อยากรู้เรื่อง เมนบอร์ดทีวี
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 28, 2024, 07:07:51 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากรู้เรื่อง เมนบอร์ดทีวี  (อ่าน 4117 ครั้ง)
awant
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: ตุลาคม 07, 2010, 12:40:34 PM »

เดี๊ยวนี้ทีวี สามารถเปลี่ยนเมนบอร์ดได้เหมือนกับคอมฯแล้ว  ไม่ต้องเปลี่ยน IC ทีละตัว
ท่านใดพอจะมีขัอมูลบ้าง? เยี่ยมมาก

พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2010, 12:47:28 PM »

ถามไปเพื่ออะไร
รู้ไปเพื่อการใด

ถ้าคุณเป็นช่าง งานคุณจะน้อยลง  เพราะคุณซ่อมแพง

ถ้าคุณเป็นคนเอาไปซ่อม คุณก็จะไม่ซ่อม เพราะมันแพง

จากข้อความที่ถามคุณไม่ใช่ช่างแน่นอน  ถ้าเป็นช่าง จะต้องรู้ว่าทีวีไม่มีเมนบอร์ด

pramotion
member
*

คะแนน6

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2010, 11:25:46 PM »

ที่อมร มี บอร์ดยูนีเวิลดแซลของทีวีขายครับไม่รู้ ว่าเรียกว่าเมนบอร์ดหรือเปล่า
 ไม่เอา
pana_pan
Full Member
member
**

คะแนน63

ตอบผิด-ถูก อย่าว่ากัน ลองดูก่อนไม่เสียหาย ครับ

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2010, 07:22:14 PM »

ผม เคยผ่านตาเหมือนกัน เปิดฝาหลังออกมา เจอชุดจ่ายไฟแยกสำเร็จรูปแยกไว้ ต่อมาถึงรู้ว่ามันชื่อ Power pack ...อีกไม่นานต่อมา เจอ แผงวงจร ทั้งแผงเลย ยัดใส่มา ดูเนื้องาน ของจีนแน่นอน ปุ่มกดด้านหน้าใช้งานไม่ได้ ต้องใช้ Remote ของมัน ที่แถมมากับแผงวงจร เดินดูตามบ้านหม้อ ราคา ประมาณ 600 กว่าบาท ใช้ได้ทั้ง 21"-29" แต่ภาพที่ได้มันจะไม่ได้เรื่องเอาเลย เหมาะสำหรับช่างที่ปราบมันไม่อยุ่ เจ้าของกระทู้น่าจะหมายถึง แผงวงจรนี้หรือเปล่า ถ้าเปลี่ยนแบบนี้ ราคาที่ลูกค้าได้มันน่าจะสูง อย่างอาจารย์ พรเทพ ว่า ...แต่ก็แปลก บางคนไม่ได้ลงทุนเยอะ ซ่อม อะไร ก็ต้อง 1000 ขึ้น ตลอด ...บางคน ก็ ซ่อม ไม่เป็น อาศัย มีรถไปรับ จับๆถูๆ แล้วยกส่งต่อร้าน ราคาค่าซ่อม ก็กระโดดสูง มีนะครับ ที่รู้มา
YUTTHANA ♥199
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน23

ทำไม่ได้หรือไม่ได้ทำ

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2010, 10:07:22 PM »

ที่ว่าต้องเปลี่ยนทั้งบอร์ดเลยผมคิดว่าน่าจะเป็นทางเลือกสุดท้ายนะครับ กรณีที่เอาไม่อยู่จริงๆ เช่นลายวงจรใหม้หรืออุปกรณ์เสียเยอะๆแต่สำหรับผมแล้วต้องลุยให้ถึงที่สุดละครับ เยี่ยมมาก สู้สู้นะครับเพื่อนช่าง เอาแน่

ซื่อสัตย์ ขยัน อดทน
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์