อาชีพอิสระ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 24, 2024, 01:33:05 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อาชีพอิสระ  (อ่าน 9693 ครั้ง)
wannaphong
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: ตุลาคม 02, 2010, 01:17:28 PM »

เรียนอจ.เล็กๆและเพื่อนสมาชิก ผมเป็นหัวหน้าช่างควบคุม โรงงานแห่งหนึ่งทำงานมาก็หลายปีพอมีประสบการณ์อิเลคและไฟฟ้าอยู่บ้างครับ(เน้นไปทางไฟฟ้าซะส่วนใหญ่) เรื่องอิเลคเมื่อเทียบกับหลายๆท่านแล้วผมเป็นรากหญ้าไปเลย  อยากเรียนถามครับว่า ผมมีงบอยู่ล้านกว่าๆคิดจะเปิดร้านขายอุปกรณ์และอะไหล่อิเลคพอจะเป็นไปได้ใหม
ครับแล้วหาซื้อเพื่อเป็นตัวแทนจำหน่ายได้ที่ใหน อาจต้องซ่อมเองด้วยคิดจะเรียนเพิ่มความมั่นใจกับอจ.อยู่เหมื่อนกัน
ยังเปิดรับนศ.อยู่ใช่ใหมครับ help!!!

พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2010, 01:41:38 PM »

ค้าขายผมไม่เป็น
ถ้าเลี้ยงแกะ ผมพอได้ 

ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2010, 02:15:33 PM »

ขายทางเว็บโตเร็วเหมือนกันนะครับ ใช้ทุนน้อยด้วยครับ ..ไม่ต้องมีหน้าร้าน หรือโดนสาระพัดปัญหาครับ

... ค่อยๆจับแนวทางตลาดไปก่อน ... อย่าไปลงทุนทีเดียวให้หมด ..หากมีความซื่อสัตย์-บริการดี ..ลูกค้าตรึมครับ  HAPPY2!!
eskimo_bkk-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1883

ไม่แล่เนื้อเถือหนังพวก

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2010, 02:30:20 PM »

เห็นว่าถาม....เพื่อนสมาชิก...ความเห็นส่วนตัว
ไม่ใช่จะถูกสะทั้งหมด
อาจจะไม่ตรงกับความคิดของท่านก็ ขออภัย

ผมเป็นหัวหน้าช่างควบคุม  ทำงานมาก็หลายปี ... อายุเลยเลข5 หรือยัง
  ผมมีงบอยู่ล้านกว่าๆ....ซื้อของเข้าร้านหมดแล้ว แล้วอาคาร+ร้านที่จะขายมียัง
คิดจะเปิดร้านขายอุปกรณ์และอะไหล่อิเลค....ทำเลที่ตั้ง สำคัญที่สุดอันดับแรก
อุปกรณ์และอะไหล่อิเลค...กำลังจะตาย(โรงงานต้นสังกัดไม่ผลิตอะไหล่)

หาทำเลเหมาะๆ ขายอุปกรณ์ฮาร์ดแวร์  จะดีกว่าอะไหล่ น๊อต+ตะปู+คีม ไม่เน่าไม่บูดกำไรดี

หรืออุปกรณ์ก่อสร้าง หิน + ดิน + ทราย ...สำคัญที่สุดทำเลที่จะขาย

การค้าขายมันต้องอยู่ที่ดวงด้วย
ร้านขายลูกชิ้น โยนให้หมากิน หมายังเมินเลย คนเข้าคิวซื้อกินไม้ละ5 บาท
ทราบมาว่าแกมีของ ดี
ร้านก้วยเตี๋ยวหมู ร้านผัดไท ร้านข้าวต้มกระดูกหมู ร้านขนมปังนมสด
ทำอร่อย ดี และคุณภาพเต็มร้อย
เจ๊งหมดครับ ปิดกิจการ ไปแล้ว

ตัวแทนจำหน่าย......ยืนด้วยขาตัวเราเองดีกว่า
 ต้องซ่อมเองด้วยคิดจะเรียนเพิ่มความมั่นใจกับอจ.อยู่เหมื่อนกัน.....
ต่อไปไม่กี่ปีข้างหน้าเครื่องไฟฟ้าไม่มี
ซ่อม....ใช้....พัง....ทิ้ง
อย่างเดียวแบบต่างประเทศ (เพราะไม่มีอะไหล่ผลิตออกมา ช่างกำลังเป็นตำนาน)

