ช่วยวิเคราะห์เพาเวอร์แอมป์ด้วยครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 24, 2024, 06:04:05 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยวิเคราะห์เพาเวอร์แอมป์ด้วยครับ  (อ่าน 12094 ครั้ง)
คุณ Hahaha
member
*

คะแนน6

ได้กล้องมาใหม่เอามาถ่ายเล่นซะเลย 555

« เมื่อ: มกราคม 28, 2007, 10:12:17 PM »

ตัวที่ผมเคยโพสต์ไว้น่ะครับ ผมเปลี่ยนทรานซิสเตอร์ทุกตัวเลยครับ เบอร์เดิมทุกตัว(เฉพาะแชลนอลที่มีไฟออกลำโพง) ลองวัดไฟดูอีกครั้ง ผลที่ได้ก็ยังเหมือนเดิม ผมเลยลองถอดภาคปรีแอมป์ออก แล้ววัดไฟที่จุดต่อลำโพง คราวนี้ได้ 0.09-0.2V แต่มันกลับสลับขั้วกันครับ(บวกเป็นลบ-ลบเป็นบวก) พอรู้บ้างแล้วครับว่าน่าจะมีปัญหาเกี่ยวกับภาคปรีแอมป์แน่นอน ก็เลยทำการซ่อมภาคปรีครับ มีไม่มากครับ มีไอซีแชลนอลละตัวกับรีซีสเตอร์ไม่กี่ตัว ก็เลยสั่ง NJM4558L จากกรุงเทพฯ(อยู่บ้านนอกน่ะครับ Cry) ที่โคราชขายตัวละ 25 บาท สั่งจากกรุงเทพฯตัวละ 7 บาท ก็เลยสั่งมา 6 ตัวครับ (รวมค่าจัดส่งก็ยังถูกกว่า) เอามาแทนตัวที่ผมทำระเบิดด้วย(NJM2082L)
ผ่านไปสองวัน.... Sad
ของมาแล้วครับ จัดการเปลี่ยนซะเรียบร้อย ทดองต่อเข้าวงจรครับ ปรากฏว่า วัดไฟได้ 0.18V ถือว่าใช้ได้ แต่!  มันก็ยังกลับสลับขั้วกันครับ(บวกเป็นลบ-ลบเป็นบวก) เลยลองต่อไฟแช่ไว้สักพัก ลองจับTRดูครับ ปรากฏว่าแชลนอลที่ผมซ่อมมันร้อนกว่าปกติแล้วก็มีไอควันขาวขึ้นมา แต่วัดไฟที่จุดต่อลำโพงก็ยังได้ 0.02-0.2V ทุกแชลนอล ผมเลยปล่อยให้ควันมันขึ้นเรื่อยไปจนควันหาย ลองวัดไฟดูอีกครั้ง คราวนี้มันเลิกกลับสลับขั้วแล้วครับ(บวกเป็นบวก-ลบเป็นลบ) แต่TRมันยังร้อนกว่าแชลนอลอื่น ผมลองเอาไปต่อลำโพง ปรากฏว่าแชลนอลที่ผมซ่อมมันมีเสียงแซกๆ เหมือนวอลลุ่มหลวมน่ะครับ แต่ว่าผมยังไม่ทันได้เปิดเสียงเลย  ก็เลยมีข้อสงสัยครับว่าผมควรดูตรงไหนเพิ่มเติมบ้างครับ ขอความกรุณาด้วยครับ Cry

จิตใจของมนุษย์นั้น ลึกๆล้วนแล้วยังคงใฝ่หาแต่ความดี

tu2522-LSVteam♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1161

086-5306051 ติดต่อได้เวลา 20.00น.-23.00น.

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 28, 2007, 10:44:24 PM »

TR ชุด ไดร์ท ครับ  ยกชุดไปเลย  ถ้ามีซีเนอร์ เปลี่ยนด้วยครับ (ไว้ใจยาก ต้องโล๊ะ)
และก็ R จำพวกที่ค่า ไม่เกิน 1 โอมท์
Batista
member
*

คะแนน3

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 28, 2007, 10:50:10 PM »

มีวงจรมั้ยครับท่านหา กท. ไม่เจอครับ แต่ไม่ต้องลงให้ก็ได้ครับเพราะผมอาจช่วยท่านไม่ได้ครับ  Tongue
BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 28, 2007, 10:51:51 PM »

อ้างถึง
แต่ไม่ต้องลงให้ก็ได้ครับเพราะผมอาจช่วยท่านไม่ได้ครับ 

มีแบบนี้ด้วยวุ๊ย.....................

