ทีวีเนชั่นแนลรุ่นtvc-a3ภาพและเสียงมาๆหายๆ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 24, 2024, 11:34:11 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทีวีเนชั่นแนลรุ่นtvc-a3ภาพและเสียงมาๆหายๆ  (อ่าน 6299 ครั้ง)
chachawan
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน2

« เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2010, 05:02:23 AM »

ทีวีเนชั่นแนลภาพและเสียงเดี๋ยวมาเดี๋ยวหายถ้าหายไปใช้มือตบที่ตัวเครื่องภาพและเสียงก็กลับมาปรกติแต่ถ้าเคาะตัวเครื่องเบาๆไม่ว่าจุดใหนจะมีเส้นรบกวนตลอดไฟสูงปรกติหายไปเฉพาะภาพและเสียงเท่านั้น

kittanan_2589
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน630

NightBaron

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2010, 05:41:23 AM »

รุ่นนี้แท่น M15L ,มีMODEL-TVC-A1    A2    A3  และแท่นนี้ยังมีอีกหลายรุ่นครับ
  ไปซ่อมบางร้านไม่รับซ่อมแล้วครับ (ช่างบางคนเกิดไม่ทันครับ) เครื่องแรกของผมเลยครับ A2  14000บาท ผ่อนเอาครับ ตอนนั้นเงินบาทแข็งครับ 25/1DL ทีวีจีนยังไม่เกิด  โครตทน  สีสวย  จอเจแปน ตอนนี้ขาย 500 ไม่มีใครเอาแล้วครับใช้ได้ด้วย    ถ้าใครคิดซ่อมเรียกให้แพงเลยครับ  สมัยนั้นราคา7000-8000 ครับ
    คนซ่อมเขาคงผูกพันครับ  เขาเลยให้ซ่อมครับ
  แต่อาการนี้ผมว่าแผงปรับจูนน่าจะสกปกครับ  หรือตัวสวิทกดไม่ดีแล้วครับต้องถอดมาล้างครับ แผงสวิทของแท้ตัวเขียวเห็นอมรมาขาย 40เองครับ แต่ตัวปรัปคลื่นไม่รู้เท่าไรครับ
 Sad
chachawan
member
*

คะแนน2

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2010, 06:23:48 AM »

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับจะลองทำดูเป็นอย่างไรจะรายงานให้ทราบอีกที
พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2010, 07:25:03 AM »

อ้างถึง
เครื่องแรกของผมเลยครับ A2  14000บาท

จัดว่าซื้อแพงเอาการอยู่ครับ ว่าแต่กี่นิ้วครับ เท่าที่ผมจำได้A2มัน 14นิ้วนี้นา ราคาแค่ 4-5 พันบาทเอง แต่ผมอาจจำผิดก็ได้นะ เพราะมันนานมากแล้ว

