พลังงานแสงอาทิตย์..............................
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 23, 2024, 09:43:33 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พลังงานแสงอาทิตย์..............................  (อ่าน 8539 ครั้ง)
BenQ
member
*

คะแนน214

« เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2007, 11:38:20 PM »

เทคโนโลยีพลังงานแสงอาทิตย์

พลังงานแสงอาทิตย์ เป็นพลังงานทดแทนประเภทหมุนเวียนที่ใช้แล้วเกิดขึ้นใหม่ได้ตามธรรมชาติ เป็นพลังงานที่สะอาด ปราศจากมลพิษ และเป็นพลังงานที่มีศักยภาพสูง ในการใช้พลังงานแสงอาทิตย์สามารถจำแนกออกเป็น 2 รูปแบบคือ การใช้พลังงานแสงอาทิตย์เพื่อผลิตกระแสไฟฟ้า และการใช้พลังงานแสงอาทิตย์เพื่อผลิตความร้อน

เทคโนโลยีพลังงานแสงอาทิตย์เพื่อผลิตกระแสไฟฟ้า ได้แก่ ระบบผลิตกระแสไฟฟ้าด้วยเซลล์แสงอาทิตย์ แบ่งออกเป็น 3 ระบบ คือ

เซลล์แสงอาทิตย์แบบอิสระ (PV Stand alone system)

เป็นระบบผลิตไฟฟ้าที่ได้รับการออกแบบสำหรับใช้งานในพื้นที่ชนบทที่ไม่มีระบบสายส่งไฟฟ้า อุปกรณ์ระบบที่สำคัญประกอบด้วยแผงเซลล์แสงอาทิตย์ อุปกรณ์ควบคุมการประจุแบตเตอรี่ แบตเตอรี่ และอุปกรณ์เปลี่ยนระบบไฟฟ้ากระแสตรงเป็นไฟฟ้ากระแสสลับแบบอิสระ

เซลล์แสงอาทิตย์แบบต่อกับระบบจำหน่าย (PV Grid connected system)

เป็นระบบผลิตไฟฟ้าที่ถูกออกแบบสำหรับผลิตไฟฟ้าผ่านอุปกรณ์เปลี่ยนระบบไฟฟ้ากระแสตรงเป็นไฟฟ้ากระแสสลับเข้าสู่ระบบสายส่งไฟฟ้าโดยตรง ใช้ผลิตไฟฟ้าในเขตเมือง หรือพื้นที่ที่มีระบบจำหน่ายไฟฟ้าเข้าถึง อุปกรณ์ระบบที่สำคัญประกอบด้วยแผงเซลล์แสงอาทิตย์ อุปกรณ์เปลี่ยนระบบไฟฟ้ากระแสตรงเป็นไฟฟ้ากระแสสลับชนิดต่อกับระบบจำหน่ายไฟฟ้า

เซลล์แสงอาทิตย์แบบผสมผสาน (PV Hybrid system)

เป็นระบบผลิตไฟฟ้าที่ถูกออกแบบสำหรับทำงานร่วมกับอุปกรณ์ผลิตไฟฟ้าอื่นๆ เช่น ระบบเซลล์แสงอาทิตย์กับพลังงานลม และเครื่องยนต์ดีเซล ระบบเซลล์แสงอาทิตย์กับพลังงานลม และไฟฟ้าพลังน้ำ เป็นต้น โดยรูปแบบระบบจะขึ้นอยู่กับการออกแบบตามวัตถุประสงค์โครงการเป็นกรณีเฉพาะ

เทคโนโลยีพลังงานแสงอาทิตย์เพื่อผลิตความร้อน ได้แก่ การผลิตน้ำร้อนด้วยพลังงานแสงอาทิตย์และการอบแห้งด้วยพลังงานแสงอาทิตย์

การผลิตน้ำร้อนด้วยพลังงานแสงอาทิตย์แบ่งออกเป็น 3 ชนิด

การผลิตน้ำร้อนชนิดไหลเวียนตามธรรมชาติ

เป็นการผลิตน้ำร้อนชนิดที่มีถังเก็บอยู่สูงกว่าแผงรับแสงอาทิตย์ ใช้หลักการหมุนเวียนตามธรรมชาติ

การผลิตน้ำร้อนชนิดใช้ปั๊มน้ำหมุนเวียน

เหมาะสำหรับการใช้ผลิตน้ำร้อนจำนวนมาก และมีการใช้อย่างต่อเนื่อง

การผลิตน้ำร้อนชนิดผสมผสาน

เป็นการนำเทคโนโลยีการผลิตน้ำร้อนจากแสงอาทิตย์มาผสมผสานกับความร้อนเหลือทิ้งจากการระบายความร้อนของเครื่องทำความเย็น หรือเครื่องปรับอากาศ โดยผ่านอุปกรณ์แลกเปลี่ยนความร้อน

