เมื่อช่างเล็ก ลองเลี้ยงเป็ดไข่เล่นๆ(แต่เอาจริง) ..(3)
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 07:22:50 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อช่างเล็ก ลองเลี้ยงเป็ดไข่เล่นๆ(แต่เอาจริง) ..(3)  (อ่าน 46120 ครั้ง)
ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« เมื่อ: สิงหาคม 19, 2010, 11:06:32 PM »

มองไม่เห็นภาพกรุณาสมัครสมาชิกก่อนนะครับ..ขอบคุณครับ
.. หายเงียบไปนานครับ เพราะงานเลี้ยงเป็ดไข่แค่ 2พันตัว สำหรับผมและแฟนผม เป็นงานที่เหนื่อยมาก ..แต่สนุกและได้ทดลองเล่นกับสูตรอาหาร หลายๆสูตร ..และหลายๆเรื่องที่ไม่เคยมีประสบการณ์ ตามสไตล์คนอยู่ไม่สุขครับ  Grin

..หลังจากทนเหนื่อยมาเกือบครึ่งปี  ..ขณะนี้เป็ดไข่แล้ว ก้าบ ..บบ..   Embarrassed

โรงเรือนทำแบบง่ายๆตามประสาไม่ค่อยมีกะตังค์ เป็นกรงกว้างประมาณ 6 เมตร ยาว30เมตร  ทำทั้งหมด4กรง  เลี้ยงเป็ดกรงละ 500 ตัว ..ที่สำคัญต้องเปิดไฟให้ในเวลากลางคืนด้วยนะครับ (ทำตามเขาว่ามาครับ ว่าป้องกันเป็ดตกใจ และให้เป็ดเจริญอาหาร กินเอา ...กินเอา ...เป็ดผมเนี่ยกินอาหารพอๆกับหมูครับ ค่าอาหารตกเดือนละ 6 หมื่น ... งานนี้ไม่รู้จะรวยหรือจะเจ๊งครับ  Shocked )

เป็ดวันนี้เป็นสาว อายุได้ 6 เดือนแล้วครับ  WOH!!

member
*

คะแนน1346

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2010, 11:11:55 PM »

..วันแรกไข่ไม่กี่ฟอง  cry2!!
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2010, 11:14:55 PM »

...วันต่อมา...แฟนผมหัวดีครับ ใช้ยางรถมาเป็นรังไข่  ..ฮ่าๆ อย่างนี้เป็ดช๊อบๆๆๆ ...ท่านใดกำลังเลี้ยงเป็ด จะลองดูบ้างก็ดีนะครับ เก็บไข่ง่ายอีกด้วย  เยี่ยมมาก
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2010, 11:18:50 PM »

..บางกลุ่ม รักธรรมชาติ..ชอบความสงบ หนีมาออกไข่อย่างมีความสุขใต้ต้นปาล์ม

... รอบต้นปาล์มเพียงต้นเดียว ไข่เกือบ 200 ฟองครับ  Embarrassed

....ผลปาล์มที่สุกแล้ว ไม่ได้แทงขายครับ ..เป็ดฟาดซะเรียบ ดีครับ ทุ่นค่าอาหาร และเสริมวิตามินหลายตัวให้เป็ดได้เป็นอย่างดี  ping!
deedao
Full Member
member
**

คะแนน9

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2010, 12:11:55 AM »

ภาพเป็ดใต้ต้นปาล์มนั้น เค้ากำลังออกไข่ หรือว่ากำลังฟักไข่ครับ 
    ผมคิดว่าเป็ดพันธุ์ไข่เค้าคงไม่ฟักไข่เองน่ะครับ 
    แต่ว่า ถ้าเค้าไม่ฟักไข่เองตามธรรมชาติ เค้าก็คงจะสูญพันธุ์ไป
    เอ. . . . ยังไงกันแน่ . . . .
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2010, 12:15:47 AM »

กำลังเบ่งไข่ครับ ..ขณะที่ถ่ายรูปประมาณ 6 โมงเช้ากว่าๆ เป็ดยังออกไข่ไม่เสร็จ บางตัวตกใจ เดินหนี...ไข่แลบคาก้นก็มีครับ  Shocked

..เป็ดที่ผมเลี้ยงเป็นพันธุ์กากีแคมเบรลครับ เคยถามร้านค้าที่ขายลูกเป็ดเขาบอกว่าพันธุ์กากีแคมเบรลเป็นเป็ดสายเลือดผสม โดยพ่อ-แม่พันธุ์เป็นเป็ดชนิดอื่น   ไม่ได้ใช้พันธุ์กากีแคมเบรลมาผสมกันเองครับ  ping!
b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2010, 09:29:31 AM »

เฉลี่ยวันละ1บาท/ตัว เมื่อเทียบราคาไข่แล้วน่าจะมีกำไรนะครับ ถ้ามีอาหาร
เสริม เช่นลงคลอง ทุ่งหญ้า ผักบุ้ง ล่องสวน อะไรที่ลดต้นทุนได้ น่าจะดี HAPPY2!!