Grin Grin Grin Grin Grin
 Cool Cool Cool Cool Cool
คุณ Hahaha
member
*

คะแนน6

ได้กล้องมาใหม่เอามาถ่ายเล่นซะเลย 555

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 28, 2007, 10:52:25 PM »

เปลี่ยนหมดแล้วครับ เหลือแต่ อาร์ กับ ซี เท่านั้นครับที่ยังไม่ได่เปลี่ยน Sad

จิตใจของมนุษย์นั้น ลึกๆล้วนแล้วยังคงใฝ่หาแต่ความดี
BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 28, 2007, 10:57:23 PM »

อ้างถึง
R จำพวกที่ค่า ไม่เกิน 1 โอมท์

ค่าอาจจะประมาณ 0.22 - 0.5 โอห์ม วัตต์สูงๆ ครับ ลองเช็คดูก่อนครับ ................... Tongue
Batista
member
*

คะแนน3

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 28, 2007, 11:12:55 PM »

แหม ท่านครับ ที่บ้านใช้มิเตอร์ฟลุค มันเลยฟลุคซ่อมได้ครับผม(ที่ผ่านมาครับ) หากเป็นผมก็ถอด tr ตำแหน่งที่ชอบไหม้ ที่ b c e วัดไฟ กระแส ความถี่หรืออะไรเท่าที่มิเตอร์จะวัดได้ครับ แล้วเอามาเทียบกับชุดข้างๆ ซะงั้นเลยครับท่าน ไม่ได้มาอวดรวยเน้อ ยืมเค้ามา Grin
อ้างถึง
แต่ไม่ต้องลงให้ก็ได้ครับเพราะผมอาจช่วยท่านไม่ได้ครับ 

มีแบบนี้ด้วยวุ๊ย.....................

น่ะ ตาฟลุ้ค เนี่ย ฟลุ๊คคคคค ตลอดเลย
คุณ Hahaha
member
*

คะแนน6

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 28, 2007, 11:19:02 PM »

R 0.22 โอห์ม 5วัตต์  เช็คดูแล้วครับ  ไม่ขาดครับ Sad

BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 28, 2007, 11:22:54 PM »

ท่านลองล้างปริ้นท์ด้วยทินเนอร์ซักรอบซิครับ..... แล้วใช้แปรงสีฟัน ค่อยๆขัดปริ้นท์โดยเฉพาะ
ตรงคราบฟลัก คราบจุดบัดกรีต่างๆ เอาให้สะอาดเลย แล้วทิ้งให้แห้งสนิท แล้วลองดูอีกทีครับ......
คุณ Hahaha
member
*

คะแนน6

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 28, 2007, 11:29:34 PM »

แหม ท่านครับ ที่บ้านใช้มิเตอร์ฟลุค มันเลยฟลุคซ่อมได้ครับผม(ที่ผ่านมาครับ) หากเป็นผมก็ถอด tr ตำแหน่งที่ชอบไหม้ ที่ b c e วัดไฟ กระแส ความถี่หรืออะไรเท่าที่มิเตอร์จะวัดได้ครับ แล้วเอามาเทียบกับชุดข้างๆ ซะงั้นเลยครับท่าน ไม่ได้มาอวดรวยเน้อ ยืมเค้ามา Grin
อ้างถึง

น่ะ ตาฟลุ้ค เนี่ย ฟลุ๊คคคคค ตลอดเลย

TR ผมถอดวัดทุกตัวเลยครับ ค่าต่างกันไม่มากครับ

ท่านลองล้างปริ้นท์ด้วยทินเนอร์ซักรอบซิครับ..... แล้วใช้แปรงสีฟัน ค่อยๆขัดปริ้นท์โดยเฉพาะ
ตรงคราบฟลัก คราบจุดบัดกรีต่างๆ เอาให้สะอาดเลย แล้วทิ้งให้แห้งสนิท แล้วลองดูอีกทีครับ......