การอบแห้งด้วยพลังงานแสงอาทิตย์ ปัจจุบันมีการยอมรับใช้งาน 3 ลักษณะ คือ

การอบแห้งระบบ Passive

เป็นระบบที่เครื่องอบแห้งทำงานโดยอาศัยพลังงานแสงอาทิตย์และกระแสลมที่พัดผ่าน

การอบแห้งระบบ Active

เป็นระบบอบแห้งที่มีเครื่องช่วยให้อากาศไหลเวียนในทิศทางที่ต้องการ เช่น มีพัดลมติดตั้งในระบบเพื่อบังคับให้มีการไหลของอากาศผ่านระบบ

การอบแห้งระบบ Hybrid

เป็นระบบอบแห้งที่ใช้พลังงานแสงอาทิตย์ และยังต้องอาศัยพลังงานในรูปแบบอื่นๆ ช่วยในเวลาที่มีแสงอาทิตย์ไม่สม่ำเสมอ หรือต้องการให้ผลิตผลทางการเกษตรแห้งเร็วขึ้น

http://www.dede.go.th/dede/index.php?id=340

uthaiwaw ♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน24

1

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2007, 07:41:39 PM »

ที่ไหนมีแผงโซล่าเซลขายถูกๆบ้างครับ ท่านใดรู้ช่วยแนะนำหน่อยครับ
01798♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน20

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2007, 03:56:00 PM »

ลองเข้าไปดูครับ http://www.bksola.com
hata
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2007, 07:53:46 PM »

น่าสนใจมากเลยครับ
alt
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 21, 2008, 11:42:36 AM »

น่าสนใจมากเลยครับ
ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 21, 2008, 02:12:12 PM »

อดใจรออีกหน่อย ที่อังกฤษกำลังคิดทำสีทาบ้านที่เป็นเหมือนโซล่าเซล ทาสีบ้านใหม่ได้ใช้โซล่าเซลด้วย
 ที่จริงไม่ถึงขนาดนั้นหรอก สีชนิดนี้ต้องเคลือบมาจากโรงงาน เช่นนำสีชนิดนี้ไปชุบกระเบื้องมุงหลังคา ก็จะทำให้กระเบื้องมุงหลังคาเป็นแผงโซล่าเซลประสิทธิภาพด้อยกว่าแผงโซล่าเซลที่ต้องใช้ซิลิก่อน แต่ราคาจะถูกกว่ากันมากหลายเท่า(ไม่รู้จะทันได้ใช้รึเปล่า)

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
kan
Full Member
member
**

คะแนน78

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 22, 2008, 07:53:29 AM »

ท่าน BenQ อยู่บนหลังคาผมมีหนึ่งแผง ต้นเดือนจะมาหาผมไม่ใช่เหรอ ให้ถ่ายรูปเอามาเผยแพร่ได้ ผมขอซุ่มดูเชิง อยู่อย่างเงียบๆดีกว่า คงต้องเอาแรงลมมาช่วยด้วย ไม่ค่อยจะพอ เริ่มจะมีเวลาว่างแล้ว จะมาโทรล่วงหน้าก่อนเด้อ โทรศัพย์ผมทำงานเวลาราชการครับ
BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 22, 2008, 08:22:29 PM »

ท่าน BenQ อยู่บนหลังคาผมมีหนึ่งแผง ต้นเดือนจะมาหาผมไม่ใช่เหรอ ให้ถ่ายรูปเอามาเผยแพร่ได้ ผมขอซุ่มดูเชิง อยู่อย่างเงียบๆดีกว่า คงต้องเอาแรงลมมาช่วยด้วย ไม่ค่อยจะพอ เริ่มจะมีเวลาว่างแล้ว จะมาโทรล่วงหน้าก่อนเด้อ โทรศัพย์ผมทำงานเวลาราชการครับ

ผมไม่เคยให้เบอร์โทรศัพท์ใครนะครับ  Sad   Sad แล้วต้นเดือนไหนครับ ผมไม่ได้นัดกับใครเลยนะครับ  Sad
kan
Full Member
member
**

คะแนน78

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 24, 2008, 07:57:24 AM »

โทษทีผมคงสับสนครับ คิดว่าบ้านอยู่แถวสนามบินสุวรรณภูมิ
BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 14, 2008, 10:38:53 AM »

โทษทีผมคงสับสนครับ คิดว่าบ้านอยู่แถวสนามบินสุวรรณภูมิ

ไม่เป็นไรครับ...  Grin
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์