ทีวีแอลจี รุ่น RF-21FA31W แท่น MC-019A
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 27, 2024, 03:00:15 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทีวีแอลจี รุ่น RF-21FA31W แท่น MC-019A  (อ่าน 6521 ครั้ง)
privann
member
*

คะแนน3

« เมื่อ: ธันวาคม 25, 2010, 02:57:31 PM »

อาการตอนเปิดเครื่อง รับ แบนด์ VHF ได้ปกติทุกช่อง แต่แบนด์ U  ต้องรอประมาณ 10 นาทีกว่าภาพจะมา  รับช่อง ทีวีไทยได้ก่อน แล้วต่อไป ก็ช่องเจ็ดสีตามลำดับ ครับ ตอนรับภาพได้   ภาพก็ปกติดีทุกอย่าง จูนเนอร์ 6700VPF009T/TUMLF4EG-775F2  เช็คตอนรับภาพได้ กับตอนที่ไม่มีภาพขา AGC 4 โวลท์ ไม่แตกต่างกัน   ขา SCL 3โวลท์ ขา SDA 4 โวลท์ ก็ไม่เปลี่ยนทั้งตอนที่รับภาพได้เปรียบเีทียบกับตอนที่ไม่มีภาพ  ไฟ 5 ปกติ ไฟ 33 โวลท์ก็ปกติ ครับ (ยังไม่ได้ลองเปลี่ยนยจูนเนอร์ดูเลยครับ ไม่มีของเปลี่ยน )

ขอคำแนะนำและวิธีการเช็คจุดเสีย ครับ รวมถึงเบอร์แทนของจูนเนอร์ที่ใช้แทนกันได้และราคาด้วยครับ

ผมเอา มิเตอร์จี้ที่ขา SCL และ SDA แล้วกดเปลี่ยนช่องดู เข็มมิเตอรืกระดิกนิดนึง ถือว่าปกติไหมครับ

ขอบคุณ ล่วงหน้า ครับ  Cheesy Cheesy ขอบคุณ ขอบคุณ 

worathep-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน712

รุ่งเรืองอิเล็กทรอนิกส์

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2010, 03:02:22 PM »

ย้ำตะกั่วในกล่อง tuner ก่อนครับ

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ราคาคุยกันได้ โทร 02-6934724
privann
member
*

คะแนน3

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2010, 03:15:53 PM »

ครับ ท่านลุง ลองถอดย้ำดูแล้ว แต่ยังไม่ทั่วถึง  เห็นมีแต่พวกชิพๆ ทั้งนั้น  ค่อนข้างเกร็งนะครับ 

ขอบคุณ ครับ  ขอบคุณ ขอบคุณ ขอบคุณ
member
*

คะแนน712

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2010, 03:19:25 PM »

แถวๆขา ic ก็สำคัญนะ
พวกชิป เลือกย้ำบางตัวที่ตะกั่วไม่ดีครับ

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
privann
member
*

คะแนน3

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2010, 03:28:39 PM »

ครับ ท่านลุง งั้นผมจะลองดู

รบกวน ต่อครับท่านลุง  ถ้าจะลองเอาจูนเนอร์ ตัวอื่นใส่ทดลองดู ต้องคำนึงถึงจุดไหนบ้าง มีผลกระทบอะไรหรือเปล่า มีอยู่2-3  เครื่อง แอลจินะครับ แท่นเดียวกัน แต่รูปร่างไม่เหมือนกัน หรือว่า ยี่ห้ออื่น แต่ ขาประมาณใกล้เคียงกัน ลองได้ไหม เสี่ยงต่ออะไร มีผลกระทบ ส่วนไหนได้บ้าง ครับ

ขอบคุณ มากๆ ครับ  ขอบคุณ ขอบคุณ
member
*

คะแนน712

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2010, 03:31:58 PM »

เอาเบอร์เดิมหรือเบอร์แทน
ถ้าไม่รู้ แนะนำว่าอย่าลองครับ

hongnoi♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน405

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2010, 04:01:12 PM »

.. ครับ  ท่านลุง  งั้นผมจะลองดู ..

เรียกซะแก่เชียว อาจารย์เขายังหนุ่มอยู่เลย ..เรียกพี่ได้ไหม..

