Nootbook Hp 6530s เม้าท์แพด มันเลื่อนไม่ค่อยได้ครับถ้าเปิดนานๆ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 25, 2024, 05:31:37 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Nootbook Hp 6530s เม้าท์แพด มันเลื่อนไม่ค่อยได้ครับถ้าเปิดนานๆ  (อ่าน 7044 ครั้ง)
sangvien
member
*

คะแนน10

« เมื่อ: สิงหาคม 31, 2010, 04:32:05 PM »

ช่วยวิเคราะห์ ด้วยครับ มันบางครั้ง เลื่อนแล้วติดโดยใช้นิ้วมือเลื่อนครับ บางครั้ง เลื่อน ขึ้นลงได้อย่างเดียว ซ้าย ขวา ไม่ได้ บางครั้ง ดับเบิ้ลคลิก ก็กระโดด ไปไหนก็ไม่รู้ บางครั้ง ก็ค้างไปเฉยๆ  แต่ เข้าไปดูใน ก้อปกติครบ ปรับไว้ ดีฟอล ปกติ แต่ลองเอาเม้าทื usb มาต่อข้องนอกใช้งานได้ปกติ ครับ ช่วยแนะนำเบื้อต้นด้วยครับ ว่าจะพอแก้ไข หรือซ่อมแซม ได้หรือเปล่า ครับ เม้าท์แพด ตัว ถ้าเปลี่ยน ใหม่มันแพงหรือเปล่าครับ ตอนนี้ก้อลอง ติดตั้งวินโดว์ใหม่ ก้อเหมือนเดิม ตรวจเซ็คไวรัส ก้อไม่มี น่าจะเป็นที่ตัว hardware น่ะครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ  ขอบคุณ Kiss

sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2010, 06:04:13 PM »

touchpad มันต้องลงไดร์เวอร์หรือเปล่าครับ ตอนนี้ใช้วินโดว์ Xp อยู่ครับ เดี๋ยวจะลองใช้ windows vista กับ windows 7 ดูครับ แต่ผมลองเข้าไปดูใน Bios โดยใช้ touch pad มันก้อเป็นน่ะครับ บางครั้งก้อ เลื่อนได้ปกติ บางครั้งก้อ ดับเบิ้ลคลิก กระโดด ครับ ใน  Bios เราตอ้งไปตั้งอะไรหรือเปล่าครับ
หลวงเภาจอมลีลา ♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน60

ลิขิตฟ้า ฤาจะสู้มานะตน

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2010, 06:22:07 PM »

บางเครื่องมาผมก็เคยเจอครับ แต่น้อยมีแค่เครื่องสองเครื่องที่อาการเอ๋อ ..

พิมพ์ไม่ตรงแป้นบ้างพิมพ์ ก เป็นเลข 5 บ้าง สรุประบบวินโดว์รวน อาการของท่านเนี้ย ..

ลองลงวินโดว์ใหม่ดูก่อนครับ ถ้ายังเป็นอยู่อีกก็เป็นที่เครื่องแล้วครับผม ..

ค่อยมาว่ากันอีกทีครับ ..

“ยิ่งเอามันยิ่งอด ยิ่งสละให้หมดมันยิ่งได้”
sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 01, 2010, 09:13:42 AM »

ผมลองลงวินโดว์ใหม่แล้วครับ ก็ไม่ได้เหมือนกันครับ ทั้ง windows xp /win7 ครับ ยังไม่ได้ ปกติ ตัว touch pad เราลงวินโดว์ มันก็น่าจะใช้ได้ใช่หรือเปล่าครับ โดยที่เราไม่ต้อง ติดตั้งตัวไดร์เวอร์ หรือว่ามันจะเป็นที่ตัว touch pad เองครับ ผมลองใช้นิ้วกดแรงๆ แล้วเลื่อนจะได้ครับ แต่กัวมันพัง หรือว่าตัว มันสกปรกภายใน ตอนนี้ยังไม่รื้อ ดูเลยครับ ก็เลยมาปรึกษาดูก่อน ครับ
sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 01, 2010, 11:45:38 AM »

ขอคำแนะนำ แกะ touch pad ด้วยครับ พอดีรื้อคีย์บร์อด ออกมาได้แล้วครับ ตัว touch pad นี่มันต้องรื้อออกทั้ง บอร์ดี้ ด้านหน้าทั้งแถบ เลยใช่หรือเปล่าครับ 
member
*

คะแนน60

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 01, 2010, 11:57:23 AM »

ใช่ครับ .. แกะคีย์บอร์ดออกก่อนครับ จะมีน็อตยึดบอดี้แถบด้านหน้าครับ ..

