเปย์เย็นศูนย์องค์ศา ฉีดใส่ตัวอุปกรณ์ทีละตัว ถ้าพ่นใส่ตัวไหนไม่มีภาพให้เปลี่ยนตัวนั้น (ห้ามพ่นไปที่ไฟสูงเด็ดขาดเพราะสเปย์เย็นมีแก๊ซ)
3   ถ้าไม่มีสเปย์เย็นทำแบบผมก็ได้ คือใช้มือไปจับก้อนน้ำแข็งให้มือเย็นแล้วเช็ดมือไห้แห้งจากนั้นไปแตะหรือจับตัว C หรือ TR ทีละตัวถ้าแตะตัวไหนภาพหายไปเหมือนอาการเปิดใหม่ นั้นคือตัวเสีย  100%  ครับ..
ใครมีก็ขอวงจร TV JVC รุ่น AV-21 V314 นี้ด้วยนะครับเอาไว้เปรียบเทียบกับหลายๆ ยี่ห้อคงได้ครับ
prayutin
member
*

คะแนน4

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 14, 2011, 09:01:37 AM »

ควรเปลี่ยน C ทั้ง 4 ตัวเลยนะครับคือ C967 , C978 , C977 , C968 ค่า 47/16 แต่ควรใช้ค่า 47/50v จะทนกว่า
member
*

คะแนน712

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 14, 2011, 10:57:37 AM »

มาบอกวิธีการซ่อม อีก +1 ครับ

prayutin
member
*

คะแนน4

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 24, 2011, 05:51:12 AM »

มีมาให้ซ่อมอีกแล้วครับ อาการเดียวกัน จึงนำภาพอาการเสียมาให้ดูครับ
taodd
member
*

คะแนน0

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 07:42:05 AM »

ขอบพระคุณอาจารย์ทุกท่าน และช่างที่มีปัญหามาถาม ผมได้เรียนรู้จากทุกท่านเลยครับ ทุกท่านมีน้ำใจงดงามมาก เผื่อแผ่มาถึงช่างแก่ๆที่ไร้ประสพการณ์อย่างผมจริงๆครับ ผมมีพิ้นฐานด้านโทรทัศน์ไม่ดีเลยครับ อยากฝากตัวเป็นลูกศิษย์กับทุกท่านเลยครับแต่กลัวจะเป็นภาระแก่ทุกท่าน ก็เลยได้แค่เข้ามาอ่านกระทู้ เพื่อหาอาการที่เหมือนหรือคล้ายกัน ลองทำดูได้บ้างไม่ได้บ้างก็สุดแท้แต่ดวง อยากตอบแทนทุกท่านที่มีน้ำใจ หากได้แวะเวียนไปที่สุรินทร์ กรุณาโทร0818793245ผมจะได้ต้อนรับท่านตอบแทนที่ท่านได้ช่วยเหลือผม ผมจะเลียนแบบท่านด้วยการช่วยเหลือคนอื่นเช่นกัน เพื่อเป็นวิทยาทานและเป็นบุญกุศลเผื่อแผ่มายังทุกท่านด้วย ผมมีความเชื่ออย่างนี้จริงๆ  สุดท้ายนี้ขอให้ทุกท่านและครอบครัวมีความสุขภาพกายใจที่เข้มแข็ง มีแรงทำการบ้าน มีงานที่มั่นคง จงมีเงินทองใช้จ่ายอย่าได้ขาด ขับรถหรือข้ามถนนอย่าประมาท ปลอดภัยปลอดภัยนะครับ
melec
member
*

คะแนน0

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 01:10:39 PM »

ขอบคุณพี่ๆทุกคนที่ช่วยน้องๆครับ lv!
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์