ท่านใดเคยปลูกต้นกล้วยด้วยวิธีเอารากชี้ฟ้าบ้างไหมครับ..
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 07:57:37 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านใดเคยปลูกต้นกล้วยด้วยวิธีเอารากชี้ฟ้าบ้างไหมครับ..  (อ่าน 2965 ครั้ง)
ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« เมื่อ: กันยายน 15, 2010, 12:22:40 PM »

..(ได้ข่าวว่า)...ปลูกหน่อเดียวต้นกล้วยจะออก4- 5ต้นเลยหรือครับ .. กำลังสั่งหน่อกล้วยมาปลูกรอบสวนปาล์มครับ หากได้ผลดีจะลองทำบ้าง  Cheesy HAPPY2!!

b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 15, 2010, 12:38:47 PM »

ping!ไม่เคยลองครับ แต่ถ้าดูที่หน่อกล้วยมีตาเล็กๆรอบหน่อ มีความเป็นไปได้จะ
งอกออกในเวลาเดียวกัน หากตัดต้นออกเหลือแต่หัวหน่อ แล้วคว่ำลงเพื่อ
ไม่ให้หน่อกลางงอก แต่ไม่น่าจะดี มันอาจแย่งอาหารกัน กลายเป็นกล้วยแคะ
ก็เป็นได้ ลองดูน้อยๆก่อนครับ ยังไงก็กล้วยๆอยู่แล้วครับ Cheesy

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์