***ชีวิตคนไทยส่วนใหญ่ไม่รวย เหตุเพราะแนวคิดผิด ผู้ใหญ่ หรือผู้นำเรา ไม่ยอมสอนให้เรารวย
     ลองคิดดูนะ ถ้าตอนนั้น เอาเงิน 14000บาท ไปซื้อที่ดิน หรือซื้อทองคำแท่ง เก็บไว้ ตอนนี้มันจะมีราคาเท่าไร
    ผมคิดแบบกว้างๆนะ 14000บาทซื้อทองแท่งได้ประมาณ4บาท
    ทองแท่ง 4บาทในวันนี้มีมูลค่าเท่ากับ 78000บาท
   ***ใครอยากรวย ต้องเริ่มหัดคิดแล้วนะครับ ชั่วโมงนี้สำคัญมาก ถ้าใครคิดไม่เป็น บอกได้คำเดียวว่าแย่แน่ๆ ทำงานมาไม่พอจ่าย ยิ่งทำยิ่งจน ยิ่งทำยิ่งเข้าเนื้อ
         โดยเฉพาะวงการช่างเราๆนี้เเหละ ถ้าไม่ช่วยกันยกค่าตัวให้สูงขึ้น เตรียมตัวปิดร้านได้เลย
     เราจ้างลูกน้อง(เด็กฝึกงาน แค่พอทำงานได้)เงินเดือนๆละหนึ่งหมื่นขึ้น ต่ำกว่านั้นเขาไม่ทำ เพราะ เขาไม่พอกิน หรือใครที่ได้รับเงินเดือนๆละหมื่นกว่าบาท ก็ไม่ต้องดีใจ เพราะคุณหัดค่ากินข้าววันละ3มื้อเท่ากับ-
ค่าข้าว35x3x31   =3255
ค่ารถ8x2+10x31=  806
ค่าน้ำกิน24x31        =  744
ค่าที่พัก              =  2500
ค่าน้ำ ค่าไฟ         =    600
รวม                   = 7905 บาท
ยังไม่รวมค่ารถที่เดินทางมากกว่าสองต่อ
ยังไม่รวมค่าข้าวที่กินมากกว่าหนึ่งจานต่อมื้อ
ยังไม่รวมค่าน้ำที่กินมากกว่า2ขวดต่อวัน
ยังไม่รวมค่ากินขนมเล็กๆน้อยๆ
ยังไม่รวมค่าเสื้อผ้า และของใช่ที่จำเป็น
ยังไม่รวมค่าเลี้ยงลูกเลี้ยงเมีย
และอื่นๆอีกฯลฯ

เมื่อจ้างคนงานหนึ่งคนหนึ่งหมื่นบาท จ้างสองคนก็สองหมื่นบาทค่าเช่าตึกเดือนละหมื่นกว่าบาทยังมีค่าน้ำค่าไฟ ค่าโทรศัพท์ เดือนหนึ่งๆต้องมีรายรับ 5-6หมื่นบาทถึงจะอยู่ได้
แล้วรับงานแต่ละครั้งได้กี่บาทลองคิดกันดูนะ
ติดจานKUได้1000บาท ต้องติดเดือนละ60จานตกวันละ2จาน คุณคิดว่าคุณจะมีงานมากขนานนั้นไหม
ติดจานC BANDได้2000บาทต้องติด30จานถึงอยู่ได้ ตกวันละจาน คุณคิดว่าคุณจะมีงานมากขนานนั้นไหม

ซ่อมทีวี เครื่องละเท่าไร ผมไม่รู้ผมไม่ได้ซ่อมนานแล้ว คิดที่500บาทต่อเครื่องก็แล้วกัน คุณต้องซ่อม120เครื่องต่อเดือนถึงอยู่ได้ ตกวันละ4เครื่อง คุณแน่ใจนะว่าคุณจะมีงานซ่อมมากขนานนั้น

ทั้งหมดคือตัวเลยสมมุติฐานขึ้นมา ตัวเลขจริงรายจ่ายอาจมากกว่านี้ และรายรับอาจน้อยกว่านี้

ถึงเวลาแล้วยังที่เราจะไม่ซ่อมเครื่องให้ลูกค้าที่ไม่พร้อมจ่าย
ถึงเวลาแล้วยังที่เราจะเปลี่นยอาชีพใหม่ที่ดีกว่านี้
ถึงเวลาแล้วยังที่ช่างต้องมาคุยกัน มาจับมือกัน ว่าราคาที่สมควร ควรอยู่ตรงไหน
และฯลฯ

ลุงเคี้ยง-LSVteam♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1138

ขอเป็นข้ารองบาททุกชาติไป

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2010, 08:44:27 AM »