ท่านไม่ต้องรอรุ่นลูกหลาน
ท่านจะเห็นการเปลี่ยนแปลงของกิจการในรุ่นเรานี่หละ
โลตัส เซเว่น BIGC เยี่ยวยังไม่เสร็จเลย ลามไปยังไกลปืนเที่ยงแล้ว

ค้าขายผมไม่เป็น...แต่คิดเป็น ping!
ถ้าเลี้ยงแกะ ผมพอได้....พี่พรเทพแกหมายถึงการค้าเกรงกำไร

ติดตามการซื้อขายทองคำในตลาดทองคำ

ซึ่งจะต้องเรียนรู้ เทคนิคการซื้อขายเหมือนตลาดหุ้น

Sad
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
member
*

คะแนน1453

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2010, 04:26:12 PM »

ส่วนตัวผมมองดูแล้ว ไม่มีอาชีพใดๆดีเท่ากับการเลี้ยงแกะแล้วครับ 

การเลี้ยงแกะ เลี้ยงให้ขนยาวก็ตัดไปขายได้เงินได้ทอง 

สมัยก่อน คนเป็นหนี้เป็นคนที่มีความทุกข์มาก ในอิณสูตร (พระไตรปิฎกเล่มที่ ๒๒ - พระสุตตันตปิฎกเล่มที่ ๑๔) พระพุทธเจ้าตรัสว่า “.....ดูก่อนภิกษุทั้งหลาย คนจนเข็ญใจยากไร้ ย่อมกู้ยืมแม้การกู้ยืมก็เป็นทุกข์ของบุคคลผู้บริโภคกามในโลก.... กู้ยืมแล้ว ย่อมรับใช้ดอกเบี้ย แม้การรับใช้ดอกเบี้ยก็เป็นทุกข์.... รับใช้ดอกเบี้ยแล้วไม่ใช้ดอกเบี้ยตามกำหนดเวลา เจ้าหนี้ทั้งหลายย่อมทวงเขา แม้การทวงก็เป็นทุกข์.... (เมื่อ) ถูกเจ้าหนี้ทวงไม่ได้ เจ้าหนี้ทั้งหลายย่อมติดตามเขา มีการติดตามก็เป็นทุกข์.... (เมื่อ) ถูกเจ้าหนี้ติดตามทันไม่ให้ทรัพย์ เจ้าหนี้ทั้งหลายย่อมจองจำเขา แม้การจองจำก็เป็นทุกข์ฯ” บัดนี้ลูกหนี้รายใหญ่ของโลกคือรัฐบาลของประเทศต่างๆในระบอบทุนนิยมสามานย์ ที่ไม่รู้จักปรัชญาแห่งความ พอเพียง นักการเมืองทุจริตซื้อเสียงเข้ามาด้วยนโยบายประชานิยม กู้หนี้ยืมสินประชาชนในชาติเพื่อนำมาซื้อเสียงแจกจ่ายให้ประชาชนเอง ประเทศต่างๆเหล่านั้นกำลังมีทุกข์เพราะเป็นหนี้ เริ่มตั้งแต่ประเทศในกลุ่ม PIIGS ในสหภาพยุโรป ได้แก่ Portugal, Ireland, Italy, Greece และ Spain ลามไปถึงประเทศอังกฤษและสหรัฐอเมริกา รวมทั้งประเทศญี่ปุ่นด้วย ประเทศเหล่านี้มีหนี้สินมากกว่า 100% ของ National GDP หนี้สินท่วมล้นพ้นตัวอย่างนี้มีทางออกเพียง 3 ทางที่เป็นไปได้คือ

