ลองมาทำเครื่องตรวจ Flyback ของฝรั่งกันเถอะ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 06:48:50 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลองมาทำเครื่องตรวจ Flyback ของฝรั่งกันเถอะ  (อ่าน 86857 ครั้ง)
worathep-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน712

รุ่งเรืองอิเล็กทรอนิกส์

« เมื่อ: มิถุนายน 02, 2007, 05:10:10 PM »

เป็นเครื่องตรวจฟลายเบค โย๊ค switching transformer ของฝรั่ง   บอกสถานะโดย led
เขียว---------ดี
เหลือง--------สงสัย
แดง----------เสีย
ไม่ติดเลย----ช็อต

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ราคาคุยกันได้ โทร 02-6934724

member
*

คะแนน712

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2007, 05:12:11 PM »

ต่อครับ

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
member
*

คะแนน712

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2007, 05:14:31 PM »

ต่อครับ

ช่างยุทธ YTN
วีไอพี
member

คะแนน99

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2007, 08:56:32 AM »

อาคมผมยังอ่อน ได้แค่นี้ล่ะครับ Grin Grin Grin

1 + 1 = ?
fhon
member
*

คะแนน2

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2007, 10:25:59 AM »

เพิ่มให้ครับ.. Wink
akeenter
member
*

คะแนน61

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2007, 10:48:06 AM »

แบบเต็มฯ ภาพสีสวยงาม

Lips Sealed     http://www.ntethai.com/board/index.php?topic=939.0
ช่างยุทธ YTN
วีไอพี
member

คะแนน99

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2007, 07:16:08 PM »

พึ่งกัดปริ้นเสร็จครับ เอามาให้ดูกัน
และเมื่อทำเสร็จแล้วจะมาบอกถึงประสิทธิภาพการใช้งานอีกทีครับ  Grin Grin Grin

1 + 1 = ?
hs1dcx
วีไอพี
member

คะแนน77

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2007, 09:25:38 AM »

ของผมเองครับดูเก่าหน่อยครับเพราะใช้มา 3 ปีแล้วครับ ทำใส่กล่องใส่เทปคาสเซ็ทที่ไม่ใช้แล้ว  ซื้อเป็นชุดคิทมาครับประมาณ 100 กว่าบาทจำราคาแน่นอนไม่ได้ครับ ซื้อมาจากณัฐพงษ์ครับ
hs1dcx
วีไอพี
member

คะแนน77

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2007, 01:02:29 PM »

วิธีใช้ถ้าดูจากวงจร สายที่ใช้วัดคือ 1.HOT 2.Earth (Ground)
ให้ใช้สาย Earth จับ Ground และสาย Hot จับที่ ขา FBT ฝั่ง Primary ที่มาจาก ขา C ของ Hor-Out แล้วดูไฟ LED ที่ติดครับ ของผมจะมี แดง เหลือง เขียว ถ้าไฟติดถึงสีเขียว แสดงว่า FBT ตัวนั้นดี ถ้าเขียวติดทุกหลอดแสดงว่าดีมาก(ของผมมีเขียว 3 หลอด)  ถ้าติดแค่สีเหลือง แสดงว่ายังใช้งานได้แต่ไม่ค่อยดีแล้ว(ของผมมีเหลือง 2 หลอด)  แต่ถ้าติดสีแดงควรเปลี่ยนได้แล้วแม้ว่า FBT บางตัวยังเปิดใช้งานได้แต่อันตรายแล้วครับ(ของผมมีแดง 3 หลอด)  ตั้งแต่ใช้งานมาก็ค่อนข้างแน่นอนครับ ไม่ค่อยพลาด
member
*

คะแนน712

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2007, 01:54:33 PM »

ขอบคุณท่าน hs1dcx มากครับ
การใช้ไม่ยากอย่างที่คิด วัด FBT ในวงจรได้เลย ไม่ต้องถอด FBT มาวัดข้างนอก นับว่าสะดวกมาก
ท่าน hs1dcx บอกว่าชุด kit แค่ 100 กว่าบาท ผมว่าซื้อมาเลยดีกว่าครับ ถูกมาก

fbtexplorer
วีไอพี
member

คะแนน26

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2007, 04:09:51 AM »

