ซ้อนภาพ ง่ายๆสไตล์ Photoshop-(คำสั่งท่านขุน)--จัดให้ครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 07:07:14 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ซ้อนภาพ ง่ายๆสไตล์ Photoshop-(คำสั่งท่านขุน)--จัดให้ครับ  (อ่าน 13347 ครั้ง)
supoj007
member
*

คะแนน286

« เมื่อ: มกราคม 28, 2007, 09:26:36 PM »

ก่อนอื่นต้อง รู้ขาด ของ Size ภาพว่าไกล้เคยียงกันหรือเปล่า หากไกล้เคียงกัน เช่น 600x800 Pixel ภาพที่เอามาซ้อนก็ควรมีขนาดเดียวกัน หรือไม่เช่นนั้นก็ไปปรับ Resize ให้ได้ก่อน จะเปิดขึ้นมาซ้อนกัน..จริงมีลูกเล่นอีกเยอะ..แต่เอาเบง่ายๆ ใช้เครื่องมือตามรูปแล้วกันครับ..ท่าน..เตรียมหาภาพเปิดมาไว้พร้อมกันสัก 2 ภาพ หรือ3 ภาพ ก็ได้
แต่ผมเปิดมา 4 ภาพพร้อมกันเลย(เพราะขี้เกียจค้นหาอีก) Tongue  เอาหลานเป็นนางแบบ อีกแล้ว..ครับ (ยังไม่จ่ายค่าตัว ท่านขุนจ่ายแทนด้วย ..หลัก 2 ก็พอ ไม่ต้องหลัก 6หรอก อิอิ)

supoj007
member
*

คะแนน286

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 28, 2007, 09:45:52 PM »

Lips Sealed Grin เมื่อเราใช้เครื่องมือลาก (ต้องฝึกลากให้ตรงๆแนวที่ต้องการ เหมือนเราใช้กรรไกรตัด งะ ลากคลิกปล่อย ลากคลิกปล่อยไปเรื่อยๆ จนครบรอบ ก็ดับเยิลคลิกเม้าส์ เป็นอันเสร็จสังเกตุเห็นเส้น ปะ ร้อมรอบก็ใช้ได้..) หากไม่ได้ก็แก้ไข..โดยใช้เมนูคำสั่ง Edit--เลือก Step Backforward..กลับมาตำแหน่งเดิม..แล้วฝึกทำต่อ..จนได้ เสนปะแล้ว ก็ไปเมนูคำสั่ง Edit --เลือก Copy(รูปที่ตัดเอารอยปะนั้น--) เสร็จแล้ว ก็นำเม้าส์มา คลิกที่ภาพที่เราจะเอาเป็น Background  ชี้เฉยๆไม่ได้ นา..คลิกด้วย..เสร็จแล้วก็กลับไปใช้คำสั่ง Edit--เลือก Past (เพื่อจะวางไอ้ที่เราCopy มานั่นแหละท่าน..วางลงที่ภาพพื้นหลักหรือภาพBackGroundของเรา)
supoj007
member
*

คะแนน286

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 28, 2007, 09:58:01 PM »

Lips Sealed เปิดมา ตัด Copy แล้ว วาง Past ภาพซ้อนกัน ก็ใช้เครื่องมือ Move tool(v) คลิกเม้าส์ค้างไว้ลากดู เอาไว้ตำแหน่งที่ต้องการ...หากภาพยังเป็นรอยขอบๆมีตำหนิ ก็ใช้เครื่องมือ ยางลบ Eraser tool ปรับขนาดเล็กใหญ่ได้ ลบออก..หากลบผิด ก็ Edit--Step Backforward แก้ไขได้..ทำบ่อยๆ ก็ชำนาญแน่..จบ..ครับ  ง่ายไหม สไตล์ผม..ไม่ต้องไปดู CD จนหลับ คร๊อกฟี๊ด..ๆๆๆๆ5555 Tongue
eskimo_bkk-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1882

ไม่แล่เนื้อเถือหนังพวก

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 29, 2007, 07:02:16 AM »

Cheesy  จะลองเล่นดูครับ มีคอมเอาไว้ทำไม ทำเป็นโรงเรียนซะเลย Grin Tongue Embarrassed
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์