ทีวี แอลจี รุ่น RT-21FB35VX
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 04:59:55 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทีวี แอลจี รุ่น RT-21FB35VX  (อ่าน 6655 ครั้ง)
privann
member
*

คะแนน3

« เมื่อ: ธันวาคม 01, 2010, 02:17:34 PM »

ภาคจ่ายไฟไม่ทำงาน ครับ ถอดฟิวส์วัดดู พบว่าขาด ตรวจดู ภาคจ่ายไฟทางด้านขาเข้าแล้วพบว่า C 807 มีรอยไหม้อยู้ และค่าที่บอกไว้ก็หลุดลอกหมด 

ผมเองไม่มีวงจร ครับ จึงขอรบกวน ท่าน อาจารย์ผู้รู้ ด้วย ภาคจ่ายไฟ เป็นไอซี 6ขา เบอร์ STRW 6754 มี อ็ออปโต็ ตัวเดียวครับ ใช้ไอซี วันชิพ แบบขาไขว้   งง Cheesy Cheesy cry2!! ขอบคุณ  ขอบคุณ

krajohm♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน135

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2010, 02:49:07 PM »

ถ้าเป็นแท่น MC-049B ใช้ค่านี้ 560 pF/ 2kV ครับ
privann
member
*

คะแนน3

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2010, 03:11:36 PM »

ขอบคุณ มากครับ ท่าน krajohm♥  ขอบคุณ ขอบคุณ Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy ขอบคุณ ขอบคุณ

ครับ แท่นเดียวกัน  ถามต่อนิดครับ แล้วผมจะให่คะแนน ขอบคุณ หรือตอบแทนท่านอย่างไร  อยากตอบแทนในความมีน้ำใจนะครับ ผม (ยกเว้นเรื่องเงิน ครับ ตอนนี้ ค่อนข้างช็อต อิอิ )

ขอให้ท่านรวยๆๆมีความสุข ยิ่งขึ้นไปครับ รวมถึงอาจารย์ท่านอื่นๆด้วย ครับผม (แล้วผมจะมารายงานความคืบหน้าครับ)
privann
member
*

คะแนน3

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2010, 04:25:43 PM »

ครับ ตอนนี้ ใส่อุปกรณืที่ว่าไปเรียบร้อยแล้ว  ลองเปิดดูประมาณ 10 นาที เช็คไฟ B+ ได้ 115 โวลท์ ครับ แปลกใจนิดหน่อยเพราะเห็นมี ไอซี SE 110 คุมอยู่ ไม่แน่ใจว่าที่วัดออกมามันเกินหรือเปล่า  (อาจเป็นเพราะมิเตอร์ผมสเกลมันไม่ค่อยดีแล้วก็เป็นได้)  มีเสียงปกติ แต่มีอาการปรากฎทางภาพที่สังเกตุในระยะที่ทดลองเปิดดู ดังนี้ ครับ ช่อง 3และและช่อง 7 ภาพมีเส้นสีดำเล็กๆ รบกวนมาก ช่องอื่นไมีมี แต่ค่อนข้างไม่ปกติ คือเหมือนมีสัญญานภาพอ่อน มีเม็ดสโนว์ ปนมาด้วย สีออกปกติ  บางครั้งภาพเลื่อน บางทีภาพล้มด้วย มีอาการทางเวอร์ คือ ยืดๆหด ทางด้านล่างของภาพ สภาพเครื่องฝุ่นเกาะเยอะมาก ลองล้างด้วยทินเนอร์แล้ว สังเกตุดู มีรอยร่อนของตะกั่วหลายจุด ครับ โดยเฉพาะบริเวณไอซี วันชิพ มีอะไรแนะนำเพิ่มเติม ไหมครับ  Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy

ป.ล ผมอาจจะเข้ามาตอบช้าหน่อยเพราะยังพิมพ์ไม่ค่อยคล่อง อีกอย่าง ใช้เน็ตรุ่นเต่าคลานด้วย 