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
e21fnw-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน863

สนับสนุนคนดีให้ปกครองบ้านเมือง

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2010, 11:25:11 AM »

เป็นงานที่ทำแล้วมีความสุข นี่แหละครับ ความสุขชีวิต  เหนื่อยเรื่องเล็กน้อย

อย่างนี้แถวบ้านผมเรียก " เสี่ยเป็ด " นะครับ แฮ่ ๆ

เมื่อเร็ว ๆ นี้ไข่ไก่ึ้ขึ้นราคา  ราคาไข่เป็ดเป็นอย่างไรแล้วครับตอนนี้

สมาธิมี  ปัญญาเกิด
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2010, 07:49:53 AM »

"เฉลี่ยวันละ1บาท/ตัว เมื่อเทียบราคาไข่แล้วน่าจะมีกำไรนะครับ"
   ...ต้นทุนจริงๆจะสูงกว่านี้ครับ เพราะค่าอาหารตอนนี้เป็ดกำลังไข่เพียงรุ่นแรก ส่วนรุ่น2-3-4 ยังไม่ไข่ เลี้ยงด้วยอาหารคนละสูตรกันครับ  HAPPY2!!

"ถ้ามีอาหารเสริม เช่นลงคลอง ทุ่งหญ้า ผักบุ้ง ล่องสวน อะไรที่ลดต้นทุนได้ น่าจะดี"
... ผมเลี้ยงแบบแห้งครับ ไม่ให้เป็ดลงน้ำ ป้องกันการผลัดขนบ่อยครับ  HAPPY2!!

"ราคาไข่เป็ดเป็นอย่างไรแล้วครับตอนนี้"
...ราคาดีกว่าปีก่อนครับ ฟองใหญ่สุด ส่งใบละ 4.10.-  ใบเล็กสุดส่ง 2.7.- ครับ  HAPPY2!!
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2010, 07:59:10 AM »

..เป็ดไข่ อ่อนไหวต่อสภาพแวดล้อมมาก ปัจจัยที่ทำให้ไข่ลดหรือไข่เพิ่มมีหลายปัจจัย เช่น ..
-ตกใจ ก็ไข่หด
-อากาศเปลี่ยน ก็ไข่หด
-อาหารเปลี่ยน ก็ไข่หด
...เลี้ยงใหม่ๆก็หาความรู้ไปทั่วล่ะครับ ประสาคนไม่เคยเลี้ยง ก็ต้องขอขอบพระคุณในคำแนะนำที่เป็นประโยชน์จากหลายๆท่าน อาทิเช่น พี่บังจู พี่กะวรรณ พี่อาณัติ น้องพงษ์ พี่หมี จ่าทิน และความรู้จากอ.หลายๆท่าน รวมทั้งข้อมูลทางอินเตอร์เน็ตด้วย ... และที่ขาดไม่ได้จริงๆต้องขอขอบคุณเพื่อนๆที่มาร่วมแจม ให้ความรู้แก่ผมด้วยนะครับ  Cheesy Smiley

..เมื่อวานนี้ ยอดไข่รุ่นแรก 500 ตัว เก็บไข่ได้ 443 ฟอง หรือประมาณ86%  HAPPY2!!
bekon
member
*

คะแนน1

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2010, 02:07:18 PM »

-ลูกเป็ดซื้อจากที่ไหน
-ชื่อร้านอะไรคับ
-ตัวละเท่าไหร่
ผมอยู่นครเหมือนกัน อยากเลี้ยงบ้าง
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2010, 05:55:12 PM »

ร้านชนะพันธุ์ครับ อยู่หัวอิฐ เลยปั๊มป.ต.ท.ไปนิดเดียว
  ลูกเป็ดอายุ 3วัน ตัวละ25บาทครับ
    หากทุนไม่ยาวพอ แนะนำให้ซื้อเป็ดสาวมาเลี้ยงดีกว่าครับ(ซื้อเป็ดสาวมาขุนอาหารประมาณ20-40วันก็ทะยอยไข่ครับ)  HAPPY2!!
nismo
member
*

คะแนน13

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2010, 06:58:11 PM »

สุดยอดครับ   ขอบคุณ   เยี่ยมมาก  ช่างเล็ก แต่ละโครงการ ไม่เล็กเลย เป็นกำลังใจให้ครับ
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2010, 07:18:35 PM »