อันนี้เดี๋ยวพรุ่งนี้ลองดูครับ Sad

Batista
member
*

คะแนน3

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 28, 2007, 11:47:36 PM »

TR ผมถอดวัดทุกตัวเลยครับ ค่าต่างกันไม่มากครับ
^
^
^
ไม่ได้ให้วัด TR เน้อ วัดสัญญาณจากลายทองแดงเลยครับผมหมายถึง บนปริ้นคุณมี รูไข่ไว้บัตกรี ก็วัดสัญญาณที่มาตรงนั้นแหละแต่ไม่ต้องต่อ TR ตัวที่ไหม้ครับ
Batista
member
*

คะแนน3

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 29, 2007, 10:03:22 AM »

คำถามส่วนตังออปแอมในวงจรท่านให้ไฟเลี้ยงเท่าไหร่ครับ
sutit patsing
member
*

คะแนน19

อยู่อย่างต่ำแต่ทำประโยชย์อย่างสูง

sutitpa@hotmail.com
« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 29, 2007, 03:42:10 PM »

ในภาพผมเห็นชุด POWER ตั้ง 4 Chanel ไม่ใช่เหรอครับท่านสงสัยตัวใหนก็ลองเปลี่ยนสลับกันได้นี่ครับที่สำคัญท่านลองถอด TR.o/p ออกทั้ง Chanel ที่มีปัญหาและChanel ที่ดีออกซักชุดก็น่าจะวัดแรงดันเทียบกันได้เลยนี่ครับ ในภาพก็ถอดCH1และ2ออกแล้วเทียบได้เลยครับเห็นมีไม่กี่ตัว
BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 29, 2007, 06:59:07 PM »

ผมเปลี่ยนทรานซิสเตอร์ทุกตัวเลยครับ เบอร์เดิมทุกตัว(เฉพาะแชลนอลที่มีไฟออกลำโพง)
คุณ Hahaha
member
*

คะแนน6

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 29, 2007, 11:36:08 PM »

คำถามส่วนตังออปแอมในวงจรท่านให้ไฟเลี้ยงเท่าไหร่ครับ
ไฟ +/- 15V ครับ (ผ่าน 7815/7915 ตัวที่ติดซิ๊งน่ะครับ)

ในภาพผมเห็นชุด POWER ตั้ง 4 Chanel ไม่ใช่เหรอครับท่านสงสัยตัวใหนก็ลองเปลี่ยนสลับกันได้นี่ครับที่สำคัญท่านลองถอด TR.o/p ออกทั้ง Chanel ที่มีปัญหาและChanel ที่ดีออกซักชุดก็น่าจะวัดแรงดันเทียบกันได้เลยนี่ครับ ในภาพก็ถอดCH1และ2ออกแล้วเทียบได้เลยครับเห็นมีไม่กี่ตัว

Cheesy มีปัญหา จะมาถามเพิ่มครับ แต่ตอนนี้ต้องเร่งสอบภาคนิพนธ์ครับ  Cheesy

moo_chay
member
*

คะแนน2

moo_chay@hotmail.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 30, 2007, 02:52:25 AM »

ขอให้ความคิดเห็นด้วยคนครับ ผมก็ซ่อมไม่ค่อยจะเก่งนักนะครับ แต่ที่ฟังจากอาการที่คุณHahahaเล่ามา ผมว่าCพวกอีเล็กโตไล้ต่างๆนี่ไม่ควรจะมองข้ามครับผมเจอมาเยอะครับพวกปรับกระแสไม่ได้มั่งหรือoutputไม่ยอมเป็น0   V ด้วยสาเหตุที่มันง่ายๆเช่น พวกคราบกาวที่หยอดตามจุดต่างๆลองล้างทำความสอาดออกดูครับ  ผมว่ามันไม่ยากครับอาการแบบนี้ เอาใจช่วยละกันครับ )

จงทำให้วันนี้ให้ดีที่สุดและจงมั่นใจในสิ่งที่เราทำ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์