สามารถ หงษ์น้อย  ร้าน หงษ์น้อย อิเล็คโทรนิค
 123 โชคชัย 4  ชอย 54  ลาดพร้าว เขตลาดพร้าว กรุงเทพ 10230
  02-9311788  087-9076213
privann
member
*

คะแนน3

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2010, 06:07:16 PM »

ได้ครับ ท่าน  hongnoi♥  งั้น ผมขออนุญาตท่าน" ลุงเคี้ยง" เปลี่ยนสรรพนาม เป็น พี่ ก็แล้วนะครับ อิอิ 

ขอทั้งสองเบอร์เลยครับ ท่าน "พี่ worathep-LSV team "  ( จะโดนด่าไหมนิ)

(อย่างที่บอกไว้ ตั้งแต่ตอนต้นๆ ผมมีปัญหากับการใช้เน็ต เพราะใช้ระบบ Dial ครับ จากโทรศัพท์เชื่อมโยงผ่าน บลูธูท อีกทีก่อนเข้าคอม  หายไป4-5 วัน เพราะคอมเสียที่ภาคจ่ายไฟ )

พอก่อนครับ ออกนอกประเด็น เดี่ยวโดน ดุ 

ขอบคุณ ครับ Cheesy Cheesy ขอบคุณ ขอบคุณ

member
*

คะแนน712

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2010, 06:11:43 PM »

ย้ำจูนเนอร์เสร็จแล้วหรือครับ
เสร็จแล้วใส่เข้าไปเลยครับ

เบอร์แทน ท่านต้องไปเทียบกับคนขายครับ

ลุงเคี้ยง-LSVteam♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1138

ขอเป็นข้ารองบาททุกชาติไป

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2010, 06:13:36 PM »

ได้ครับ ท่าน  hongnoi♥  งั้น ผมขออนุญาตท่าน" ลุงเคี้ยง" เปลี่ยนสรรพนาม เป็น พี่ ก็แล้วนะครับ  

ขอบคุณ ครับ Cheesy Cheesy ขอบคุณ ขอบคุณ

ผมกับ อาจารย์ วรเทพ ก็อายุอ่อนแก่กว่ากันปีเดียวคงไม่เป็นไรมั้งครับฮิๆ ping! HAPPY2!!
member
*

คะแนน712

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2010, 06:17:03 PM »

ในเวปเขาเรียกผมว่า พี่ กันครับ
ส่วนลุงเคี้ยงเขาเรียก ลุง กันครับ ฮาฮาฮา

privann
member
*

คะแนน3

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2010, 02:02:39 AM »

ต้องขอโทษด้วย ครับ ท่านพี่ วรเทพ อิอิ เอิ้กๆ แล้วก็ท่านลุงเคั้ยงด้วย   

ครับ ได้ทำตามที่ ท่านทั้งสอง บอกไปหมดแล้ว อาการยังเหมือนเดิม  น่าจะต้องเปลี่ยนจูนเนอร์ ละครับ

เบอร์แทนถ้าได้ก็ดีครับ เพราะบางที เบอร์เดิมหาไม่ค่อยได้ ร้านที่ไปหาซื้ออาหลั่ย บางร้านบางทีไม่ค่อยมีข้อ

มูลเกี่ยวกับอาหลั่ยบางตัวที่สามารถใช้แทนกันได้  เป็นปัญหาที่พบได้บ่อยครับ กับช่างที่อยู่ต่างจังหวัด
member
*

คะแนน712

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2010, 03:35:39 AM »

ท่านอยู่จังหวัดใหน สั่งซื้อที่ กทม ดีกว่าครับ
เบอร์แทนร้านค้าเขาจะรู้ครับ เวลาผมไปซื้อ
ก็เอาตัวจริงไปให้เขาดู เขาจะมีสมุดเปิดดู
อะไรแทนอะไรได้ เขาจะหยิบให้เรา ถ้าใช้ไม่ได้ก็เปลี่ยนได้
ผมเอามาใส่ให้ลูกค้าก็ไม่เคยจดไว้ครับ

สรุป ท่านต้องคุยกับร้านค้าครับ

ท่านลองโทรที่นี่ครับ
ไพศาลบ้านหม้อ   02-6238516
ร้านเหมียว         02-6239220-1
อมร                02-2256070

privann
member
*

คะแนน3

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2010, 08:21:21 AM »

ขอบคุณ ท่านพี่ วรเทพ มากครับ สำหรับการข้อมูล

ผมอยู่ที่จังหวัด ตรัง ครับ มีร้านที่ไปหาซื้ออาหลั่ยประจำ อยู่เพียงว 3-4 ร้านเท่านั้นเอง 

มีร้านที่เขาสั่งซื้อของจาก อมร อยู่ร้านหนึ่ง ชื่อร้าน "ตรังอินเตอร์ " แต่รายการที่เป็นสมุดบอกเบอร์แทนอาหลั่ยชนิดต่า่งๆ ค่อนข้างมีน้อยอยู่  ผมก็มักให้เขาสั่งซื้อต่อให้อีกทีนึง ในกรณีที่ไม่มีของร้าน  นอกจากนั้นมีร้าน "พงศ์โทรทัศน์" แล้ว  "ซาวส์เซ็นเตอร์" ที่มักไปหาซื้อของบ่อยๆ ครับ 

ขอบคุณ ขอบคุณ Cheesy Cheesy ขอบคุณ ขอบคุณ

member
*

คะแนน712

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2010, 08:30:42 AM »

ซื้อที่ใหนก็ได้ ขอให้ใช้ได้ก็แล้วกัน

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์