รุ่นนี้ใช้งานได้ดีมากครับ โดยเฉพาะการวัดหม้อแปลงสวิชชิ่งซัพพลาย ผมได้ทำใช้มาประมาณ
ตั้งแต่ปลายปี 2543 แล้วครับ ยอมรับว่าใช้งานได้ดีครับ ปัจจุบันนี้ก็ยังใช้อยู่ ทนทานมากครับ ยังไม่เสียเลยครับ  ผมจะถ่ายรูปให้ดูครับ และจะส่งให้ดู เป็นไอเดีย ใส่กล่องให้ดูดีหน่อยครับ ถ่านใช้ถ่าน
9 V. แบบเดียวกันกับมิเตอร์ แล้วแปลงให้เป็น 6 v. กล่องซื้อที่นัฐพงษ์ ราคา 100 บาท มี
2 สี ครับ สีดำ กับ สีขาว ผมแนะนำให้ซื้อสีดำ จะดูดีกว่า ผมซื้อสีขาว มา แล้ว นานไป จะออกเหลือง
ครับ ขอเวลาถ่ายรูปให้ดู ก่อนครับ ตอนนี้ไม่มีกล่อง
fbtexplorer
วีไอพี
member

คะแนน26

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2007, 02:55:07 PM »

ใช้ตรวจเช็คได้ทั้ง Flyback หม้อแปลงสวิชิ่งของ มอนิเตอร์ ครับ เพราะเมื่อก่อนที่ผมก็ใช้เครื่องรุ่นนี้ ในการตรวจเช็ค      ใช้ได้ผลดีด้วยครับ
fbtexplorer
วีไอพี
member

คะแนน26

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2007, 06:18:29 PM »

หาอ่านได้ที่ วราสารอิเล็กทรอนิกส์แฮนด์บุ๊ค ฉบับที่ 119 July 2006 (กรกฎาคม 2549) ครับ ถ้า
ซื้อที่สถาบันอิเล็กทรอนิกส์กรุงเทพรังสิต Kiss
ลุงเคี้ยง-LSVteam♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1138

ขอเป็นข้ารองบาททุกชาติไป

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 14, 2008, 01:31:48 PM »

เสร็จแล้วครับ ใช้วัดได้ในวงจรเลย ผลการวัดไฟจะวิ่งขึ้นเหมือน วียูมิเตอร์ครับ จากสีแดงวิ่งยาวขึ้นไปถึงสุดสีเขียวเลยเชียว นี่ตอนวัด ฟลายแบล็คที่ถอดออก
มาวัดข้างนอกนะครับ แต่ถ้าวัดในปริ๊น บางทีไฟอาจจะวิ่งขึ้นไม่ สุดครับ แต่ขึ้นอยู่กับคุณภาพของฟลายแบล็คครับ ถ้าฟลายแบล็คเสีย ก็จะดูได้ง่ายมากครับ ไฟจะ
ติดอยู่กับที่เฉพาะ สีแดงครับ มันจะไม่พ้นจาก สีแดงก็เหมือนเราเอา สายมิเตอร์มาแต่ะกันนั่นแหล่ะครับ ตอนเปิดเครื่องก็จะมีไฟสีแดง โชว์อยู่หนึ่งดวงครับ เรา
จรึงไม่ต้องใช้หลอด LED เพิ่มมาเป็นไฟเพาเวอร์ ไงครับประยัด ไฟไปอีกหนึ่งดวงครับ เชิญดูภาพ แต่มันไม่ค่อยชัดเพราะกล้อง MSN ธรรมดาครับ ใครที่อยาก
จะทำถ้ามีปัณหา ก็ถามผมได้ครับยินดีให้ข้อมูลครับ  Smiley Cool Tongue   
      (เครื่องต้นแบบครับอาจจะมองไม่สวยแต่ผมว่าน่าจะใช้ดีนะเพราะไม่ต้องถอดออกมาวัดข้างนอก)
member
*

คะแนน1138

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 14, 2008, 01:58:42 PM »

ลายปริ๊นต้อง ทำแบบ ชีลล์สกรีนครับเพราะว่า แผ่นไดร์ฟีลม หมดอายุเสียดายอย่างแรง  สั่งซื้อมาจาก บ.วรา ตั้งแต่ปีที่แล้ว ไม่ได้ใช้ พอเอามาใช้ ปีนี้
เลยใช้ไม่ได้มันหมดอายุ ผมถึงเสียดายไง เลยต้องทำเป็น บล็อกสกรีน ใช้ครับและวาด ลายปริ๊นใหม่ ดั่งในรูปครับ แต่ไงก็ภูมิใจในฝีที่มือเราเองครับ อิๆๆๆ Wink Smiley Tongue
member
*

คะแนน712

« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 15, 2008, 03:27:20 PM »

