ปัญหาแอร์ซัมซุง AS10FL ตัดแล้วไม่ยอมต่อครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 02:16:43 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาแอร์ซัมซุง AS10FL ตัดแล้วไม่ยอมต่อครับ  (อ่าน 6077 ครั้ง)
ano250015
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2010, 09:23:42 PM »

ปัญหาแอร์ซัมซุง AS10FL คือ เปิดตอนแรกเครื่องทำงานปรกติ ความเย็นปรกติ จนความเย็นได้ก็ตัดการทำงาน หลังจากนั้นก็ไม่ต่ออีกเลย ต้องปิด-เปิดใหม่ก็ทำงาน แล้วก็เป็นเหมือนเดิม ตอนแรกผมคิดว่าเป็นที่เทอร์โมเซนเซอร์ แต่เจ้าของบอกว่าเพิ่งเปลี่ยนเทอร์โมเซนเซอร์ไม่ถึงสองอาทิตย์ ผมแกะดูแล้วพบว่าช่างคนก่อนเขาเอาหัวเซนเซอร์มาใหม่ตัดต่อสายเข้าหัวเสียบของเดิม เลยอยากถามว่าถ้าเป็นของใหม่จริงต้องไม่มีรอยตัดสายใช่มั้ยครับ หรือว่าปรกติแล้วช่างเขาเปลี่ยนกันแบบนี้ แล้วถ้าซื้อมาเปลี่ยนใหม่ราคาอยู่ที่เท่าไหร่ครับเพราะมีเซนเซอร์น้ำแข็งรวมอยู่ด้วย แล้วถ้าสาเหตุไม่ใช่จากตัวนี้ต้องเช็กตัวไหนอีกบ้างครับ พรุ่งนี้จะเข้าไปตรวจเช็กใหม่ครับ วันนี้มืดเสียก่อน พอดีพื่งออกมาทำแอร์ครับ ที่ผ่านมามีแต่งานล้างแอร์และติดตั้งใหม่ครับ เจองานแก้ปัญหาเครื่องแรกครับ รบกวนด้วยครับ

tu2522-LSVteam♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1161

086-5306051 ติดต่อได้เวลา 20.00น.-23.00น.

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2010, 11:28:57 PM »

ในขณะที่เครื่อง ตัดการทำงานเมื่อถึงความเย็นของอุณหภิมิที่ตั้งไว้  แล้วเครื่องไม่ยอมต่ออีกเลย
หลังจากนั้น ไฟ ดวงไหน กระพิบบ้าง ที่หน้าเครื่อง
ถ้าไม่รู้ว่าไฟที่กระพิบ เป็นไฟดวงไหน หรือเรียกว่าอะไร    ก็ให้ถ่ายภาพ มาก็ได้ครับ
ano250015
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2010, 07:13:02 PM »

ปิดงานเรียบร้อยแล้วครับ สาเหตุจากแคปพัดลมคอยล์ร้อนเสื่อมครับ ตอนแรกผมก็ไม่คิดว่ามาจากแคปเพราะเปิดครั้งแรกก็ทำงานปรกติจนแอร์ตัดครั้งแรกก็ดูไฟหน้าเครื่องตามที่บอก ก็ติดแค่ไฟ operator เลยเดินไปดูคอยล์ร้อน พอดีคอนโทรลสั่งให้คอยล์ร้อนทำงานแต่พัดลมไม่หมุนครับ ผมเลยปิดเบรกเกอร์แล้วเปิดใหม่ก็อาการเดิม เลยเปลี่ยนแคปพัดลม เครื่องทำงานปรกติครับ ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์