ขอสูตร่ทำเสายากิ 2100mhzครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 02:32:29 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสูตร่ทำเสายากิ 2100mhzครับ  (อ่าน 6721 ครั้ง)
lek08♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน24

« เมื่อ: ธันวาคม 11, 2010, 10:38:00 AM »

คือผมจะมาใช้กับ aircard 3g ของ tot 2100mhz ทุกวันนี้มันรับได้ขีดเดียว บางที่ก็หลุดหาย ขอบคุณมากตรับ

nismo
member
*

คะแนน13

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2010, 06:37:19 PM »

Yagi ความถี่สูง มันจะยากตอนแมชชิ่งนะครับ  ไม่ลองทำ Hybrid bi-quad ดูครับ เกณฑ์การขยายก็น่าสนใจ

ปล.ใช้Google หาดู มีเยอะครับ
prachan-mb
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน6

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2010, 06:38:30 PM »

การทำสายอากาศความถี่สูงเป็นเรื่องยาก แม้จะทำตามสูตรแต่ความผิดพลาดเล็กๆน้อยก็ทำให้ไม่ได้ประสิทธิภาพตามต้องการ อีกทั้งเครื่องมือวัดวิเคราะห์ต่างๆก็ไม่มี ค่ามันเข้าป่าเข้าพงไปไหนก็ไม่รู้ ตัวสายนำสัญญาณเองก็ต้องใช้สายโลว์ลอส ซึ่งการจะหาซื้อสี่เมตรห้าเมตรก็ไม่ทราบจะซื้อได้ที่ไหน เวลาจะตัดสายเข้าแจ็คและสายอากาศก็ต้องตัดให้ลงแลมด้า แต่ผมมีวิธีที่จะทำได้อีกทางง่ายกว่า ไม่ต้องใช้สายโลว์ลอส นั่นคือหาจานดาวเทียมจานกลมทึบหรือโปร่งก็ได้ ขนาดเล็ก 4-5 ฟุต  หรือถ้ามันมีเล็กกว่านี้ก็ดี แต่จาน UBC ผมว่ามันเล็กไปและโพกัสมันเยื้องผมไม่ชอบ เล็งยาก  จากนั้นก็เอา 3g usb ติดตั้งที่ตำแหน่งโฟกัส แล้วก็ลากสาย USB มาเข้าเครื่อง ซึ่งตามตำราบอกว่าสาย USB สามารถจะยาวได้ถึง 15 เมตร  ลงทุนไม่มาก ยิ่งมีจานอยู่แล้วก็เสียแค่ค่าสาย USB ยาวๆ
moddangx
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2011, 07:59:06 PM »

ใครบอกว่ายาก
2GHz ง่ายจะตาย หมู

ชอบขู่อะ Grin
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์