“ยิ่งเอามันยิ่งอด ยิ่งสละให้หมดมันยิ่งได้”
sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 01, 2010, 12:49:11 PM »

แกะได้หมดแล้วคับ บนแผ่นวงจร touch pad จะลองทำความสะอาดดูก่อนครับ  บนแผ่นวงจร ก็มีไอซี อยู่ตัวเดียว  เป็นไปได้ไหมครับ ถ้าเปลียนแผ่นวงจร touch pad แล้วอาการนี้จะหายขาดครับ  แล้วพอทราบราคามั๊ยครับ
sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 01, 2010, 01:00:03 PM »

อยากทราบว่า ตัวแผงวงจร touch pad นี่มันแกะออกจากแผง บอดี้ ได้หรือเปล่าครับ หาวิธีแกะอยู่ครับ หรือว่าเขาจะติดกาวไว้แต่สังเกตุดูแล้วมันจะมี เขี้ยว อยู่ 3 เขี้ยวน่ะครับ ที่ล็อคแผ่นวงจรไว้ แต่ปุ่ม ซ้าย ขวา มีน็อต 2 ตัวเอาออกได้ครับ เหลือแต่ แผ่นวงจร ทัชแพด นี่แหละครับ เค้าจะทำมาแบบ พอดีกรอบมันเลยครับ ไม่เคยแกะจิงๆ ครับ
sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 02, 2010, 02:20:07 PM »

พอดีโทรสอบถามราคาอะไหล่ ที่ศูนย์ HPที่ ตึกอึ้งจื้อเหลียงเฉาเหว่ย ..แถวๆศาลาแดงหรือเปล่านี่แหละ ทางศูนย์เค้าไม่มีนโยบาย ขายอะไหล่ บอกราคาอะไหล่ เค้าก้อเลยแนะนำให้ มาสอบถามทาง value/sis เรื่อง prat อะไหล่.. ก็เลยขอคำปรึกษากับทางช่าง value เรื่อง การดึงเอา แผ่นวงจร touchpad ออกมา ทางช่างเขาบอกว่า มันเปลี่ยนทั้ง บอดี้สแลม เลยครับ ถ้าจะเอาออกก็ตอ้งใช้ ลมร้อน เป่าออก ครับมันจะมีกาวชนิดพิเศษอะไรประมาณนั้น ก้อเลยมาเล่าให้ ฟัง รอตั้งนาน ไม่มีใคร บอกในกระทู้ ..ราคาก็อยู่ประมาณ 2,477 บาท ยังไม่รวม vat...ราคานี้ซื้ออะไหล่ มาใส่เองน่ะครับ แล้วเขาก็ไม่รับประกันอะไหล่ ที่เอาออกมา หมายความว่า ถ้าเอามาใส่แล้ว อาการที่ว่ายังไม่หายด้วย หรือ อาการเปลียน แล้วยังเป็น อาการเดิม แต่ถ้าเอาไปให้ทางร้านเขาใส่ให้ก็ เพิ่มอีก 700 บาท นี่แหละ จัดการให้จนใช้งานได้ เลื่อน touchpat ได้ปกติ คับ..
member
*

คะแนน60

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 02, 2010, 02:35:13 PM »

อืมม์ .. ราคาก็แรงพอตัวนะครับ ..

หากเป็นผมไม่ค่อยได้ใช้(ไม่ค่อยถนัด touchpad ) จะใช้เมาส์มากกว่าครับ ..

ขอบคุณที่เล่าสู่กันฟังครับผม ..

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์