1.    ล้มละลาย
2.    ลดรายจ่ายและทำงานหนักขึ้นเพื่อหาทางใช้หนี้
3.    โกง

คงจะเป็นเรื่องไร้เดียงสาถ้าเราจะคิดว่ารัฐบาลโดยนักการเมืองหน้าด้านทั้งหลาย จะเลือกวิธีล้มละลาย หรือวิธีลดรายจ่ายและทำงานหนักขึ้นเพื่อหาทางใช้หนี้ ไม่ต้องคาดเดาก็ได้ นักการเมืองเลือกวิธีสุดท้ายแน่นอน นั่นคือการโกง ซึ่งทำได้ง่ายๆด้วยการพิมพ์ธนบัตรเพิ่มเพื่อเอาเงินมาใช้หนี้ ประชาชนในชาติก็จะชื่นชมกับตัวเลขของเงินที่มีมากขึ้น แต่ไม่มีใครเข้าใจถึงอำนาจการซื้อที่ลดลง เงินมีค่าลดลงตลอดเวลา สิ่งที่จะทรงคุณค่าได้แท้จริงคือทองคำ

เมื่อทุกประเทศใช้นโยบายประชานิยม ซึ่งก็คือการซื้อเสียงอย่างถูกกฏหมายนั่นเองค่าของเงินทุกสกุลก็จะลดลงเรื่อยๆ การเก็บ Wealth ในรูปของทองคำจึงดีกว่าการออมทรัพย์มาก ทองคำจะยังขึ้นต่อไปอีกเรื่อยๆ

member
*

คะแนน1453

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2010, 04:29:15 PM »

กราฟทองคำ

member
*

คะแนน1453

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2010, 04:34:25 PM »

งานประชุมใหญ่ประจำปีในปีนี้ ลุงโฉลกจะพูดคนเดียว 2 วัน เรื่อง Trading for a living ชีวิตที่ไม่ต้องมีนาย อยู่ได้อย่างพอเพียงด้วยการลงทุน เป็นเรื่องใหญ่ที่จะสรุปหลักการทั้งหมดของชมรมของเราที่สอนมาหลายปี โดยจะพูดถึงการใช้ชีวิตอย่างสุขสบาย ทำงานเพียงวันละไม่กี่นาที ก็สามารถมีรายได้ที่พอเพียงในการดำรงชีวิต สอนตั้งแต่การเลือกตลาด การกระจายความเสี่ยง การเลือกระบบที่เหมาะสม Money management และ Psychology of trading เรียกว่าวิชาการลงทุนทั้งหมด สรุปลงใน 2 วัน หลังจากนั้นก็จะมีการ ฟันธง เหมือนกับทุกๆปี ปีนี้จะฟันธงเรื่อง หุ้นไทยใน Wave 3 ทั้งหมดนี้ไม่มีการบันทึก VDO นะครับ ไม่อนุญาตให้ถ่าย VDO หรือบันทึกเสียง เพราะเสี่ยงต่อการผิดระเบียบของ กลต ใครที่พลาดงานนี้ก็น่าเสียดาย เฉพาะ Trading for a living ก็เป็นบทสรุปสุดยอดของชีวิตแล้ว ยังแถมด้วยการฟันธง หุ้นไทยใน Wave 3 ซึ่งจะให้ผลกำไรที่เกินพอเพียงในปีต่อไป
เรากำลังจัดตั้งมูลนิธิโฉลกดอทคอม มีสมาชิกที่ได้กำไรจากระบบ บริจาคทรัพย์เข้ามากว่าสองล้านบาทแล้ว ขอบคุณมาก ต่อไปเราจะสร้างอาคารของชมรมที่ปฏิบัติกรรมฐาน ห้องประชุม และ ฯลฯ สำหรับสมาชิกทุกคนจะได้ใช้เป็นศูนย์กลางสำหรับติดต่อกันได้โดยสดวก การจัดตั้งมูลนิธิเสร็จเรียบร้อยเมื่อไหร่จะรายงานให้สมาชิกรับรู้ต่อไปนะครับ หวังว่าพวกเราจะได้มีศูนย์กลางของขมรมที่จะใช้ในการประกอบกิจการด้วยกันต่อไป

บ้านพักของลุงโฉลก สมาชิกผ่านไปก็แวะมาดูงานได้นะครับ

pana_pan
Full Member
member
**

คะแนน63

ตอบผิด-ถูก อย่าว่ากัน ลองดูก่อนไม่เสียหาย ครับ

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2010, 06:14:43 PM »