ขอขอบพระคุณกำลังใจจากเพื่อนสมาชิกครับ  Cheesy Smiley
   ดีเพรสชั่นมาต้นเดือนนี้ ทำผมแย่เหมือนกันครับ เกือบต้องนับศูนย์ใหม่ เพราะน้ำท่วมกรงเป็ดครับ ท่วมเกือบเมตร ...ไข่ที่เคยขายได้เดือนละเกือบ 4หมื่น หายวับไปในพริบตา เพราะเป็ดหยุดไข่ ...คงเริ่มไข่ใหม่เดือนหน้า ถ้ายังไม่ไข่ ...ผมจอดครับ    เศร้าจัง

..ตอนนี้ย้ายไปกรงใหม่แล้วครับ อยู่บนเนินสูงกว่ากรงเดิมประมาณ2เมตร หวังว่าปีหน้าน้ำคงไม่ท่วมอีกแล้วนะ  Shocked

.. คิดไปชักท้อเหมือนกันครับ อยากหันกลับตั้งหลักเป็นช่างที่เชียงใหม่เหมือนเดิมจะดีกว่า รายได้แน่นอนกว่าครับ อีกทั้งนั่งทำงานสบายๆไม่ต้องเหนื่อยมากเหมือนเลี้ยงเป็ดครับ  ..อยากกลับเชียงใหม่ก็ยังกลับไม่ได้ เพราะเป็นห่วงคุณแม่ที่ปากพนังด้วยครับ  Smiley

...ท้อได้ แต่คงไม่ถอยง่ายๆครับ จะสู้ถึงที่สุดๆๆๆ ครับผม  เอาแน่

kittanan_2589
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน630

NightBaron

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2010, 06:00:54 AM »

สู้ๆนะครับเลี้ยงเป็ดแค่ 2พันตัว อิอิ Grin
 เป็นกำลังใจให้เหมือนกัน   
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 27, 2013, 06:49:57 PM »

หลังจากที่ผมเขียนบทความนี้ไป มีสายโทรเข้ามาเยอะมากๆ... ขอคำปรึกษาและขอให้ลงบทความเพิ่มเรื่อยๆ  ..ผมไม่ใช่อาจารย์ในการเลี้ยงสัตว์ เพราะเรียนจบมาทางอิเล็กทรอนิกส์ ดังนั้น มิบังอาจ มาเขียนบทความให้ความรู้ผิดๆแก่ผู้อ่านครับ เพียงแต่นำประสบการณ์จริงมาเผยแพร่เท่านั้น เผื่อว่าจะเป็นข้อคิดแก่เพื่อนๆได้อีกทาง

ผมขอแนะนำเพื่อนๆที่ต้องการเลี้ยงเป็ดไข่  หากอยู่ในสถานที่หาอาหารจากธรรมชาติมาเสริมไม่ได้ หวังพึ่งแต่อาหารกระสอบ อย่าเลี้ยงนะครับ จะเสียงต่อการขาดทุนสูง

หากมี นาข้าว(เป็นนาปรังปลูกปีละ3ครั้งก็จะสุดยอดมาก เพราะจะเกี่ยวข้าวปีละ3 ครั้งเช่นกัน เท่าที่ทดลองเลี้ยงในคอกกับปล่อยในนาข้าว ให้กินเศษข้าวร่วงๆกับหอยเชอร์รี่ เป็ดจะไข่ดีกว่าเลี้ยงในคอกด้วยอาหารกระสอบครับ) ...
  นาที่เก็บเกี่ยวข้าวแล้ว  จะมีข้าวร่วงและหอยเชอรี่ค้างในนาไม่เหมือนกัน ผู้เลี้ยงเป็ดไล่ทุ่งที่ชำนาญ เดินในนาไม่นานก็ดูออกแล้ว ว่านานั้นๆจะปล่อยเป็ดได้ประมาณกี่วัน ...เช่น นาข้าว1ไร่สูบน้ำเข้าท่วมประมาณครึ่งคืบ จะเลี้ยงเป็ดให้อิ่มได้โดยไม่ต้องให้อาหารเพิ่ม เป็นเวลา 1วัน ต่อจำนวนเป็ด 500ตัว โดยประมาณ
   ขอบคุณครับ ที่ได่รับความสนใจ และกรุณาโทร มาหาคุย  Cheesy Smiley

อ้อ ..สำหรับท่านใดว่างงานอยู่ หากต้องการใช้ชีวิตเรียบๆง่ายๆในการเลี้ยงเป็ด(ฝูงละ1,200 ตัว ได้รับค่าตอบแทนเดือนละ 1หมื่นบาท ติดต่อผมมาได้นะครับ รับสมัครเพิ่มอีก2 ท่าน เท่านั้นครับ)
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์