อยากมั่นใจครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 02:05:46 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากมั่นใจครับ  (อ่าน 4214 ครั้ง)
ช่างยุทธ YTN
วีไอพี
member

คะแนน99

« เมื่อ: มกราคม 28, 2007, 09:15:13 PM »

ทำยังไงเราถึงจะรู้ว่าในเครื่องเราปลอดจากไวรัส สปายแวร์ โทรจัน แบบ 100% ครับ
เพราะเท่าที่ดูจากหลายที่ เห็นว่าไวรัสตัวนี้ ใช้แอนตี้ไวรัสตัวนี้หาย ตัวนี้ไม่หาย
สรุปว่าแอนตี้ไวรัสตัวใหนที่ใช้ได้ 100% จริง ๆ  Sad

1 + 1 = ?

pong99
member
*

คะแนน10

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2007, 03:15:56 AM »

ก็ไม่รู้เหมือนกันครับ บ้างก็ว่าnoc32สุดยอด แต่เจอ ไวรัส สปายแวร์ โทรจัน บ้างตัวก็เอาไม่ออกครับ
ตอนนี้ผมหันมาใช้ macfee10 แล้วครับ ส่วน avg ก็ scan เจอแต่ฆ่าไม่ค่อยได้เลยครับ
ถ้ามีตัวไหนดีๆก็บอกกันบ้างนะครับ
winai4u-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน673

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2007, 05:07:52 PM »

สรุปว่าแอนตี้ไวรัสตัวใหนที่ใช้ได้ 100% จริง ๆ  Sad
อันนี้ ตอบลำบากครับ เพราะมันมีหลายค่ายหลายตัวมากครับ มันก็ดีทุกตัวครับ อาจจะแตกต่างกันตรงที่ใครค้นคว้าหาวิธีแก้ไวรัสที่มันเกิดใหม่ ๆ ได้ไวกว่ากันครับ

ผมว่า เรื่องไวรัส ถ้าลงวินโดว์ใหม่ โปรแกรมตัวแรกที่ควรจะลง คือโปรแกรม Antivirus ครับเลือกเอาสักตัว แล้วอัปเดทฐานข้อมูลมันให้สม่ำเสมอ..ทุก ๆวันครับ
ลงโปรแกรม Antivirus แล้ว ก็จำเป็นที่จะต้องลงโปรแกรม พวก Anti Spyware/Addware ด้วยครับ เพราะจริง ๆ แล้วเจ้าสปายแวร์กับแอดแวร์ มันไม่ได้เป็นไวรัสครับ โปรแกรมตรวจจับไวรัส(บางตัว)อาจจะจับมันไม่ไ้ด้ เพราะมันไม่ได้เป็นไวรัสครับ มันคือตัวโปรแกรม  Smiley
mbsamart
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2007, 08:42:57 AM »

เหมือนท่าน winai4u ว่าครับ "มันก็ดีทุกตัวครับ อาจจะแตกต่างกันตรงที่ใครค้นคว้าหาวิธีแก้ไวรัสที่มันเกิดใหม่ ๆ ได้ไวกว่ากันครับ"
เครื่องผมมีแต่โปรแกรมป้องกันไวรัสไม่ต้องลง Anti Spyware/Addware แต่ผมจะขยันดู processes ต่างๆ ใน Task Manager คือดูจนชินตา แล้วถ้ามีอะไรผิดปกติ แปลกๆ มาก็ค้นหาข้อมูลของไฟล์นั้นทันที เพราะยังไงเสีย ถ้ามันมาอยู่ในเครื่องเราแล้ว มันต้องทำงานแล้วต้องโผล่ที่ Task Manager ถ้าไม่ทำงานเราก็ไม่เดือดร้อนจริงมั๊ย Tongue แล้วสิ่งหนึ่งที่มีประโยชน์และอาจมองข้ามได้ง่ายๆ คือไอคอนเล็กๆ ที่บอกว่าเครื่องเรามีการ Connected ปกติไม่ใช้เน็ต หรือเราไม่ได้ทำการส่งถ่ายข้อมูล มันก็ไม่น่าจะติดตลอด ถ้าไม่ได้ใช้งานอะไรเลย แต่ติดหรือกระพริบถี่ๆ คิดไว้ก่อนว่า "น่าสงสัย" Wink
Ptn-LSVteam♥
member
*

คะแนน780

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2007, 08:48:18 AM »

แล้วสิ่งหนึ่งที่มีประโยชน์และอาจมองข้ามได้ง่ายๆ คือไอคอนเล็กๆ ที่บอกว่าเครื่องเรามีการ Connected ปกติไม่ใช้เน็ต หรือเราไม่ได้ทำการส่งถ่ายข้อมูล มันก็ไม่น่าจะติดตลอด ถ้าไม่ได้ใช้งานอะไรเลย แต่ติดหรือกระพริบถี่ๆ คิดไว้ก่อนว่า "น่าสงสัย"
ใช่ๆผมก็สังเกตดูุแบบท่านมาดเหมือนกัน   Lips Sealed

AV Electronic  Pattani.
ช่างยุทธ YTN
วีไอพี
member

คะแนน99

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2007, 07:45:13 PM »

ตอนนี้ผมใช้ NOD32 + windows defender ก็คงพอมั้งครับ   Roll Eyes

1 + 1 = ?
winai4u-LSV team
member
*

คะแนน673

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2007, 12:19:31 PM »

ตอนนี้ผมใช้ NOD32 + windows defender ก็คงพอมั้งครับ   Roll Eyes
ลงตัวเดียวพอแล้วครับสำหรับ Antivirus (ไม่รวม Anti Spyware นะครับ) ลงหลายตัวเดี๋ยวมันมั่วแน่นอนครับ  Smiley
หลง สุรินทร์
วีไอพี
member

คะแนน96

ทีมงาน PS.SOUND

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2007, 02:42:14 AM »

คงเช็คยากหน่อยนะครับว่าตัวไดตัวหนึ่งจะทำงาน100เปอร์เซ็นต์เอาเป็นว่าอยากจะกำจัดตัวไหนก็หาโปรแกรมกำจัดตัวนั้นครับ Cool

รับงานะบบ LAN Wireless ติดตั้ง CCTV ดูผ่านระบบออนไลน์ Remote ทำให้ได้ทั่วประเทศ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์