เครื่องแรกของผมเลยครับ A2  14000บาท 
 Sad
ผมขอยืนยันนั่งยันอีกคนหนึ่งครับว่า ราคา 14000บาท นี่เมื่อก่อนแบบผ่อนส่งราคานี้จริงๆ
ถึงจะเป็น14นิ้วก็เถอะ ของผมซิงเกอร์รุ่น 614 มั้ง14นิ้วเหมือนกันจะ30ปีแล้ว ราคาก็ผ่อน
กับ เซลล์ของ บ.ซิงเกอร์เอามาให้ผ่อนก็หมื่นกว่าเหมือนกันตอนนั้นไฟฟ้าเริ่มขยายเขตเข้า
มาใหม่ๆ ในหมู่บ้านที่ผมอยู่ แย่งกันผ่อนเลยผมขอยืนยันว่า เป็นเรื่องจริง ครับผมฮิๆ sleep!! Kiss
(ช่างบางคนเกิดไม่ทันหรือไม่ทันจะเกิดด้วยจะเป็นซันโยแท่น A2เป็นส่วนมาก)
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
member
*

คะแนน1453

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2010, 08:58:49 AM »

รับทราบเลยครับคุณลุง
แสดงว่า เจ้าของเงินผ่อนได้ไปมาก  Tongue

hongnoi♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน405

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2010, 11:36:43 AM »

คุณ chachawan บัดกรีขาอุปกรณ์ดูก่อน โดยเฉพาะขาไอซีเวอร์
  แล้วลองตบ ๆ เคาะ ๆ ดูว่าหายมั้ย เพราะอาการมันฟ้องว่ามีอุปกรณ์
  ขาหลวมอยู่

สามารถ หงษ์น้อย  ร้าน หงษ์น้อย อิเล็คโทรนิค
 123 โชคชัย 4  ชอย 54  ลาดพร้าว เขตลาดพร้าว กรุงเทพ 10230
  02-9311788  087-9076213
ถาวร-LSVteam
member
*

คะแนน955

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2010, 11:48:44 AM »

สวิทเปลี่ยนช่องเสีย เป็นอาการนี้ จังหวะเปลี่ยนช่องจะมีการมิ้วส์ภาพและเสียง เมื่อสวิทมันเสียวงจรมิ้วส์คิดว่ามีการเปลี่ยนช่องจึงเกิดอาการนี้

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
chachawan
member
*

คะแนน2

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2010, 05:38:48 AM »

ปิดงานแล้วครับไม่ใช่แผงจูนเนอร์ที่กดช่องแต่เป็นขาไอซีแต่ไม่รู้ตัวใหนเพราะผมย้ำพร้อมกันหมดทุกตัวแล้วมันก็เป็นปรกติ   ในการประกอบอาชีพในความคิดของผมเราน่าจะทำด้วยใจรักมากกว่าไม่ใช่ทำเพราะว่ามีรายใด้มากคนเราทุกวันนี้คนที่มีรายใด้มากไม่ใด้หมายความว่าจะมีความสุขมากกว่าคนที่มีรายใด้น้อยไม่งั้นคนที่เป็นเกษตรกรและคนที่หาเช้ากินค่ำก็คงฆ่าตัวตายกันหมดในทางกับกันคนกลุ่มนี้ถึงแม้ว่าจะเป็นคนส่วนใหญ่กลับมีข่าวการฆ่าตัวตายน้อยมากเมื่อเทียบกับคนรวยคนที่มีรายมากหรีอระดับดารานางแบบคนเราจะมีความสุขครอบครัวจะมีความอบอุ่นหรือไม่ไม่ใด้วัดกันที่รายใด้แต่อยู่ที่การรู้จักกินรู้จักอยู่รู้ประมาณศักยาภาพของตัวเองความพอเพียงและการพอใจในสี่งที่ตนมีเป็นสี่งสำคัญ    สุดท้ายนี้ขอขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำวันหน้าถ้ามีปัญหาจะขอรบกวนใหม่
worathep-LSV team
member
*

คะแนน712

รุ่งเรืองอิเล็กทรอนิกส์

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2010, 06:47:03 AM »

