สอบถามวิธีปลูกมันสำปะหลังหน่อยนะครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 16, 2024, 11:38:37 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามวิธีปลูกมันสำปะหลังหน่อยนะครับ  (อ่าน 5079 ครั้ง)
ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2010, 04:31:04 PM »

วิธีปักยอดกับใช้หัวปลูก อย่างไหนได้ผลดีกว่าครับ ...ถ้าใช้หัวปลูกต้องหั่นเป็นท่อนสั้นๆหรือฝังดินทั้งหัวครับ  Sad

คงปลูกไม่เยอะครับ ชอบเอายอดมาลวกจิ้มน้ำพริก ...อร่อยดีครับ   HAPPY2!! Cheesy

พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2010, 04:47:15 PM »

ตอนผมเด็กๆ ผมใช้ต้นครับ
เอาต้นมันมันสำปะหลัง หั่นเป็นท่อนๆยาวประมาณ12นิ้ว ขุดหลุมลึกสัก12นิ้ว แล้วกบดินให้เต็ม อีกสักเดือนสองเดือนสามเดือน Tongue(จำไม่ได้แล้ว ว่ากี่เดือน) Tongue ก็ขุดดินออกดู  ว่ามันโตพอยัง ยังโตพอแล้วก็ถอดขึ้นมีได้เลย ถ้ายังไม่โตพอก็รอต่อไป  Tongue

I3iG
member
*

คะแนน10

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2010, 07:29:47 PM »

ไช้ต้นปลูกครับ อ. เล็ก ไช้ต้นที่สมบูรณ์หนอ่ยครับ สำหับตต้นมันที่สมบูรณ์แข็งแรงจะสังเกตุง่ายๆครับคือเวลาเราฟันต้นมันจะสังเกตุเห็นใส้ข้างในจะมีน้ำใสๆ(เริ่มฟันทางต้นไปหาปลาย)(ที่โคราชบ้านผมเขาเรียก กก)แต่ถ้าฟันไปถึงใส้ในที่เป็นสีขาวๆให้เลิกฟันและอย่าเอาไปปลูกจะไม่ค่อยแข็งแรง(และเวลาปลูกให้สังเกตุดูดว้ยว่าทางใหนต้นทางใหนปลายจุดที่สังเกตุง่ายๆว่าทางใหนต้นทางใหนปลายให้ดูที่ตามันจะมีหน่อเล็กๆทางนั้นแหละคือปลายแต่หากต้นมันที่เก็บไว้นานๆจะสังเกตุง่ายกว่าต้นมันที่ตัดใหม่ๆ ระยะความยาวฟันแต่ท่อนไม่เกินคืบหรือ 8 นิ้วครับ ปลูกก็ไม่ยากไช้จอบขุดแค่ครั้งสองครั้งแล้วก็เอาท่อนต้นมันเสียบซักหลุมละสองท่อน ปลูกไว้ข้างๆบ้านไว้กินยอดกินหัวก็ได้ อ.เล็กชอบเอาต้มจิ้มพริก รำแต้ๆ THANK!!
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2010, 07:42:22 PM »

ขอบคุณครับที่ให้ความรู้  Cheesy Lips Sealed

พอดีน้องชายเอาหัวมันสำปะหลังมาให้หลายหัว ผมไม่แน่ใจว่าจะใช้หัวปลูกได้ไหมครับ เพราะแถวนี้หาต้นมันสำปะหลังยากครับ Sad Cheesy
I3iG
member
*

คะแนน10

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2010, 08:14:00 PM »

อ.เล็ก อยากได้ต้นไปปลูกใหมครับถ้าอ. อยากได้ไว้ชว่งเวลาผมกลับไปบ้านผมจะมาฝาก อ.เล้กส่งให้ทาง ems
ดว้ยความจริงใจครับและผมก็มีโทษติดใจอยู่เรื่องว่าจะส่ง...คงไม่เกินอาทิตย์นี้คร้บแน่นอนขอี่อยู่ อ.เล็กทางemail
  soon_nern@hotmail.com ดีใจจัง
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2010, 08:22:02 PM »

คงไม่รบกวนขนาดนั้นล่ะครับ ...ขอบคุณอีกครั้งในความมีน้ำใจของน้องครับ ....  Cheesy Smiley(ที่อ.ปากพนังใกล้ชายทะเลเคยเห็นชาวบ้านปลูกไว้หลายต้น วันหน้าว่างๆจะลองไปทาบทามดูครับ)   ping!

2-3วันนี้รอฝนหยุดตก คงทดลองปลูกด้วยหัวก่อนครับ เดือนหน้าจะมารายงานความคืบหน้าครับผม  Shocked
b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2010, 09:48:41 PM »