ใช่ตอนที่ผมอ่านจากคู่มือ เขา(ฝรั่ง)ก็บอกว่าใช้เช็ค FBT ในวงจรได้เลย และทำเองได้ง่ายและราคาถูกมาก
Bogie ซื้อ IC จากร้านใหนครับ ตัวเท่าไร
ฝากราคา ไอซีถึง อ.วรเทพครับ ไอซี เบอร์ 4015/MC4015/CD4015 ทุกตัวเป็นเบอร์เดียวกันทั้งหมดครับราคา ตัวละ 20 บาท
เบอร์ LM393 ตัวละ10 บาท มีทุกร้านครับ ไอซีจำพวกนี้ กล่องผมใช้เบอร์ เอ็ฟบี 04 กล่องหนึ่งก็26 บาทนอกนั้นก็ตัวไม่กี่บาทครับ แผ่นปริ๊นผมทำ สกรีนเอง
จะเอากี่แผ่นก็ได้ ตอนนั้นผมซื้อมาเป็นแผ่น ฟุตครับแผ่นละ 90 บาทแต่ตอนนี้ไม่ทราบราคา แต่ก็ไม่น่าจะเกินร้อยกว่าบาทครับ แผ่นหนึ่งก็ตัดทำได้ตั้งหลาย
ชิ้นงานครับ ลงทุน ชุดหนึ่งก็ไม่เกิน สองร้อยบาทครับ
                                                                                 Wink Smiley Cool Tongue

ขอบคุณลุงเคี้ยงมากครับ

member
*

คะแนน712

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2008, 07:03:13 AM »

มีสมาชิกสนใจมาก ลุงเคี้ยงทำขายใหมล่ะ มีคนจะอุดหนุนเยอะนะ
ผมจะซื้อลุงเคี้ยงซักตัวหนึ่งครับ

member
*

คะแนน1138

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2008, 12:11:51 PM »

มีสมาชิกสนใจมาก ลุงเคี้ยงทำขายใหมล่ะ มีคนจะอุดหนุนเยอะนะ
ผมจะซื้อลุงเคี้ยงซักตัวหนึ่งครับ
ยินดีครับ เอาแน่ ดีใจจัง Smiley
peera-500 ♥
วีไอพี
member

คะแนน116

ไม่ชอบคนโกง เอารัดเอาเปรียบ รักความยุติธรรม

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2008, 12:48:36 PM »

เยี่ยมมากครับ ลุงเคี้ยง ขอเบอร์หน่อย อยากรู้จัก  เยี่ยมมาก
member
*

คะแนน1138

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2008, 01:09:26 PM »

เยี่ยมมากครับ ลุงเคี้ยง ขอเบอร์หน่อย อยากรู้จัก  เยี่ยมมาก
ขอบคุณ 089-6491860 ครับผม Cool Smiley
OKcom
member
*

คะแนน4

ปัญหา อุปสรรคที่เกิดขึ้น คือ กุญแจไขสู่ความสำเร็จ

« ตอบ #20 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2008, 06:33:41 AM »

เยี่ยมมากครับ ลุงเคี้ยงถ้าได้ไปก็คงจะมีประโยชน์ไม่น้อยสนใจทำขายไหมครับผมซื้อ 2 เครื่อง เยี่ยมมาก
member
*

คะแนน1138

« ตอบ #21 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2008, 09:16:15 AM »

เยี่ยมมากครับ ลุงเคี้ยงถ้าได้ไปก็คงจะมีประโยชน์ไม่น้อยสนใจทำขายไหมครับผมซื้อ 2 เครื่อง เยี่ยมมาก
ยินดีครับ รายละเอี่ยดผมส่งไปให้ทางข้อความส่วนตัวแล้วครับ ขอบคุณมากครับ ขอบคุณ Smiley
aomi611
member
*

คะแนน-1

« ตอบ #22 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 08:16:15 PM »

อยากได้รายชื่อตัวอปุกรณ์ทั้งหมดเป็นภาษาไทยครับ      ช่วยหน่อยครับตกe งง งง
member
*

คะแนน1138

« ตอบ #23 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2008, 09:03:59 AM »

อยากได้รายชื่อตัวอปุกรณ์ทั้งหมดเป็นภาษาไทยครับ      ช่วยหน่อยครับตกe งง งง
ต้องหาคนมาช่วยแปลเป็นไทยครับ  งง Tongue
พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #24 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2008, 10:09:40 AM »

ชุด HV. เสีย วัดไปเปล่าครับ

(วัดได้กี่อาการครับ เช่น  ซ็อตรอบ  ซ็ฮดข้ามขด  เสื่อม  ชุด HV.  เสีย)

member
*

คะแนน1138

« ตอบ #25 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2008, 02:31:34 PM »