ผมว่าอาชีพช่างซ่อม TV ยังพอไปได้ครับ
ถ้ารายจ่ายเรามากก็ต้องลดครับ ผมไม่จ้างคนครับ
ไม่ว่าจะเป็นช่างหรือเด็กยกเครื่อง เราต้องทำเองครับ
แล้วเสริมงานด้วยการรับซ่อม คอมพิวเตอร์ เครื่องซักผ้า
ตู้เย็น อย่างอื่นที่คุณทำได้ ผมว่าต่อไปร้านซ่อมควรจะซ่อม
เครื่องได้หลายๆอย่างครับ แบบนี้ร้านซ่อมก็พอไปไหว
ไม่ต้องหาอาชีพใหม่ครับ

ร้านซ่อมที่ไปไม่ได้เป็นเพราะทำแบบจ้างเขาทั้งนั้นและเรียก
ค่าซ่อมแพง ลูกค้าไม่ซ่อม ทิ้งเครื่อง ขนาดผมเรียกถูกยังทิ้งเครื่อง
ที่ร้านผมหลายเครื่องเลยครับ เราต้องยอมรับความจริงแล้วหันมา
ปรับปรุงตัวเอง ต้องทำเองครับ ไม่ใช่ทำแบบเถ้าแก่ได้น้อยไม่เอา
ต้องทำธุรกิจแบบช่างทำครับ ซ่อมไม่แพง ซ่อมดีใช้ทน ประกันให้
ลูกค้าต่อรองก็ให้ครับ ถึงไม่รวยแต่ก็มีงานทำทั้งเดือน พออยู่ได้
แบบพอเพียงครับ

เดี๋ยวนี้บริษัทที่รับซ่อมเครื่อง เขาขอเก็บค่าซ่อมล่วงหน้า 200 บาท
ก่อนเผื่อไว้ว่าเมื่อเช็คแล้วตีราคาค่าซ่อมแล้วลูกค้าไม่ยอมซ่อม
เขาก็ขอกิน 200 บาทเลย แบบนี้ลูกค้ายอมครับเป็นค่าเช็คเครื่อง
ไม่แพงอะไร

แต่ร้านผมเช็คเครื่องให้ฟรี ตีราคาแล้วไม่ซ่อม ไม่มีค่าใช้จ่ายครับ
อันนี้ผูกใจลูกค้าไว้ก่อน ส่วนใหญ่ก็จะซ่อมครับเพราะเราซ่อมไม่แพง
แล้วก็ต้องพูดกับลูกค้าให้เป็นด้วยว่าเขาควรซ่อมหรือไม่

คติทำการค้าครับ
อย่านอนตื่นสาย
อย่าอายทำกิน
อย่าหมิ่นเงินน้อย
อย่าคอยวาสนา

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ราคาคุยกันได้ โทร 02-6934724
member
*

คะแนน1453

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2010, 08:15:37 AM »

55555 ก็ว่ากันไปครับ

แนวคิดผม มักจะไม่เหมือนกับเพื่อนๆครับ  Tongue

การซ่อมทีวี ทุกวันนี้ ยังพอมีให้ซ่อมก็จริง แต่กำลังจะหมดไป เพราะต่อไปค่าซ่อมจะแพง เพราะอาไหล่แพง ลูกค้าเลยต้องซื้อใหม่ไงครับ

ทีวี14นิ้วกำลังจะหมดไป ต่อไปจะมีแต่ 29 32 42 นิ้ว  อาไหล่ก็เริ่มต้นที่หลายๆพัน

การซ่อมคนเดียวมันก็ทำได้ แต่ก่อนผมก็ทำคนเดียว แต่การทำงานที่ถูกต้องไม่ควรเป็นเช่นนั้น เพราะถ้าเราทำคนเดียว เราไปซื้ออาไหล่ เราก็ต้องปิดร้าน เราไปส่งเครื่องหรือไปรับเครื่องก็ต้องปิดร้าน และการยกเครื่องหลายๆครั้งเรายกคนเดียวไม่ได้นี้คือความจริง ถ้าเอาเมียหรือเอาใครมาช่วย เราต้องรวมค่าตัวเขาเข้าไปด้วยเพราะเขาต้องใช้  ต้องกิน

