ท่านใดเขียน GX developer ได้บ้างครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 19, 2024, 08:14:01 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านใดเขียน GX developer ได้บ้างครับ  (อ่าน 10026 ครั้ง)
nypol ♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน25

HS3LFC

« เมื่อ: กันยายน 24, 2010, 04:50:13 PM »

Sad  จะขอคำปรึกษา เรื่องคำสั่งต่างๆ ขอบคุณครับ ขอบคุณ

decha
member
*

คะแนน3

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2010, 12:01:34 AM »

มีคำสั่งอะไรบ้างที่สงสัย
nypol ♥
member
*

คะแนน25

HS3LFC

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2010, 09:18:32 PM »

ขออภัย ครับที่ไม่ได้เข้ามาหลายวัน? ขอบคุณมากครับที่กรุณาเข้ามาอ่าน และต่อกระทู้ พอดีผมกำลังศึกษาเรื่องนี้อยู่เผื่อจะได้พัฒนางานบ้าง
ช่วงนี้ เครื่องจักรที่ที่ทำงานเข้ามาใหม่ เป็น PLC เสียส่วนมาก มีของมิตซู,ออมร่อน แต่ทีผมสงสัยก็ของมิตซูนี่แหละ คือ
คำสั่ง SET (S0,S1,S..............) อย่างในตัวอย่างน่ะครับ คือใน Ladder ไม่เห็นมีหน้าสัมผัสใช้งานเลย เขาต้อง set (S เหล่านี้เพื่ออะไรครับ) ในส่วนของคำสั่ง set และ reset ก็พอเข้าใจ คือมันต้องใช้สั่ง on m หรือ S ต่างๆ พอ reset ก็ off ที่สงสัยคือ set S แล้ว S เอาไปใช้ที่ไหน ขอบคุณครับ!!! ขอบคุณ
decha
member
*

คะแนน3

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2010, 08:51:43 AM »

1.อาจจะเขียนไว้ แต่ไม่ได้เอาไปใช้ หรือมีการแก้ไขโปรแกรมแต่ไม่ได้ลบ

2.อาจจะใช้ที่จอ touch screen   
nypol ♥
member
*

คะแนน25

HS3LFC

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2010, 08:17:30 PM »

ขอบคุณมากครับ  แต่เครื่องที่ทำงานผมไม่มี touch screen ครับ ถ้าการแก้ ladder แล้วลืมลบก็เป็นไปได้ แต่เครื่องอื่นที่การทำงานของขั้นตอนต่างๆไม่เหมือนกัน ก็ยังมีการใช้คำสั่ง set S และ ZRST S2o.....S50  อยู่อีก เช่นในตัวอย่างน่ะ ครับ  ผมก็เลยคิดว่าเขาต้องมีความสำคัญแน่ๆเลย หรือเป็นการป้องกัน โปรแกรม ERROR หรืเปล่า (ผมคิดเอง) ผมเคยได้ยินอาจารย์ท่านหนึ่งท่านสอนอยู่ที่ พระนครเหนือ (ตอนนั้นผมยังไม่ได้สนใจเรื่องนี้) แกบอกว่า PLC ถ้าเขียนไม่ดีใช้ไปสักระหนึ่งมันจะ error ผมก็ไม่เข้าใจว่าเป็นไปได้อย่างไร แต่ที่ผมเจอ error ส่วนมากมาจาก in put มากกว่า  หรือผมจะลองลบ มันออกดู ขอความเห็นหน่อยครับ ขอบคุณครับ Cheesy
decha
member
*

คะแนน3

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2010, 06:55:33 PM »

CPU อะไรครับ FXcpu/ Qcpu/Acpu
ลอง Find contact ดูหรือยัง S0..S1....S2....Sn
ถ้ามีคำสั่ง SET  S...  ก็น่าจะมี RST S....  ด้วย
แล้วเครื่องจักร ใช้ระบบอะไรบ้าง เช่น  ระบบนิวเมติกส์ Hydraulic, servo drive  หรืออื่นๆ
nypol ♥
member
*

คะแนน25

HS3LFC

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2010, 08:39:46 PM »

สวัสดีครับ เครื่องจักรของผมใช้ระบบนิวเมเติก ครับ เป็น FX cpu ครับ  มีคำสั่ง set&reset  S..... มีครบครับ ลอง Find device ดูแล้วครับ ไม่พบ หน้าคอนแท็ค เลย ของ S ต่างๆ ไม่มีเลยครับ  Cheesy Cheesy
asus001
member
*

คะแนน0

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2010, 03:03:33 PM »

น่าจะเป็นอันนี้นะครับ

---------------------------------------------------------------

http://download.mitsubishi-automation.com/branch/database/service/downloads_manager.php?PHPSESSID=1itak1ak081ohsg3mvs0jufdi3&portal_id=1&type=doc_loc&id=4523&doc_type=man&scat=&sprod=2&sstr=&bt_submit=Search+%2F+Overview&portal_id=1&PHPSESSID=1itak1ak081ohsg3mvs0jufdi3

โหลดดูจากลิงค์ข้างบน 

ส่วนของบทที่ 3 " Step  ladder instruction  " 
yongyut
วีไอพี
member

คะแนน12

ความลับไม่มีในโลก

baison_yut@hotmail.com
« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2010, 10:06:06 PM »

สวัดดี่ครับ  ตามที่ผมดูทำไมไม่ไปดูที่ขั้วสายที่ต่อออกจาก CPU ละครับว่าได้ต่อใช้งานหรือไม่(ผมดูจากที่พี่ส่งมานะครับ)  Cool
nypol ♥
member
*

คะแนน25

HS3LFC

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2010, 09:37:52 PM »

ขอบคุณครับ พอดีคำสั่งแลดเดอร์ที่ผมสงสัย มันอยู่ในตัวโปรแกรม น่ะครับ input (X) output (Y) ไม่เป็นไร ครับ! และขอบคุณท่าน asus001 ด้วยครับ ผมลองโหลด มาแล้วครับ เดี๋ยวจะลองศึกษาดู ผมว่าน่าจะเป็นคำสั่ง STL หรือ SFC ประมาณนี้แหละ ถ้าผมเข้าใจแล้วเดี๋ยวจะมารายงานครับ สวัสดีครับ Cheesy
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์