ทีวี แอลจี 21นิ้ว ครับ รุ่น RF-21FB20RE แท่น MC-019A
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 26, 2024, 10:26:43 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทีวี แอลจี 21นิ้ว ครับ รุ่น RF-21FB20RE แท่น MC-019A  (อ่าน 7043 ครั้ง)
privann
member
*

คะแนน3

« เมื่อ: ธันวาคม 27, 2010, 11:59:48 AM »

ฮอร์เอ้าช็อต ครับ เบอร์   > TT 2140<   ถอดออก เอา D 2499ใส่แทนลองดู  กลับบ้านเก่าตามไปอีกตัว 

เพราะเกิดจาก FBT ช็อต เช็คโดยตามกระทู้ที่" ท่านอาจารย์" ที่นี้บอกไว้นะครับ (ผมยังไม่มีเครื่องเช็ค FBT ครับ) ช็อตระหว่างจุ๊บไฟสูง กับขาที่ต่อลงกราวด์ (FBT ตัวนี้ มีขาที่ใช้้งานทั้งหมด 12 ขาครับ  มี3ขา ที่ต่อลงจุดกราวด์ของเครื่อง  มีขาวัดแล้วเข็มมิเตอร์ขึ้น ขาเดียว ในจำนวนขาที่ต่อลงจุดกราวด์ทั้งหมด )  > เช็คโดยตั้ง Rx10 เข็มขึ้นไปค้างที่เลข 5<<<< (เช็คถูกต้องไหมครับ ตามนี้)

สิ่งที่จะถามและขอคำแนะนำ จากประสปการณ์ ของท่าน อาจารย์ และเพื่อนๆสมาชิก ดังนี้ ครับ

เบอร์ ของ FBT หายครับ หมายถึงที่เ็ป็นกระดาษบอกเบอร์ติดที่ตัว FBT ไม่มี ไม่รู้ไปไหน  เลยขอความกรุณา                                   "ขอเบอร์หน่อย" ครับ

ฮอร์เอ้า เบอร์นี้ กับ TT 2170      TT 2190  เบอร์ไหนใช้ได้ดีกว่า ทนกว่า

นอกจากนี้ อุปกรณ์ตัวไหนอีกบ้างใน รุ่นนี้ แท่นนี้ ทีมักทำให้  >" ฮอร์เอ้าเสีย"<  มีอะไรที่ต้องเช็ค หรือเปลี่ยนไปเลยก็ดีบ้างครับ

Cheesy Cheesy ขอบคุณ ขอบคุณ ขอบคุณ ขอบคุณ

ขอบคุณ ครับ

n.piyadech
member
*

คะแนน3

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2010, 02:18:12 PM »

จุดอ่อนของ LG เป็น FBT ผมเคยเปลี่ยนมาแล้วแต่เป็นรุ่น RF-21FA31W ครับ
หากท่านวันจุ๊บไฟสูง เทียบกับกราวด์แล้วขึ้น แสดงว่าเสียครับ
เปลี่ยน FBT ได้เลยครับ
FBT เบอร์ 6174V-6006E
privann
member
*

คะแนน3

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2010, 06:11:53 PM »

ขอบคุณ ครับ ท่าน n.piyadech  สำหรับความมีน้ำใจ ยินดีที่ได้รู้จักครับ ขอให้รวยๆๆๆ 
มีความคืบหน้าเช่นไร จะเข้ามาแจ้งผล และขอบคุณอีกครั้ง ครับ
 ขอบคุณ ขอบคุณ Cheesy Cheesy ขอบคุณ ขอบคุณ

privann
member
*

คะแนน3

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 09:20:46 AM »

จุดอ่อนของ LG เป็น FBT ผมเคยเปลี่ยนมาแล้วแต่เป็นรุ่น RF-21FA31W ครับ
หากท่านวันจุ๊บไฟสูง เทียบกับกราวด์แล้วขึ้น แสดงว่าเสียครับ
เปลี่ยน FBT ได้เลยครับ
FBT เบอร์ 6174V-6006E

ขอบคุณ ท่าน n.piyadech อีกครั้งครับ สำหรับข้อมูลของเบอร์ FBT  ทีวีแอลจี รุ่นนี้

ตอนนี้ ไปซื้อมาเปลี่ยนแล้วครับ ใช้ได้ปกติแล้วครับ ลูกค้ามารับเครื่องไปเมื่อวานนี้ครับ  ขอบคุณ ขอบคุณ Cheesy Cheesy ขอบคุณ ขอบคุณ

( ก่อนไปซื้อเบอร์ที่ท่านบอกมาเปลี่ยน    ลองเอา FBT เบอร์ >>> 6174z 6040C<<< ของแอลจีเหมือนกัน แท่นเดียวกัน  แต่คนละรุ่น ลองใส่เล่นๆดู เปิดลองเครื่องดูอยู่ 1 วันเต็มๆ   ไม่มีอาการผิดปกติแสดงออกมาให้เห็น คิดว่า" คงจะ ใช้แทนกันได้ ")
worathep-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน712

รุ่งเรืองอิเล็กทรอนิกส์

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 09:24:51 AM »

แจ้งปิดงาน +1 ครับ
คนตอบ +1 ครับ

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ราคาคุยกันได้ โทร 02-6934724
privann
member
*

คะแนน3

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 09:32:54 AM »

แจ้งปิดงาน +1 ครับ
คนตอบ +1 ครับ

สวัสดี ปีใหม่ ครับพี่ วรเทพ ขยันจริงๆนะครับ ผมเห็นพี่ตอบกระทู้  แบ่งให้ผมมั่งสิครับ ความรู้นั่นะ อิอิ 
worathep-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน712

รุ่งเรืองอิเล็กทรอนิกส์

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 09:41:44 AM »

ได้ครับ
แก่แล้วเลยไม่ค่อยได้เที่ยวครับ
ก็เลยแก้เหงา นั่งหน้าจอครับ

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ราคาคุยกันได้ โทร 02-6934724
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์