การทำด้วยใจรัก เป็นคำที่ขำที่สุด
ใครๆก็ทำด้วยใจรักกันทั้งนั้นเเหละ แต่ถ้ารักแล้วไม่มีจะกิน จะรักไหวไหม?
ทำงานมาไม่พอจ่ายค่าเช่าบ้าน  ทำงานมาไม่พอเลี้ยงลูกเลี้ยงเมีย
แล้วลูกเมียเขาจะคิดยังไง เมียจะอยู่กับเราไหม พ่อตาจะมาเอาลูกสาวเขาคืนไหม และฯลฯ

ที่ผมพูดก็ไม่มีอะไร ใครจะทำก็ทำได้ ผมแค่บอกว่า ใครมีอาชีพอื่นหรือสามารถทำอาชีพอื่นที่ดีกว่านี้ก็จงไปทำ เพราะเส้นทางนี้ มันกำลังตัน

ผมมองไปถึงว่าต่อไปจะมีแต่ทีวีรุ่นใหม่ LCD LED ทีมาจากจีน ช่างจะไปรับมืออย่างไร อาไหล่ซื้อมาแพงๆทั้งนั้น ใส่เข้าไป ใช้ได้บ้าง ไม่ได้บ้าง ช่างจะสู้ไหวไหม (เหมือนอาไหล่ทีวีทุกวันนี้ มีของแท้ ของปลอม มากมาย ลงทุนซื้อมาใส่เข้าไปใช้ได้บ้าง ไม่ได้บ้าง) ซึ่งผมมองว่า มันมีปัญหามากมายที่จะตามมา แล้วทำไม เรายังต้องมาทำอาชีพแบบนี้ เรามาหาอาชีพอื่นที่ดีกว่านี้ทำจะดีกว่าไหม ก็เท่านั้นเอง

ที่สำคัญสุดๆคืออาชีพนี้โอนให้ลูกให้หลายไม่ได้ มันไม่เหมือนอาชีพอื่น เช่นคุณซ่อมเก่งมากเลย อยู่ๆคุณซ่อมไม่ได้ คุณจะโอนให้ใครไม่ได้ เพราะเขาซ่อมไม่เก่งเหมือนคุณ ส่วนอาชีพอื่นๆโอนกันได้เช่นค้าขาย คุณมีลูกค้าประจำแล้ว คุณไม่ทำ ให้ลูกให้เมียทำแทน  หรือรับช่วงต่อได้

เรื่องแบบนี้คุยกันยาว  ยิ่งถ้าแนวคิดไปกันคนละทางก็ยิ่งคุยกันไม่รู้เรื่อง ผมก็แค่บอกๆไปเผื่อมีเพื่อนคนใดคนหนึ่งเข้าใจ และเห็นแนวทางหากินที่ดีกว่านี้ จะได้ไม่ต้องรังแล หรือกำลังลังเลจะได้ไม่ลังเล

ผมก็พูดไปตั้งยาว แท้จริงผมก็ยังทำจานดาวเทียมอยู่ ยังทำสายอากาศทีวีอยู่ แต่ผมก็กำลังหัด ทำอาชีพอื่นรองรับอนาคตอยู่ จากแนวคิดนี้ ผมจึงมาเล่าให้ฟัง เผื่อ เพื่อนๆจะหาอาชีพใหม่มาสำรองกันบ้าง เกิดวันนั้นมาถึง จะได้มีอาชีพใหม่ทำกัน
ทุกๆอาชีพมันต้องหัด มันต้องใช้เวลาเรียนรู้นะครับ ไม่ใช่อยู่ๆคิดจะทำก็ทำได้เลย  Tongue

eskimo_bkk-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1883

ไม่แล่เนื้อเถือหนังพวก

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2010, 09:50:38 AM »

อาชีพที่ไปได้ยาว คือ

เพราะคนทำชั่วกันเยอะ...ออ โทษที เขียนผิด  รับอัดกรอบพระ Grin

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์