สอบถามขั้วแฟลชเชอร์
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 07:58:45 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามขั้วแฟลชเชอร์  (อ่าน 11199 ครั้ง)
son
วีไอพี
member

คะแนน7

« เมื่อ: มีนาคม 28, 2012, 02:32:25 PM »

พอดีแฟลชเชอร์ไฟเลี้ยวรถยนต์ ISUZU 2200 มีรอยไหม้ เลยถอดออกมาจะเปลี่ยใหม่ แต่มันมีขาเสียบอยู่ 3 ขา คือ E,B และก็ L สายที่ถอดออกมาก็แยกกันคนละเส้น คือจะมีเส้นสีเขียวขาวเส้นใหญ่ต่อกับกราวน์ อีกสองเส้นคือสีเขียวกับสีเขียวขาวเส้นเล็ก อยากทราบว่าจะเอาสายไหนเสียบกับขาแฟลชเชอร์ตรงตัวอักษรไหน เพราะขาเท่ากันหมดเลย ตอนถอดก็ไม่ได้มาร์คไว้ เพราะมันหลุดออกมาพร้อมกันหมดเลย ขอความอนุเคราะห์ท่านที่มีข้อมูลช่วยบอกหน่อยครับ ขอบคุณครับ

sma
member
*

คะแนน4

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 28, 2012, 04:19:18 PM »

ขา E ต่อกับเส้นที่เป็นกราว์ดครับ
ขา B ต่อกับเส้นที่เป็นไฟครับ เวลาเช็กต้องเปิดสวิทช์กุญแจ ONด้วยครับ
ขา L ต่อสายที่เหลือครับ วิธีเช็คว่าสายเส้นนี้เป็น L จริงหรือไม่ก็โดยการป้อนไฟ +12 V เข้าไปที่สายเส้นนี้เลยครับโดยที่ยังไม่ต่อแฟลชเชอนะครับ แล้วโยกสวิทช์ไฟเลี้ยวดูครับ โยกซ้ายไฟเลี้ยวซ้ายต้องติดค้าง โยกขวาไฟเลี้ยวขวาต้องติดค้าง แสดงว่าสายนี้คือLแน่นอนครับ จากนั้นเมื่อรู้ตำแหน่งสายครบทุกเส้นแล้วก็ เสียบมันเลยครับ หิว
son
วีไอพี
member

คะแนน7

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 28, 2012, 06:38:46 PM »

ขอบคุณมากครับ จะลองเช็คดูตามคำแนะนำ Cheesy
jujutu
member
*

คะแนน1

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 09, 2012, 09:30:12 PM »

E คือสีดำ  B คือสีเขียว L คือเขียวขาว
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์