อย่าเครียด อย่าจน ครับ ท่าน อาจารย์ทุกๆท่าน รวมไปถึงผู้ที่รักอาชีพและงานทางด้านนี้ ทุกท่าน ขอบคุณ ขอบคุณ เยี่ยมมาก เยี่ยมมาก lv! lv! wav!! wav!!
krajohm♥
member
*

คะแนน135

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2010, 05:20:37 PM »

ก็เลยไม่รู้ว่าไฟเกินหรือมิเตอร์เก อาการเหมือนไฟไม่เรียบ ลองเปลี่ยนซีมีขั้วดูครับ ซีเนอร์ลีคก็เคยเจอ
http://www.electronica-pt.com/index.php/component/option,com_remository/Itemid,34/func,startdown/id,1441/
privann
member
*

คะแนน3

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2010, 08:08:29 PM »

ก็เลยไม่รู้ว่าไฟเกินหรือมิเตอร์เก อาการเหมือนไฟไม่เรียบ ลองเปลี่ยนซีมีขั้วดูครับ ซีเนอร์ลีคก็เคยเจอ
http://www.electronica-pt.com/index.php/component/option,com_remository/Itemid,34/func,startdown/id,1441/

ขอบคุณ มากครับท่าน  krajohm♥  Cheesy Cheesy ขอบคุณ ขอบคุณ  สำหรับลิงคฺที่ให้ไป กำลังโหลดอยู่ครับ

รายงานความคืบหน้าตอนนี้ ครับ ตั้งแต่เข้ามาครั้งก่อน กลับไปย้ำตะกั้วตามจุดต่างๆ อาการ ภาพล้มและเลื่อนหายไป หดทางด้านล่างทางเวอร์ก็ไม่มีแล้ว อาการที่เหลือ ณ ตอนนี้ คือ มีเส้นรบกวนภาพ เป็นทุกช่อง อธิบายไม่ค่อยถูก  เป็นเส้นริ้วสีดำๆขาว ตามแนวซ้ายขวาของจอ เป็นเส้นตรงๆ จำนวนเส้นไม่แน่นอนประมาณระหว่าง 15-200กว่าเส้นได้ครับ ที่ดูได้ดีกว่าช่องอื่นคือช่อง 5 ครับ หมายถึงมีอาการที่เป็นน้อยกว่าทุกช่อง ช่อง 9 จะเห็นมีมากกว่าช่องอื่น แต่บางครั้งก็หายไปครับ ประมาณ 20 วิได้เห็น เหมือนภาพปกติทั่วไป แล้วก็กลับมามีเส้นรบกวนเหมือนเดิม ดูคล้ายมีคลื่นอะไรรบกวน หรือความถึ่ผิดเพี้ยนตรงไหนสักอย่าง ลองจับดู ตรงที่เวอร์ก็ไม่ร้อนจนผิดปกติครับ

ว่าจะให้ดูภาพ ก็ขาดอุปกรณ์เสริมครับ หลายอย่างด้วยครับ เฮ้อ  ขอบคุณท่านอีกครั้งสำหรับการติดตาม เอาใจช่วยครับ  ขอบคุณ ขอบคุณ Cheesy Cheesy 

ดูแลสุขภาพด้วยนะครับผม  ดีใจจัง เยี่ยมมาก ขอบคุณ แล้วจะเข้ารายงาน ต่อ มีหลายเครื่องครับ ผมคงต้องรบกวนท่านอีก   Cheesy Cheesy
privann
member
*

คะแนน3

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2010, 07:21:18 PM »

Kiss Kiss    มาบอก เสริมครับ ลองเอาสัญญาน เอวีเอ้าพุท จากเครื่องนี้ ไปป้อนเข้าเครื่องอื่น  มีภาพเป็นปกติ ครับ ลองเปิดดู 2 ชั่วโมง   กลับกันเอา สัญญาน จากเครื่องอื่นและ จาก VCD ป้อนเข้าเครื่องนี้ภาพก็มีปกติเช่นกัน ครับ
 สรุปว่า ตอนนี้ รับช่องสัญญานทั่วไป มีเส้นรบกวนเหมือนเดิมครับ  งง

