ใครเคยซ่อมเครื่องทำน้ำแข็งแบบสี่เหลี่ยมบ้างคับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 28, 2024, 11:00:42 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเคยซ่อมเครื่องทำน้ำแข็งแบบสี่เหลี่ยมบ้างคับ  (อ่าน 19457 ครั้ง)
nayad_dk
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: สิงหาคม 30, 2010, 11:28:50 AM »

ช่วยอธิบายการทำงานของถาดน้ำแข็งหน่อยคับ

kiano♥
kiano555@gmail.com
กลุ่มสนับสนุนLSV+มีน้ำใจ
member

คะแนน337

การให้น่าภูมิใจกว่าได้รับ Line ID : Tech64

kiano555@windowslive.com kiano555@yahoo.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2010, 12:31:46 PM »

ที่นี่เลยครับ หลักการไม่ต่างกันมาก
ละลายน้ำแข็งด้วยแกสร้อน ที่ออกมาจากคอมเพรสเซอร์โดยตรง
http://www.rmutphysics.com/charud/howstuffwork/howstuff2/icemaker/icemakersthai2.htm
nayad_dk
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2010, 01:38:14 PM »

kaino  ช่วยอะบายตรงถาดน้ำแข็งหน่อยได้ไหมคับไม่เข้าใจ  ว่าจะให้น้ำเข้าไปในถาดน้ำแข็งยังไงคับ

พี่ kiano  ช่วยตอบหน่อยคับ
kiano♥
member

คะแนน337

การให้น่าภูมิใจกว่าได้รับ Line ID : Tech64

kiano555@windowslive.com kiano555@yahoo.com
« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2010, 03:01:26 PM »

ถ้าดูจากภาพในเวบที่ผมแปะไว้นะครับ
จะมีถังสำรองน้ำอยู่ด้านล่าง 1 ถัง
น้ำในถังนี้จะเป็นน้ำที่จะนำมาทำเป็นน้ำแข็ง
แล้วจะมีปั๊มน้ำ 1 ตัวที่คอยส่งน้ำนี้ไปที่ถาดทำน้ำแข็ง
ถาดนี้ก็คือคอยเย็นของระบบทำความเย็นนั่นเองครับ
น้ำไหลหมุนเวียนผ่านคอล์ยเย็น
ทำใ้ห้เกิดการแลกเปลี่ยนความร้อน
น้ำก็จะกลายเป็นน้ำแข็ง ติดอยู่กับคอยเย็น
แต่ส่วนที่ยังไม่เป็นน้ำแข็ง
ก็จะไหลเวียนกลับมาพักในถังเก็บน้ำด้านล่าง
แล้วปั๊มก็จะดูดขึ้นไปอีก
หมุนเวียนอย่างนี้ จนน้ำกลายเป็นน้ำแข็งเต็มถาด
ซึ่งจะใช้วิธีจับเวลาเอา ว่ากี่นาทีจึงเป็นน้ำแข็งได้เต็มถาด
พอถึงเวลาที่ตั้งไว้แล้ว
ก็ถึงเวลาละลายก้อนน้ำแข็งที่ติดอยู่กับถาด
ให้หล่นลงมาที่ถังเก็บน้ำแข็ง
โดยขั้นตอนการละลาย ปั๊มน้ำเย็นจะหยุดทำงาน
ส่วนคอมเพรสเซอร์ก็ยังคงทำงานต่อ
แต่ทิศทางการไหลของแกสร้อนที่ออกจากท่อด้านดิสชาร์ท
จะผ่านเข้าไปที่ ถาดน้ำแข็งโดยตรง
โดยผ่านทาง บายพาสโซลีนอยวาล์ว
ให้ดูรูปประกอบแล้วจะเข้าใจครับ
เมื่อถาดน้ำแข็งได้รับแกสร้อน
ก้อนน้ำแข็งที่ติดอยู่กับถาดก็จะหลุดออกมา
แล้วหล่นเข้าไปในถังเก็บน้ำแข็งเพื่อรอจำหน่าย
แล้วก็จะเริ่มขบวนการตั้งแต่แรกใหม่

เครื่องทำน้ำแข็งที่ผมเคยเห็น
ไม่ว่าจะเป็นเครื่องเล็ก ที่ผลิตน้ำแข็งได้วันละ 5 ตัน
หรือเครื่องใหญ่ที่ผลิตน้ำแข็งได้วันละ 30 ตัน
(ยกเว้นน้ำแข็งซอง)
มีระบบการทำงานแบบนี้หมด
แตกต่างกันที่รูปร่างที่ออกแบบมา เช่น
เครื่องทำน้ำแข็งหลอด
ตัวคอล์ยเย็นของระบบก็จะเป็นรูปทรงกระบอก
ภายในมีท่อสำหรับน้ำไหลหมุนเวียนผ่าน
โดยใช้ปั๊มน้ำดันขึ้นไป
น้ำจะไหลหมุนเวียนแบบนี้จนกว่าจะเป็นน้ำแข็ง

ขั้นตอนทั้งหมด เท่าที่ผมเห็นมา ส่วนมากจะถูกควบคุมด้วยไทม์เมอร์
เช่น จับเวลากี่นาที น้ำจึงจะเป็นน้ำแข็งเต็มถาด
จับเวลาการละลายน้ำแข็ง จะต้องใช้เวลากี่นาที จึงจะละลายหมด
ประมาณนี้นะครับ
nayad_dk
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2010, 04:52:28 PM »

ขอบคุณพี่ kaino มากคับ  แล้วถ้าเป็นน้ำแข็งก้อนสี่เหลี่ยมตามเว็บจะให้น้ำไหลไปในบล็อกน้ำแข็งยังไงคับ
ช่วยอธิบายหน่อยคับ จะทำโปรแจค ส่งหัวข้อแล้วขอบคุณคับ
kiano♥
member