ยังไม่เคยเห็นใครปลูกด้วยหัวเหมือนกันครับ ทั่วไปใช้ต้นสับเป็นท่อนๆ เลือกต้นอ้วนๆ
ยาวประมาณ1คืบ ขุดหลุม 1หน้าจอบ ใส่ท่อนมันลงไป ใช้เท้าเขี่ยดินกลบพอเสมอหลุม
ใบมันสำปะหลังมีพิษหากกินดิบๆ
 อาหารเป็นพิษจากมันสำปะหลัง (Cassava poisoning)
Cassava หรือมันสำปะหลัง เป็นพืชเศรษฐกิจสำคัญของประเทศไทย มีการเพาะปลูกประมาณ
8 ล้านไร่ จากพื้นที่เกษตรทั้งหมด 165 ล้านไร่ ปลูกมากในภาคตะวันออกเฉียงเหนือ ฤดูกาลเพาะปลูกคือ
เดือนกรกฎาคม – มีนาคม มันสำปะหลังมีชนิดหวานและชนิดขม ซึ่งชนิดขมมีพิษมากกว่า ในประเทศไทย
ส่วนใหญ่เป็นชนิดขม ซึ่งใช้ในอุตสาหกรรม มันสำปะหลังดิบมีพิษอยู่ที่เปลือก การรับประทาน
มันสำปะหลังที่ปรุงไม่ถูกต้องหรือไม่สุกดีจะเกิดการดูดซึมพิษไซยาไนด์ในระบบทางเดินอาหาร การเป็น
พิษจากมันสำปะหลังมีทั้งแบบเฉียบพลันและการเกิดอาการอย่างช้าๆ
จากรายงานการพบผู้ป่วยด้วย Cassava poisoning ในประเทศไทย 1 โดยสำนักระบาดวิทยา
กรมควบคุมโรค พบผู้ป่วยครั้งแรกในปี พ.ศ. 2516 จำนวน 5 ราย มีผู้เสียชีวิต 1 ราย ต่อมาพบต่อเนื่องกันมา
เป็นเวลานานถึง 8 ปี (ระหว่างปี พ.ศ. 2517 - 2524) โดยมีรายงานผู้ป่วยอยู่ระหว่าง 5 - 40 รายต่อปี
มีผู้เสียชีวิต อยู่ระหว่าง 1 - 2 ราย ต่อปี หลังจากนั้นไม่มีรายงานผู้ป่วยอีกเลยนานถึง 18 ปี (ระหว่าง พ.ศ.
2525 - 2543) จนกระทั่งเริ่มมีรายงานผู้ป่วยอีกในปี พ.ศ. 2544 - 2547 โดยปี พ.ศ. 2544 มีรายงานผู้ป่วย
164 ราย (อัตราป่วย 0.26 ต่อประชากรแสนคน) เพิ่มขึ้น เป็น 261 ราย ในปี พ.ศ. 2545 (อัตราป่วย 0.42 ต่อ
ประชากรแสนคน) ในปี พ.ศ. 2546 มีผู้ป่วย 148 ราย (อัตราป่วย 0.24 ต่อประชากรแสนคน) ในปี พ.ศ. 2547
มีผู้ป่วย 135 ราย (อัตราป่วย 0.22 ต่อประชากรแสนคน) ทั้ง 4 ปี ไม่มีผู้เสียชีวิต (รูปที่ 1) ปี พ.ศ. 2547
พบผู้ป่วยชาวพม่า 2 คน ไม่ระบุสัญชาติ 1 คน มีแนวโน้มพบเพศหญิงมากกว่าเพศชาย โดยพบกลุ่มอายุ
15 - 44 ปี มากขึ้น อาชีพเกษตรกรรมป่วยสูงสุด ภาคตะวันออกเฉียงเหนือ มีอัตราป่วยสูงสุดตั้งแต่ปี พ.ศ.
2544 รองมาเป็นภาคเหนือ และภาคกลางสลับกัน ภาคใต้อัตราป่วยต่ำสุดทุกปี
ในปี พ.ศ. 2547 พบอัตราส่วนผู้ป่วยเพศชายต่อเพศหญิง เท่ากับ 1:2 ผู้ป่วยร้อยละ 73.3 ในกลุ่ม
อายุ 15 - 44 ปี สถานภาพ เป็นคู่ ร้อยละ 60.0 รองมาเป็นโสดร้อยละ 38.5 อาชีพที่พบมากคือ เกษตรกรรม
ร้อยละ 53.3 รองลงมาคือ นักเรียน รับจ้าง ร้อยละ 17.8, 17.03 ตามลำดับ อาชีพอื่น ๆ พบระหว่างร้อยละ
0.7 - 3.7 ได้แก่ ข้าราชการ ค้าขาย ครู และอื่น ๆ
การกระจายแต่ละปีมีลักษณะแตกต่างกัน ในปี พ.ศ. 2544 และ 2545 พบผู้ป่วยมากในช่วงเดือน
มิถุนายน - สิงหาคม โดยเริ่มในเดือนพฤษภาคม สูงสุดในเดือนกรกฎาคมและลดต่ำจนถึงเดือนตุลาคม
ส่วนปี พ.ศ. 2546 และ 2547 ไม่พบการกระจายลักษณะดังกล่าว (รูปที่ 3) พื้นที่พบผู้ป่วยมาก ได้แก่
ภาคตะวันออกเฉียงเหนือ รองลงมาคือ ภาคกลาง ภาคเหนือ และภาคใต้ อัตราป่วยต่อประชากรแสนคน
เท่ากับ 0.40, 0.19, 0.08, 0.01 ตามลำดับ (รูปที่ 2) จังหวัดที่พบรายงานมากใน 10 อันดับแรก ได้แก่ จังหวัด
สระแก้ว รองมาคือ บุรีรัมย์ สุรินทร์ เพชรบุรี มุกดาหาร ฉะเชิงเทรา ยโสธร กาญจนบุรี อุดรธานี และ
ปราจีนบุรีตามลำดับ (อัตราป่วยต่อประชากรแสนคนอยู่ระหว่าง 2.78 - 0.44) ไม่มีรายงานผู้ป่วยใน

Cheesy http://epid.moph.go.th/Annual/Annual47/part1/54-Cassava%20poisoning.pdf

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
aservice
member
*

คะแนน1

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2010, 10:50:18 AM »

อ.ครับวิธีปลูกง่ายมากใช้ลำต้นปลูกครับ ตัดยาวสัก 8 นิ้วครับ เสียลงดินสัก 2 นิ้ว ที่สำคัญดู ตรงตามันด้วยให้เอาตาขึ้นด้าน
ถ้าไม่มีต้นพันธ์ มาเอาที่เมืองเลยนครับ ...ให้ฟรีๆ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์