Cheesy Cheesy ขอบคุณ ขอบคุณ 

hongnoi♥
member
*

คะแนน405

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2010, 08:24:36 PM »

ลองเอาเครื่องอื่นมาเปิดเทียบดูซิว่าเหมือนกันมั้ย เพราะสงสัยเรื่องสัญญาณอ่อน
  หรือระบบสายอากาศจะไม่ดี ถ้าเอาเครื่องอื่นมาเปิดเทียบแล้ว ผลออกมาว่าเป็นที่
  เครื่องนี้เครื่องเดียว ก็อาจจะเป็นที่จูนด์เนอร์ แต่ถ้าหากว่าเปิดเทียบแล้วผลว่าเหมือน
  กัน ก็แสดงว่าเป็นที่ระบบสายอากาศ ลองดูนะ.  แต่ละเครื่องเกนต์การรับอาจแตก
  ต่างกันบ้าง.

สามารถ หงษ์น้อย  ร้าน หงษ์น้อย อิเล็คโทรนิค
 123 โชคชัย 4  ชอย 54  ลาดพร้าว เขตลาดพร้าว กรุงเทพ 10230
  02-9311788  087-9076213
privann
member
*

คะแนน3

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2010, 10:49:08 PM »

ขอบคุณ ครับท่าน  Cheesy เปิดทิ้งไว้ มัวไปยุ่งอ่านกระทู้ของท่านอื่นอยู่    ขอโทษด้วยครับ   

ลองแล้วครับ  ตามที่ท่านแนะนำ เปรียบเทียบกับเครื่องอื่น  ภาพปกติ  สรุปว่าสัญญาน อยู่ในเกณฑ์ดีครับผม

คงต้องลุยต่อไป ครับ  ขอบคุณ Cheesy Cheesy

privann
member
*

คะแนน3

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2010, 01:08:19 PM »

-----------------------------------------------------------------------------------------------------

ไม่ได้เข้ามาหลายวัน ยังไม่ได้ปิดงานครับ วงจรที่ท่านให้ไป ผมก็ไล่ดูอยู่ ค่อนข้างงงๆครับ เกี่ยวเบอร์ไอซีรุ่นใหม่ๆ  ชื่อที่บอกไว้แต่ละขา ไม่ค่อยเข้าใจความหมาย เพราะมีชื่อแปลกๆ เพิ่มขึ้นมา

ถ้าปิดงานได้ ผมจะเข้ามาขอบคุณ ท่านอาจารย์ ทุกๆท่านแน่นอน และชี้แจ้งจุดที่เสียให้ทราบ ทั้งนี้เพื่อเป็นประโยชน์แก่ท่านอื่นๆด้วยครับ

Cheesy Cheesy ขอบคุณ ขอบคุณ

privann
member
*

คะแนน3

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2010, 01:57:36 PM »

ขอบคุณ ท่าน  krajohm♥  ขอบคุณ ขอบคุณ Cheesy Cheesy    ท่าน hongnoi♥  ขอบคุณ ขอบคุณ Cheesy Cheesy

ในความมีน้ำใจให้การช่วยเหลือและแนะนำ  ตอนนี้คืนเครื่องให้ลูกค้าไปแล้วครับ สรุปว่าอาการเดิมอย่างที่บอกไว้ครั้งหลังสุด  คุยกับลูกค้าเขาบอกว่าเครื่องนี้ ปกติเขาเอาไว้ให้ลูกเล่นเกม  ไม่ได้ใช้ดูช่องสัญญานทั่วไป เลยตกลงยุติแค่นั้น (เพราะเล่นระบบเอวี ใช้ได้ปกติดี) เลยหาสาเหตุไม่เจอกับอาการทางรับช่องสัญญานทีวี ลองเปลี่ยนจูนเนอร์ แล้วครับ ไม่มีอาการเปลี่ยนแปลง

worathep-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน712

รุ่งเรืองอิเล็กทรอนิกส์

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2010, 02:03:45 PM »

คืนเครื่องแล้ว ไม่เป็นไร +1 ครับ

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ราคาคุยกันได้ โทร 02-6934724
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์