ใช้วัดฟลายแบล็คในวงจร ได้เลยครับ ถ้าช๊อตรอบ ไฟแดงจะติดอยู่ดวงเดียว ถ้ายังดีไฟจะขึ้นไปอยู่ที่สีเขียว ตอนนี้ก็ขึ้นอยู่กับว่า
 คุณภาพของฟลายแบล็ค ครับว่าจะมี % ดีมากน้อยขนาดไหน ถ้าดีมากไฟก็ขึ้นสุดครับ ถ้าคุณภาพปานกลาง ก็จะขึ้นไม่สุด แต่ก็
อยู่ในเขตสีเขียวครับ ถ้าถามว่า วัดชุด HV.เสีย วัดไม่ได้ครับ เพระมันผ่านไดโอด ในตัวฟลายแบล็คครับ และใช้วัดหม้อแปลง
สวิทชิ่งได้ในวงจรเช่นกัน ไฟจะขึ้นสุดๆมากกว่าวัด ฟลายแบล็ค อีกครับ ถ้าเป็นหม้อแปลงฮอร์ไดร์ ก็วัดได้ แต่ไฟจะวิ่งไม่พ้น
สีแดง แต่ว่ามีข้อสังเกตครับว่า ตามธรรมดาถ้าวัด ฟลายแบล็คที่ช๊อตรอบ ไฟมันจะอยู่ที่ไฟแดงดวงเดียวครับ แต่ถ้าเป็นหม้อแปลง
ฮอร์ไดร์ ถ้าดีมันก็ขึ้นแค่ไฟแดง สามดวงก็พอจะรู้แล้วว่า ไม่เสียครับทั้งที่ถอดออกมาวัดข้างนอกและวัดในวงจร มันจะขึ้นเหมือน
กันครับสำหรับหม้อแปลงฮอร์ไดร์ สีแดงสามดวง นะครับ ถ้าถอดฟลายแบล็คที่ช๊อตรอบออกมาวัดข้างนอก บางตัวที่ช๊อตไม่สุดๆจริงๆ
ไฟมันอาจจะวิ่งไปถึงไฟ เขียวเลยครับอันนี้ถ้าสงสัยว่า เครื่องไม่ชัวร์ก็ทดสอบได้โดยเอา มิเตอร์วัดฟลายแบล็คแบบเข็มมาทดสอบ
ได้ครับเข็มมันจะตกมาทางซ้ายไม่สุดครับนั่นแหล่ะเป็นสาเหตที่ไฟมันวิ่งขึ้นไปถึง สีเขียวแต่ไม่สุดครับ แต่ถ้ามันช๊อตแบบ มิเตอร์
ตกลงมาซ้ายสุดๆ ไฟมันก็จะไม่ขึ้นครับบางครั้งมันจะกระพริบทีหรือสองทีหรือ ดับไปเลยครับ แต่ถ้าเอาสายวัดออก ไฟแดงมันก็จะติด
 อยู่แค่ดวงเดียวสีแดงแหล่ะครับ ถ้าถามว่า จะทำขายตัวละเท่าไหร่ ก็ขอบอกว่า ตัวละ 550 บาทครับ+ค่าส่ง EMS ด่วนทั่วประเทศครับ  เยี่ยมมาก Smiley Tongue
 (แต่ขอรับลองว่าแจ๋วมากและผมชอบใจมากๆครับสำหรับชิ้นงานอันนี้เพราะว่าไม่ต้องถอดออกมาวัดข้างนอกครับ)
พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #26 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2008, 02:37:03 PM »

สั่งซื้อได้กี่แบบ?

ทางไหนบ้างครับ?

ดีใจจัง

member
*

คะแนน1138

« ตอบ #27 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2008, 02:50:40 PM »

สั่งซื้อได้กี่แบบ?

ทางไหนบ้างครับ?

ดีใจจัง
สั่งซื้อในนี้ก็ได้ครับถ้าเจ้าของห้องไม่ว่า โดยวิธีโอนเงินเข้า บ/ช ตอนนี้ผมคอย กล่องอยู่ครับอีกสักสองวันน่าจะมาครับ
 แล้วผมจะเข้าไปขายในห้อง ซื้อ-ขายครับถ้าคุณ พรเทพ ต้องการที่จะได้ไว้ใช้ผม ก็มีความยินดีครับ ขอบคุณครับ ขอบคุณ Smiley
member
*

คะแนน1138

« ตอบ #28 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2008, 04:52:18 PM »

สั่งซื้อ 1 ตัวครับ
ขอเลขที่บัญชีด้วยครับ  เยี่ยมมาก ขอบคุณ

ธนาคารกสิกรไทย เลขที่บัณชี 251-2-40361-4 บัณชีออมทรัพย์ สาขา พุนพิน
               ชื่อ บัณชี นายสมศักดิ์ คุ้มยวง  แล้วค่อยเอาสลีปมาโพสให้ดูก็ได้ครับ หรือ โทร 089-6491860 ก็ได้ครับ ขอบคุณ Smiley 

หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์