โน๊ตบุ๊คdellจอมืดแต่เห็นภาพรางๆทำงานได้ปกติแก้ไขที่ไหนครับถ้าซ่อมราคประมาณ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 12:18:15 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โน๊ตบุ๊คdellจอมืดแต่เห็นภาพรางๆทำงานได้ปกติแก้ไขที่ไหนครับถ้าซ่อมราคประมาณ  (อ่าน 17642 ครั้ง)
ANUARP
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กันยายน 12, 2010, 12:18:37 AM »

โน๊ตบุ๊คdellจอมืดแต่เห็นภาพรางๆทำงานได้ปกติแก้ไขที่ไหนครับถ้าซ่อมราคประมาณเทารัยครับ

รบกวนด้วยครับหาซื้ออะไหลที่ไหนครับรบกวนผู้รู้ด้วยครับ ไม่เอา cry2!!

worathep-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน712

รุ่งเรืองอิเล็กทรอนิกส์

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 12, 2010, 02:53:25 AM »

Hi Volt หรือ Back light เสีย

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ราคาคุยกันได้ โทร 02-6934724
sathian
member
*

คะแนน1

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2010, 05:37:39 PM »

ซื้อทาง internet  ได้เลยครับ หรือห้างเซียร์กับพันทิพย์ ก็มี
sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 01:16:15 PM »

น่าจะเป็น HV.หรือเปล่าครับ กด fn + เพิ่มความสว่างแล้วหรือยังครับ ยังงงๆ ผมสอบถามทางร้านซ่อมโน๊ตบุ๊ค ซ่างก้อฟันธงอย่างใดอย่างหนึ่งก้อไม่ได้ ชุด HV หรือว่า จอ LCD มันเสีย กะว่าจะซื้อ prat อะไหล่มาเปลียนเอง
ประหยัดค่าแรงซะหน่อย ลองวัดไฟ 12 โวลท์ขาออก ที่ไปเลี้ยงหลอด แบคไลท์ภายในจอ ดูก็ได้ครับ ลองดู..
unicorn99
member
*

คะแนน1

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2011, 03:00:53 PM »

น่าจะเป็น HV.หรือเปล่าครับ กด fn + เพิ่มความสว่างแล้วหรือยังครับ ยังงงๆ ผมสอบถามทางร้านซ่อมโน๊ตบุ๊ค ซ่างก้อฟันธงอย่างใดอย่างหนึ่งก้อไม่ได้ ชุด HV หรือว่า จอ LCD มันเสีย กะว่าจะซื้อ prat อะไหล่มาเปลียนเอง
ประหยัดค่าแรงซะหน่อย ลองวัดไฟ 12 โวลท์ขาออก ที่ไปเลี้ยงหลอด แบคไลท์ภายในจอ ดูก็ได้ครับ ลองดู..

ช่างไม่ฟันธง ก้อเพราะเค้าต้องทำมาหากินน่ะครับ คุณ จะให้เค้าฟันธง แล้วก้อไม่ซ่อมแต่จะเอาคำตอบเค้าไปซื้ออะไหล่มาซ่อมเอง แล้วช่างได้อะไรครับ บ้างท่านพอเปลี่ยนตามที่ช่างบอก แต่ก้อยังไม่ได้ ก็โทษช่างอีก...ทั้งที่เค้าไม่ได้อะไรเลย........
ผมมีลูกค้าอาการจอมืดครับ วิ่งมาหา 2-3 รอบไม่เอาเครื่องมาสะทีผมบอกจุดไป 2-3 จุดเสีย แพจอ hi-vote..penal จอ เค้าไปซื้อทำเอง 2 อย่างแรก..ทำไม่ได้วิ่งมาถามผมจะให้ผมลองจอให้ 200 ผมบอก 500 ค่าแกะและถามข้อมูลมาเยอะแล้ว...สุดท้ายตกลง สรุปจอไม่เสียเทสกะเครื่องอื่น ปกติ...ทีนี้หน้าเจ้าของเริ่มเสียสิ...ผมเฉยๆ...สุดท้ายให้ผมซ่อม ผมสงสารคิด อีก 500 เป็น 1000 สบายใจไป แต่จะขอหักกะของที่ซื้อมาให้ผมคือขายต่อน่ะครับ แพรจอ กะ hi-vote  ผมบอกไม่เอาผมมีที่ซื้อราคาช่าง เก็บไว้เถอะครับ เพื่อเครื่องเสียคั้รงหน้าอาจอาการพวกนี้ก้อได้ ...กลับไปยิ้มแห้งๆๆๆ.
...................ผมไม่ได้เก่งอะไรมากครับแค่ทำได้ มือถือ pc notebook...ทีวีเสียผมส่งซ่อม  เครื่องซักผ้าเสียผมส่งซ่อม ทั้งทีรู้ว่าบางอาการผมหน้าจะทำได้แต่ก็น่ะ ...หลายเหตุผล ไม่เอา
...ผมคิดว่าเอาแค่เฉพาะทางพอมากไปปวดหัวแบ่งๆกันกิน ราคาเรารับได้ก้อ ok แถมยังสร้างพันธมิตรอีก เค้ารับงานให้ผม ผมรับงานให้เค้า สบายใจ...มีเพื่อนรวมทางสายเดียวกัน.... เยี่ยมมาก
salaservice
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน0

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2013, 09:54:08 PM »

Hi Volt หรือ Back light เสีย

ผมก็เจอเหมือนกันครับอาการนี้เลย  แต่ตอนแรกที่โชว์ยี่ห้อ Dell สว่างปกติ หลังจากนั้นมืดพอเห็นลางครับ  อยากทราบวิธีแก้ใขหน่อยครับ ขอบคุรครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์