อย่างหลายๆความเห็น ข้างบน สรุปคือ ไม่สนับสนุนให้เปิดเลย ร้านซ่อมในซอยที่ผมอยุ่ แต่ก่อน มี 3 ร้าน งานไม่ขาด ปัจจุบันไม่มีเหลืออยุ่แล้ว ...เป็นร้านเกมส์ & Mini Mart ไปหมดแล้วครับ ร้านกำลังปิดตัวลง แต่เรากำลังจะเปิดร้านขายอะไหล่ ...ลอง ค่อยๆคิดไปนะ ตอนนี้ผมก็แย่เหมือนกัน ไม่รุ้ว่าคิดผิดมั้ย มาเรียนด้านนี้ แต่ก่อนรุ่งเรื่องมาก เดี๋ยวนี้ ตั้งแต่ สินค้า จีนมา ถูกๆ เทคโนโลยี่ เพียบ ตั้งตัวไม่ทันเลย ...กำลังคิดอยุ่ว่า จะไปทำเกี่ยวกับ อาหารสัตว์ และ พืช น่าจะโอ เค กว่านี้ ครับ
thanawut.
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน104

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2010, 10:46:38 PM »

ถ้าอายุขึ้น50มีเงินเก็บออมจากการทำงานได้ล้านกว่าอย่าไปคิดทำการใหญ่ ปวดกบาลเปล่า ถ้าอายุขึ้น50มีกิจการเป็นของตนเองค้าขายกำไรได้ล้านกว่ามีลูกหลานช่วยสานงานต่อก็ทำไปเถอะ  ถ้าเป็นผมอายุ50มีเงินล้านกว่าไม่มีหนี้สินหากินก๊อกๆแก๊กๆสบายใจเฉิบ เข้าวัดทำบุญสงบจิตสงบใจ  เพราะดูท่า50กว่าแล้วอีกไม่นานอย่าว่าแต่เงินล้านเลย100ล้าน1000ล้านก็ไม่มีความหมาย. "ขอร่วมคุยด้วย.ขอบคุณครับ"
hongnoi♥
member
*

คะแนน405

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2010, 11:13:06 PM »

ขอคุยด้วยคนนะ..  คือผมไม่รู้ว่าคุณ wannaphong อายุเท่าไหร่นะ  แต่ถ้าเป็นผมนะ
 ผมจะเก็บเงินล้านกว่า ๆ นั้นไว้ หลีกเลี่ยงการทำอะไรที่มีอัตตราเสี่ยงสูง ๆ เก็บมันไว้อย่าง
 นั้นแหละ แล้วก็หากินก็อก ๆ แก๊ก ๆ ไปเรื่อย ๆ ค่าเวลาไป เพราะเรายังมีแรงอยู่ เงินล้าน
 กว่า ๆ นั้นก็เก็บไว้ เผื่อเจ็บ เผื่อไข้ หรือเผื่อลูก ๆ เขาเดือดร้อนในวันข้างหน้า
  สำหรับเรา สองคนตายาย จะกิน จะใช้ซักเท่าไหร่ เด็ก ๆ ก็โตหมดแล้ว ว่าแต่ว่าอย่าไป
 เผลอทำเด็กขึ่นมาอีกก็แล้วกัน... แฮ่..แฮ่..

สามารถ หงษ์น้อย  ร้าน หงษ์น้อย อิเล็คโทรนิค
 123 โชคชัย 4  ชอย 54  ลาดพร้าว เขตลาดพร้าว กรุงเทพ 10230
  02-9311788  087-9076213
member
*

คะแนน1453

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2010, 06:35:55 AM »

การเก็บเงินล้านกว่าๆนี้ มีหลายวีธีนะครับ

***ถ้าเก็บในธนาคาร ยิ่งเก็บนาน เงินยิ่งหมด (ค่าของเงินลดลง เช่นวันนี้ค่ารถเมค์ 8บาท ต่อไปไม่ใช่ 8บาทแน่ๆ
ทองวันนี้ 18000บาทต่อ1บาท ต่อไปไม่ใช่แน่ บ้านหลังละ1ล้านบาทในวันนี้ ต่อไปไม่ใช่ราคานี้แน่) ดังนั้นต้องคิดให้ดี
***ถ้าไปซื้อทีดินเก็บไว้ ต่อไปทีดินขึ้นแน่ แต่ต้องดูทีเป็นนะ
***ถ้าซื้อบ้านเก็บไว้ต่อไปบ้านขึ้นแน่ แต่ต้องดูบ้านเป็นนะ

