Sharp 21 นิ้ว ประกอบแล้วไม่ติด
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 28, 2024, 03:38:32 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Sharp 21 นิ้ว ประกอบแล้วไม่ติด  (อ่าน 1863 ครั้ง)
beascom
member
*

คะแนน3

« เมื่อ: ตุลาคม 17, 2010, 06:16:10 PM »

Sharp 21 นิ้ว ไม่แน่ใจว่ารุ่นใหนครับ

+ไม่มีแผ่นเหล็กครอบไอซีจังเกิ้ล

อาการคือ
   >> ใส่บอร์ดเข้าไปใต้หลอดภาพตำแหน่งปกติ  แล้วเปิดไม่ได้ ขึ้นไฟแสนบาย
   >> แต่ถ้าเอาบอร์ดทีวี  ออกห่างออกมา  จะเปิดติดปกติ  ดูได้ปกติ
   >> ผมได้ติดแผ่นเหล็ก  ลองครอบดู  ก็ไม่สามารถเอาบอร์ดทีวีเข้าไปได้
   >> บางทีต้อง  คว่ำบอร์ดทีวี  ลงจึงสามารถดูได้
   >>>> อาการอีกเมื่อเปิดติด  คือ  ภาพขยายทางด้านเวอร์  โลโก้ช่องทีวี  ขึ้นติดด้านบน
   >>>> และ  ช่อง AV ต่อแล้วใช้งานไม่ได้  เปลี่ยนไอซีสวิตแล้ว

สิ่งที่ได้ทำไป
   >>   มาตอนแรก STR เสีย
   >> ย้ำปริ้นทุกจุด

เรียนถามอาจรย์ช่าง...ดังนี้
   >> ฝาแผ่นเหล็กครอบไอซีจังเกิ้ล  มีผลต่อการทำงานของเครื่องอย่างไร อาการที่เกิดเพราะจุดนี้ใช่หรือครับ
   >> ภาพขยายด้านเวอร์  หากไม่อยากเข้า  เซอวิสโหมด  แก้ใข้  ตำแหน่งใหนได้บ้าง
  >> รุ่นนี้  รุ่นอะไรครับ  แท่นอะไรครับ  ถ้าทราบ
   >> ขอวงจรรุ่นนี้ด้วยครับ  ถ้ามี

อุปกรณ์
  - hor d2095
  - jungle tda8361

ขอบคุณครับ

anuchat007
Full Member
member
**

คะแนน95

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2010, 06:25:32 PM »

ลองหาจุดหลวมหรือลายปริ๊นแตกขาดดูให้ดีครับ ส่วนผาเหล็กคลอบไอซีไม่มีก็ได้ไม่มีผลเขาใส้ใว้กันสัญญาณรบกวนเท่านั้นครับผมเคยลองไม่ใช่เครื่องมันก้เปิดติด   Tongue
beascom
member
*

คะแนน3

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2010, 06:28:15 PM »

รูปครับ รุ่นนี้  รุ่นอะไรครับ
chat101
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2010, 09:43:10 PM »

เห็นด้วยครับ น่าจะหลวมหรือปริ้นขาดครับ
beascom
member
*

คะแนน3

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2010, 11:57:16 AM »

ขอบคุณมากๆๆ ครับ  ผมลองย้ำหลวมอีกครั้ง  เจอตรงปริ้นขั้วหลอดหลวม จริงๆครับ
>> หลังจากย้ำแล้ว ใส่บอร์ดเข้าข้างในได้เลยครับ.....

>> อาการต่อไปคือ  ภาพขยายทางด้านเวอร์ ดูทีวี  โลโก้ช่อง อยู่ขึ้นติดขอบบนเลยครับ

>> ขอทราบวิธีการปรับแต่ง  หรือ  วิธีเข้าเซอวิสโหมด ครับ  ( ไม่ทราบรุ่น  ตามภาพครับ )
>> อยากได้วงจรเพื่อไปศึกษาด้วยครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์