คะแนน337

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2010, 05:08:18 PM »

ทำไมต้องถามว่า จะให้น้ำไหลเข้าในถาดอย่างไรครับ ช่วยขยายคำถามหน่อย
เพราะจากรูปก็อธิบายได้อยู่แล้ว ว่าน้ำไหลไปได้ด้วยปั๊ม มีบางอย่างที่ผมคิดไม่ถึงหรือเปล่าครับ

ไม่ทราบว่าที่วางแผนไว้ตอนนี้คือติดปัญหาอะไรบ้างครับ คือได้รูปร่างมันออกมาเป็นอย่างไรบ้างแล้ว

เครื่องเชิงพานิชย์ น้ำแข็งก้อนสี่เหลี่ยม ถาดมันจะเป็นเหมือนบ๊อก เหมือนแม่พิมพ์
วางในแนวระนาบ แล้วมีปั๊มดูดน้ำมาเติมเข้าในถาด น้ำที่ล้นออกไปก็จะไหลเวียนเข้าในถังพักน้ำเย็น
แล้วเวียนขึ้นมาอีก
ในขั้นตอนการละลายน้ำแข็ง ก็มีมีกลไกที่มาคว่ำถาดนี้

แล้วปล่อยแกสร้อนมาเข้าที่ถาด เพื่อละลายให้น้ำแข็งหลุดออก

แต่ทำเป็นโครงงานผมว่ามันไม่ค่อยจะคุ้ม คงต้องคิดหาวิธีอื่นที่ประหยัดต้นทุนกว่า
ขอเวลาคิดประเดี๋ยว ตอนนี้ยังไม่มีไอเดียครับ
eskimo_bkk-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1882

ไม่แล่เนื้อเถือหนังพวก

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2010, 05:24:16 PM »

ping!
kiano♥
member

คะแนน337

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2010, 11:06:21 PM »

ถามว่า "แล้วถ้าเป็นน้ำแข็งก้อนสี่เหลี่ยมตามเว็บจะให้น้ำไหลไปในบล็อกน้ำแข็งยังไงคับ
ช่วยอธิบายหน่อยคับ จะทำโปรแจค ส่งหัวข้อแล้วขอบคุณคับ"

คงหมายถึง จะกระจายน้ำอย่างไรให้เข้าบล๊อกได้ทุกช่องหรือเปล่าครับ
ลองดูในตู้เย็น จะมีบล๊อกพลาสติกสำหรับอัดน้ำแข็งอยู่ ที่เป็นช่องๆ สี่เหลี่ยมน่ะครับ
ถ้าเราวางด้านหนึ่ง ให้สูงขึ้นหน่อย แล้วปล่อยน้ำเข้าด้านที่สูง น้ำก็จะไหลเข้าไปได้ทุกช่อง
เพราะมันมีร่องน้ำอยู่ตรงกลาง น้ำที่ล้นออกมา ก็เข้าไปถังเก็บน้ำเย็นด้านล่าง
แล้วปั๊มก็สูบน้ำหมุนเวียนขึ้นมาอีก
แบบนี้พอเข้าใจไหมครับ

อันนี้ผมคิดเองเพราะยังไม่มีใครให้คำตอบ การที่มีปั๊มน้ำสูบน้ำเย็นไหวเวียนอยู่ตลอด
ไม่ใช่แค่เพียงเติมน้ำเข้าถาดเท่านั้น
แต่ยังทำให้น้ำเป็นน้ำแข็งได้เร็วขึ้น และน้ำแข็งไม่เป็นฝ้าด้วย
คงต้องไปหาหลักการทางฟิสิกส์มาสนับสนุนความคิดนี้หรือเปล่า หุหุหุ
เหมือนตู้เย็นแบบโนฟรอส ที่มีลมหมุนเวียนอยู่ตลอด แล้วช่องฟีซเซอร์เย็นเจี๊ยบเลย
nantawut
Full Member
member
**

คะแนน36

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 02, 2010, 04:33:55 PM »

http://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php?topic=19948.0;topicseen
nayad_dk
member
*

คะแนน0

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 04, 2010, 12:07:58 AM »

พี่ nantawat  มีรูปอีกไหมคับขอหน่อยคับเพื่อเป็นแนวทาง     ขอบคุณ พี่nantawat พี่kiano lv!   มากคับที่ช่วยกันตอบ  ว่างๆจะมารบกวนใหม่คับ
nantawut
Full Member
member
**

คะแนน36

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 05, 2010, 10:09:42 AM »

เอารูปตรงไหนดีล่ะ
nantawut
Full Member
member
**

คะแนน36

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 05, 2010, 10:35:58 AM »

Tongue
nayad_dk
member
*

คะแนน0

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 13, 2010, 02:59:38 PM »

รูปตรงถาดน้ำแข็งอะคับพี่  nantawut  เยอะๆยิ่งดีคับ ส่งมาในเมล็ได้คับ  nayad_dk@hotmail.com  จะขอบคุณพี่มากๆคับพอมีแนวทางแล้วคับ
แล้วพี่ใช้ดอมกี่แรง

กรุณาใช้ภาษาไทยให้ถูกต้องด้วยนะครับ สายตรวจมหากาฬ มาเจอ
เดี๋ยวจะหาว่า..สายตรวจ ใจร้าย มีสิทธิ์โดน ลบ ได้

คุยกันเรื่อง เครื่องทำน้ำแข็ง อ้าวไปเรื่อง Speed Computer สะแล้ว..มันเกี่ยวกันหรือเปล่า?
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์