ดังนั้นจะทำอะไรคิดให้ดีๆ ค้นหาตัวเองให้เจอว่าตัวเองถนัดด้านไหน ทำอย่างไรให้เงินเก็บของเรามีผลกำไรอย่างน้อยปีละ20-25% ถ้าทำได้ ไม่กี่ปีก็รวยมากๆเลย เพราะต้นทบดอก ดอกทบต้น

member
*

คะแนน1453

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2010, 06:51:41 AM »

คิดแบบกว้างๆนะ คิดที่กำไรปีละ25%
1ปี  1250000
2ปี  1562500
3ปี  1953125
4ปี  2441406
5ปี  3051757

10ปี 9313227 (เก้าล้านกว่าๆ)
20ปี86.736.185  (เเปดสิบหกล้านกว่าๆ)

worathep-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน712

รุ่งเรืองอิเล็กทรอนิกส์

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2010, 07:08:45 AM »

ทำอย่างผมก็ได้ ผมเป็นที่ปรึกษาด้านเศรษฐศาสตร์ของหน่วยงานรัฐหลายแห่ง
แต่ที่ทำมากก็กรมชลฯ สร้างเขื่อน ตอนนี้ Early แล้ว อาศัยมีความรู้เรื่อง
อิเล็กทรอนิกส์เพราะศึกษาและซ่อมมาตั้งแต่สมัยเครื่องหลอด จนมาเป็นทรานซิสเตอร์
แล้วมาเป็น IC แล้วมาเป็น computer ผมซ่อมมาตลอด

พอ Early มาก็ใช้บ้านเปิดเป็นร้านซ่อมเครื่องไฟฟ้า TV Computer ไม่ต้องเสียค่าเช่า
แล้วใช้แจกใบปลิวกับลงโฆษณาใน net พร้อมกับขาย TV com มือสองด้วย
ลืมบอกไปร้านอยู่ในซอยลึกเหมือนกัน ค่าโฆษณาทาง net ไม่เสียเลย
เดี๋ยวนี้ผมอยู่ได้สบาย ในขณะที่ร้านซ่อมท่านอื่น บอกไม่ดี คิดเปลี่ยนอาชีพ
ลูกค้าใกล้บ้านผมกวาดเรียบเพราะผมซื้อรถเข็นคันหนึ่ง 1200 บาท ใครเสีย
แค่มาบอกผม ผมเอารถเข็นไปเข็นถึงบ้าน ซ่อมเสร็จก็เข็นไปส่งเขา
แต่ผมซ่อมเครื่องมีเคล็ดลับอยู่อย่างหนึ่ง ผมรับทุกเครื่องถึงแม้กำไรน้อย
หรือบางทีเท่าทุนก็รับ เอาลูกค้าไว้ก่อน แต่ขาดทุนไม่รับ ผมจึงมีงานเยอะ เดือนหนึ่งได้หมื่นกว่าถึงสองหมื่น
พอค่าไฟ ค่ากับข้าว ค่าน้ำมันรถแล้ว แต่กว่าลูกค้าจะรู้จักเราก็ใช้เวลา 3 ปี ครับ ท่านทนได้ไหม
กิจการผมก็กำลังขยายเริ่มเป็นที่รู้จักของคนไกลร้านผม มีบริษัทต่างๆเริ่มเรียกให้ผมไปซ่อม คอม ให้เขาแล้ว
ต่อไปทำคนเดียวไม่ได้แล้ว ต้องจ้างช่างมาช่วย

เงินที่ได้จาก Early ก็ไม่ต้องเอาออกมาใช้ เอามาแค่ลงทุนซื้อเครื่องมือ จัดร้านนิดหน่อย

คำถามดี เอาไป +1 ครับ

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ราคาคุยกันได้ โทร 02-6934724
thanawut.
member
*

