ใครทราบวิธีการ Config Router ADSL TP-Link TD-8610 บ้างครับช่วยหน่อย
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 04:18:48 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครทราบวิธีการ Config Router ADSL TP-Link TD-8610 บ้างครับช่วยหน่อย  (อ่าน 9269 ครั้ง)
ARHLEE
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: มิถุนายน 01, 2007, 08:33:36 AM »

สาย  สัญญาน OK  แต่เข้าอินเตอร์เน็ตไม่ได้  ไม่ทราบว่าต้อง Config อย่างไร ขอบคุณครับ

winai4u-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน673

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2007, 10:56:45 AM »

สาย  สัญญาน OK  แต่เข้าอินเตอร์เน็ตไม่ได้  ไม่ทราบว่าต้อง Config อย่างไร ขอบคุณครับ
ต้องดูในคู่มือครับ แต่ละยี่ห้อไม่เหลมือนกันแต่โดยหลัก ๆ แล้ว มีขั้นตอนดังนี้ครับ
1. เสียบสายแลนจากเร้าเตอร์เข้าที่การ์ดแลนครับ
2. เปิดโปรแกรม IE ขึ้นมาครับ ในช่อง Address ให้ใส่ค่า ตามที่คู่มือของเร้าเตอร์แจ้งมา เช่น
้http://192.168.1.1 อะไรประมาณนี้ครับ เมื่อเข้าได้แล้วมันจะถาม Username กับ Password ซึ่งเป็น รหัสผ่านสำหรับเข้าไป Config Router ครับผม ตัวนี้ดูในคู่มือด้วยครับปกติเค้าจะบอกไว้
3. เมื่อเข้าไปแล้ว ให้หาส่วนของ VCI , VPI, Encepsulation ครับ(ดูในคู่มือ) แล้วให้ใส่ค่า VCI , VPI , Encepsulation ของผู้ให้บริการอินเตอร์เน็ตครับ (ดูจากใบแจ้ง การใช้งานของผู้ให้บริการอินเตอร์เน็ตที่ท่านขอใช้บริการ)
4. หาช่องที่ให้กรอก Username กับ Password แล้วกรอก Username กับ Password ที่ผู้ให้บริการให้มา จากนั้นหลังจากกรอกไปแล้ว ให้ดูที่คู้มือของเร้าเตอร์ว่าต้องคลิ๊กอะไรต่อครับ เช่น Summit หรือ Commit and Reboot ครับ อันนี้ขึ้นอยู่กับแต่ละยี่ห้อครับ

ถ้าสะดวกที่จะ Scan User manual มาให้ดูก็จะสามารถอธิบายได้ง่ายขึ้นครับผม  Tongue
boony
วีไอพี
member

คะแนน27

ไม่เก่ง แต่ไม่หยุดที่จะเรียนรู้

boonybaw@hotmail.com
« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2007, 11:30:47 AM »

user /password ที่มาจากโรงงาน เป็น admin ทั้งของตัว แล้ว เข้าไปตั้ง ค่า ของ ISP ใน wan
รายละเอียดก็ตามที่ พี่ เขาบอก
เข้าไปดูการตั้งค่าของ VCI  / VPIของแต่ละ IPSได้ ที่นี้

ไม่เก่ง แต่ไม่หยุดที่จะเรียนรู้
w w w .6173it.com
แบ่งแบ่งกันไป
ARHLEE
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2007, 09:26:44 AM »

Cheesy Smileyทั้งสองท่านเลย ขอบคุณครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์