ทีวี โตชิบ้า 21A3T
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 25, 2024, 03:24:25 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทีวี โตชิบ้า 21A3T  (อ่าน 3375 ครั้ง)
tawesukd chanagul
member
*

คะแนน2

« เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2010, 06:14:05 PM »

อาการที่เป็น ลูกค้ายกมาจากร้านอื่น แจ้งอาการเสียว่า ไฟไม่เข้า เมื่อแกะเครื่องดูสภาพที่เห็น STR G6653 ระเบิด ลูกค้าเล่าให้ฟังว่า ช่างเขาเปลี่ยนSTRมาแล้ว4ตัว ทุกครังที่เปลี่ยนจะเปิดเครื่องได้ประมาณ1-2นาทีหรือพอเห็นภาพSTRก็ระเบิด ช่างบอกลูกค้าว่า เขาไม่มีอะไหล่ของแท้ต้องสั่ง ลูกค้าจึงขอเครื่องกลับ และเอามาที่ผม
       ผมจึงได้เช็คเครื่องใหม่ ในส่วนที่เป็นโหลด พบว่า โย๊คชอร์ตเป็นสนิมเขียว  ส่วนอย่างอื่นไม่เจอตัวเสีย จึงทำการเปลี่ยนอะไหล่สองตัวที่เสีย STR G6653และโย๊ค ทดสอบเครื่อง เปิดอยู่ได้4วัน STR ก็ระเบิดอีก กลับมาเช็คใหม่โดยละเอียดอีกทีก็ไม่เจอตัวที่เสีย นอกจากSTR เมื่อเปลี่ยนตัวใหม่ ก็เปิดได้อีก และตอนนี้ผ่านมา6ชั่วโมงแล้วยังไม่เสีย
       ***เพียงแต่ไม่แน่ใจว่าจะใช้งานได้สักกี่วันอีก      จึงเรียนมาถามเพื่อนช่าง  ช่วยวิเคราะห์ให้หน่อยว่าจะต้องแก้ไขในส่วนไหนอีก หรือท่านใดที่เคยเจออาการแบบนี้ช่วยชี้แนะหน่อย ผมไม่มีวงจร สวิชชิ่งจ่ายไฟออกมาสองชุด
            ที่วัดได้มีไฟ B+115Vและ16V

TRT
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2010, 08:11:13 PM »

24 ชั่วโมง ผ่าน
member
*

คะแนน2

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2010, 08:37:51 AM »

ครับ ตอนนี้ยังเปิดได้เป็นปกติอยู่  เพียงแต่ตอนที่มันเสีย โย๊คมันตะแคงอยู่ ผมปิดเครื่องปรับโย๊คให้ตรงตามรอยมาร์ค จะเปิดใหม่พอกดสวิตซ์แค่นั้นแหละ ระเบิดเลย ก็เลยทำให้ไม่ค่อยมั่นใจสักเท่าไหร่
    ขอบคุณสำหรับกำลังใจครับ
พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2010, 08:51:19 AM »

ช่วยแปลไทยเป็นไทยให้ที
อ่านแล้วงง

โย๊คมันตะแคง เป็นยังไงนึกภาพไม่ออก

ปรับโย๊คให้ตรงตามรอยมาร์ค อันนี้ก็ไม่เข้าใจ คือไม่เข้าใจว่าหมายถึงรอยมาร์คตรงไหน แล้วปรับตรงไหนของโย๊ค

ถ้าภาพเอียง ก็เกิดจากโย๊คเอียง (ทีวีรุ่นเก่า)
ถ้าโย๊ดเอียงภาคก็เอียง การปรับก็คือปรับให้ภาพตรงก็จบ มันไม่เกี่ยวกับนายก(มาร์ค)

member
*

คะแนน2

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2010, 10:39:34 AM »

ครับ ขอ อภัย อาจใช้ภาษาไม่ถูก ก็มันเอียงนั่นแหละ คือ ใส่แล้วไม่ได้ขันน๊อต ไม่ใส่ฝาหลัง เปิดเครื่องทดสอบการทำงานอยู่4วัน
      ส่วนรอยมาร์ค    คือ ก่อนถอดตัวเก่าใช้ปากกาขีดไว้ให้เป็นรอย ว่าใส่เข้าไปลึกขนาดไหนตรงคอหลอด เวลาใส่ตัวใหม่เข้าไปก็ดันให้ตรงรอยเดิม ก็จะได้ระดับเดิม
      ขอ อภัยจริงๆที่ทำให้ท่านคิดมาก ต่อไปจะพยามยาม ไม่ใช้ภาษาที่ไม่จำเป็น และจะใช้ภาษาให้ถูก  ขออภัยจริงๆครับ
พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2010, 10:59:13 AM »

ออ!!! ที่แท้ก็มาร์คเอง  Grin

member
*

คะแนน2

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2010, 12:47:01 PM »

ตอนนี้มีอาการแทรกขึ้นมา คือ เมื่อเปิดเครื่องทิ้งไว้นานๆ จะมีอาการกระตุกเหมือนไฟตก แต่นานๆจะเป็นที ก็เลยปิดเครื่องไว้ก่อน กลัวระเบิดอีก ว่าจะเช็คต่อแต่ติดคิวอื่นอยู่  ขอท่านผู้รู้โปรดชี้แนะหน่อยครับ
member
*

คะแนน2

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2010, 06:37:00 AM »

ปิดงานครับ ซี ตำแหน่ง c820 ชอร์ตครับ ตั้งมิเตอร์ x1วัดขึ้น 200 เปลี่ยนตัวใหม่อาการกระตุกหาย ส่งเครื่องคืนลูกค้าเรียบร้อย
              ขอบคุณทุกท่านที่ชี้แนะใให้
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์