คะแนน104

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2010, 08:09:20 AM »

สรุป.ซื้อทอง. ทอง. ทอง. ตามที่คุณพรเทพให้เหตุผลมา.และที่สำคัญพอมีทองก็อย่าเผลอเป็น "ป๋า" ก็แล้วกัน.อิ.อิ.อิ.
member
*

คะแนน1453

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2010, 08:22:47 AM »

การซื้อทองก็ต้องเรียนรู้
ทองมีทั้งทองแท่ง 95 %  96.5% 99.99%
ทองรูปพรรน
ทองไทย
ทองนอก
ทองGF
GFก็มีทั้งตั๋วเล็ก  ตั๋วใหญ่ และมีทั้งของในและของนอก

สรุปแล้วไม่ว่าจะทำอะไรก็ต้องมีความรู้

***ที่ผมมาพูดก็เพื่อเป็นแนวทางในการคิด ไม่ใช่ว่าต้องทำตามผม
ส่วนคุณthanawut. แซวผม ผมก็เข้าใจ

jukkrit
member
*

คะแนน5

ซ่อมในราคาเหมาจ่าย

« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2010, 09:08:07 AM »

ผมขอตอบบ้างนะครับ
ถึงผมจะอายุไม่มาก แต่หากเราต้องการจะทำเงิน ด้วยการซื้อทองแล้วจะสนุกอะไรครับ
ทำธุรกิจ ขายอุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์ ทำได้ครับตามที่ท่านชอบและอยากทำ จากประสบการณ์ที่ท่านสั่งสมมา
แต่ผมว่าก็ไม่ควรทำหมดครับ 80 % ที่เหลือเผื่อไว่ครับ มันไม่แน่นอน

ซ่อมราคาเหมา
DDP Servisc
69/5 ต.ลำภู อ.เมือง จ.หนองบัวลำภู 39000
0861576639
บริการเครื่องเสียงพร้อมเวที
wannaphong
member
*

คะแนน1

« ตอบ #16 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2010, 11:06:43 AM »

ขอบคุณ ขอบคุณทุกกำลังใจครับ ผมว่าทุกการลงทุนเป็นความเสี่ยงครับ คนไทยถ้าทำอะไรก็ไม่แพ้ชาติในโลก อยู่ที่ความพยายาม คิดดีทำดีคงเจริญได้ในอีกไม่นาน ความชอบจะทำให้คนเรามีความพยายาม
ผมว่าเทคโนโลยี่คงจะยังมีในโลกนี้อีกนานเท่านาน สิ่งใหม่มีเข้ามาสิ่งเก่าราคาย่อมถูกลงเป็นธรรมดา อยู่ที่่เราจะปรับตัวอย่างไรต่างหาก (ไม่ทราบพูดถูกใหม) ยังไงก็ขอน้อมรับครับสำหรับคำชี้แนะที่ทุกท่านช่วยแนะนำ THANK!!
แวมไพร์-LSVteam♥
member
*

คะแนน912

..เรียนให้รู้เป็นครูเขา.Learning by doing

« ตอบ #17 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2010, 12:05:34 PM »

ถ้ายังหนุ่มยังแน่ ลองฝึกงานกับผมก่อนไหมครับ จะได้แข็งแกร่ง
b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #18 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2010, 12:23:18 PM »

Smileyผมชอบแนวคิดพี่worathep-LSV team ยืนบนขาตัวเอง เงินที่มีอยู่มันไม่พอจะไปทำอะไร
ได้มากมาย เอาไว้หมุนซื้ออะหลั่ย ถ้ากลัวก็ซื้อประกันการเจ็บป่วยไว้นิดหน่อย
และผมเห็นด้วยกับการบริการแบบกันเองง่ายๆ และก็ทำแนวนี้ ก็ไม่ว่างงาน
มีแต่เพิ่ม งานยังมีให้ทำครับ ทุกวันนี้งานได้เงินเยอะไม่รับ (เสี่ยงเจ็บตัวเจ็บใจ) น้อยแต่ได้แน่
ความมีความจนอยู่ที่พอแค่ไหน ถ้าไม่รู้จักพอก็ไม่มีวันรวย ทำงานรัฐหรือบริษัทฯ
นานๆสมองมึน ไม่กล้าเดินไปข้างหน้า ค่อยเป็นค่อยไปดีกว่าครับ Cheesy

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
worathep-LSV team
member
*

คะแนน712

รุ่งเรืองอิเล็กทรอนิกส์

« ตอบ #19 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2010, 03:04:52 PM »

ผมแค่ พอเพียง ยังไม่รวย
ผมรู้จักวิธีหาเงิน(ทำงานน่ะ)และรู้วิธีใช้เงิน(ใช้เงินเป็น)
ถึงมีรายได้น้อยก็อยู่ได้อย่างมีความสุข ตรงข้ามกับเพื่อนผม
เป็นช่างเหมือนกัน ซ่อมเก่งกว่าผมมาก มีรายได้เดือนหนึ่ง 5 หมื่นบาท
แต่เขาไม่พอใช้ เพราะทุกเย็นหลังเลิกงานจะมีเพื่อนฝูงมาชวนกินเหล้า
เงินที่หาได้ก็เลยหมดไปเพราะเรื่องไร้สาระ

คนเราต้องสร้างฐานะจากความพอเพียงก่อน หลังจากนั้นจึงค่อยคิดรวย
คนที่เราเห็นเขารวยเป็น พันล้าน หมื่นล้าน เมื่อก่อนนั้นเขาก็เริ่มจาก พอเพียง ก่อนทั้งนั้นครับ

ผมมีโครงการจัดตั้งเป็นบริษัทเมื่อผมมีลูกค้ามากแล้ว อยู่ได้แล้ว
เมื่อเป็นบริษัท มีงานมาก ก็จะมีเงินมากพอที่จะลงทุนทำโรงงานเล็กๆ
ประกอบ TV และ Computer ขายในประเทศก่อน ถ้าไปได้ก็จะส่งออกนอกด้วย

ส่วนงานสอนคอมพิวเตอร์ของผมก็กำลังมีนักเรียนมาเรียนที่บ้านมากขึ้นทุกปี
ถ้ามีนักเรียนมากพอ ผมก็จะมีเงินมากพอที่จะไปเช่าตึกแถวแล้วเปิดเป็นโรงเรียน
สอนซ่อมคอมพิวเตอร์และซ่อม TV และเครื่องไฟฟ้าต่างๆ

งานทั้งหมด ไม่กู้เงินมาทำ เอากำไรที่ได้ลงทุนทำไปเรื่อยๆ ถ้ายังไม่มีเงินพอก็ไม่ทำ
มีเงินน้อย ทำน้อย มีเงินมาก ทำมาก ไม่มีเงิน ไม่ทำ ทำเท่าที่ทำได้ครับ

ถ้างานผมสำเร็จ ผมจะเชิญสมาชิก leksound มากินเลี้ยง เปิดบริษัทของผมครับ

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ราคาคุยกันได้ โทร 02-6934724
ถาวร-LSVteam
member
*

คะแนน955

« ตอบ #20 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2010, 03:56:43 PM »

เจ้าตัวคงสนใจทางงานซ่อมอิเล็ก  แต่งานขาย ต้องศึกษาอีกมากอย่าลงทุนมาก อะหลั่ยบางตัว หมดยุกต์ หมดกันเลยเป็นขยะอย่างเดียว  ถ้าจะทำจริง ศึกษาก่อน แหล่งซื้อ อะหลั่ยที่จำเป็นต้องมี ข้อมูลการแทนอะหลั่ย การเลือกสั่งของจากที่มีคุณภาพ เพราะว่าอะหลั่ยพวกนี้มีของด้อยคุณภาพเยอะมาก ต้องดูให้เป็นว่าตัวไหนของเทียม ใช้ได้ หรือใช้ไม่ได้  ถ้าต้องการทำจริง ฝึกงานก่อนครับ เป็นลูกจ้างเขาก่อน แล้วจะค่อยๆเรียนรู้เอง คนเราถ้าไม่เคยเป็นลูกจ้างเขามาก่อน จะเป็น เถ้าแก่ที่ดีได้ยาก (ไม่ใช่ว่าเป็นไม่ได้)

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์