ทำ Win XP เป็นของแท้
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 28, 2024, 06:18:47 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำ Win XP เป็นของแท้  (อ่าน 94385 ครั้ง)
tom ele
member
*

คะแนน62

ช่างนอกเวลาเรียน

tom_phakdee@hotmail.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« เมื่อ: มกราคม 18, 2007, 12:05:55 PM »

1. พิมพ์ regedit ในช่อง run แล้วเข้าไปที่ HKey_Local_Machine\Software\Microsoft\WindowsNT\Current Version\WPAEvents, ทางด้านขวา ดับเบิ้ลคลิ๊กที่ oobetimer แล้วลบตัวเลขที่อยู่ในนั้นให้หมด (จะเหลือเลข 0 อยู่สี่ตัว ลบไม่ได้)อันนี้เป็นการล้างค่าที่ไมโครซอฟท์ใช้ตรวจสอบวินโดวส์ขอเราครับ เสร็จแล้วกด OK แล้วปิดไปได้เลย

2. จากนั้นพิมพ์ %systemroot%\system32\oobe\msoobe.exe /a ลงในช่อง run แล้วกด Enter จะปรากฎหน้าต่างของ Activate Windows ขึ้นมา จากนั้นให้เลือกที่ Yes, I want to telephone a customer service representative to activate Windows แล้วคลิ๊กที่ Next

3. จากนั้นคลิ๊กที่ Change Product Key โดยที่ไม่ต้องใส่อะไรทั้งนั้นในหน้านี้

4. จากนั้นให้ใส่ Product Key B3P7V-Q2WTH-CRK4R-YHJRF-39H4M แล้วคลิ๊กที่ Update เมื่อเสร็จเรียบร้อยแล้วก็ให้ปิดหน้าต่างนี้ไปได้เลย โดยคลิ๊กที่ X ที่มุมขวาบน
[Product Key ตัวนี้ได้มาจากแห่งหนึ่งขอความกรุณาอย่านำไปทำเพื่อการค้านะครับเอาไว้ใช้ก็พอแล้ว]

5. รีสตาร์ทเครื่องหนึ่งครั้ง แล้งลองพิมพ์ %systemroot%\system32\oobe\msoobe.exe /a แล้วกด Enter จะปรากฎคำว่า Windows is already activated ถ้าขึ้นตามนี้ก็แสดงว่าทุกอย่างเรียบร้อยแล้วครับ

6. ทดสอบโดยการตรวจสอบกับทางไมโครซอฟท์ โดยการเปิด Windows Explorer แล้วเลือกที่ Help แล้วเลือกที่ ตรวจสอบลิจสิทธิ์วินโดวส์ ถ้ามันบอกว่าเป็นของแท้ก็ลุย อัพเดท โหลดและติดตั้งโปรแกรมฟรีของไมโครซอฟท์ ทั้ง Windows Defeder , WMP11 และอื่น ๆ ได้เลย

ช่างนอกเวลาเรียน ไม่ได้มีอาชีพเป็นช่าง แต่เป็นช่างมืออาชีพ
เทคโนโลยีอิเล็กทรอนิกส์และโทรคมนาคม ม.ราชภัฎนครศรีธรรมราช รุ่นสุดท้าย

ชัชชัย
วีไอพี
member

คะแนน18

chatchaielec@homail.com
« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 18, 2007, 01:30:10 PM »

Lips Sealed  Smiley Smiley Smiley  ขอบคุณท่าน tom ele  เวิร์คครับ ตอนนี้กำลังลุยอัพเดดอยู่ครับ      Embarrassed Embarrassed Embarrassed Embarrassed

จำหน่ายเครื่องโปรแกรมเมมโมรีทีวีและ25T80ดีวีดี www.chatchaielec.co m 
สั่งซื้อโดยโอนเงินเข้าบัญชี118-0-03301-9 บัญชีออมทรัพย์ธนาคารกรุงไทย สาขาอ่างทอง ชื่อบัญชีนายชัชชัย บุตรราช 
สั่งซื้อหรือปรึกษาการใช้ โทรศัพท์&แฟ๊กซ์
035-614755 มือถือ 085-1773432
chatchaielec@gmail.com
chatchaielec@hotmail.com
skype = chatchaielec
worathep-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน712

รุ่งเรืองอิเล็กทรอนิกส์

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 18, 2007, 02:14:48 PM »

เพื่อนช่างผมที่ Romania ก็ใช้วิธีนี้  ใช้ได้ดีเหมือนเรา    วิธีนี้น่าจะใช้ได้ทั่วโลกนะ

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ราคาคุยกันได้ โทร 02-6934724
bancha
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 19, 2007, 08:37:35 AM »

แจ๋วมากครับ...ผม Update แล้วไม่มีปัญหา
ขอบคุณมากครับ Cheesy Cheesy Smiley Smiley Smiley
Supun4252♥
วีไอพี
member

คะแนน113

คนขยัน ย่อมหาทรัพย์ได้

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 21, 2007, 04:06:34 PM »

ผมใช้โน๊ตบุ๊คครับ เมื่อทำถึงขั้นตอนที่ 2 (พิมพ์%systemroot%\system32\oobe\msoobe.exe/a ลงในช่อง run )แล้วกด Enter เครื่องจะขึ้นกรอบสี่เหลี่ยมข้อความว่า 
  Windows ไม่พบ ' C:\WINDOWS\system32\oobe\msoobe.exe/a ' โปรดตรวจสอบให้แน่ใจว่าคุณได้พิมพ์ชื่อที่ถูกต้อง แล้วลองอีกครั้ง เมื่อต้องการค้นหาแฟ้มให้คลิกปุ่ม' เริ่ม ' แล้วคลิกค้นหา
 ผมได้ตรวจสอบแล้วรับรองว่าพิมพ์ไม่ผิดครับกี่ครั้งๆก็เป็นเหมือนเดิมจะแก้ไขตรงไหนครับ Cheesy
member
*

คะแนน712

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 21, 2007, 04:22:35 PM »

อ้างถึง
exe/a
  ตรงนี้ต้องวรรคแบบนี้ครับ    exe /a

Wink Wink Cool Roll Eyes Embarrassed Undecided Wink Wink

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
Supun4252♥
วีไอพี
member

คะแนน113

คนขยัน ย่อมหาทรัพย์ได้

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 21, 2007, 04:41:02 PM »

ขอบคุณท่าน Worathep Cheesy แหมไม่ได้ท่านของผมก็ยังไม่ใช่ซอฟท์แวร์ลิขสิทธิ์นะสิและขอบคุณท่าน tom ele ด้วยที่แนะนำสิ่งดีๆมาให้ครับ Cheesy Cheesy
supoj007
member
*

คะแนน286

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 21, 2007, 08:40:50 PM »

ของผม ยัง UPDATE และดาวน์โหลด WINDOWS DEFEDER ไม่ได้ ทั้งที่ตรวจสอบแล้ว ว่าเป็นของจริงใช้ได้..
ขอคำแนะนำต่อครับ...ใน หน้าต่าง Explorer ไม่ได้ขึ้นตามรูปที่เขาบอกเลย
member
*

คะแนน712

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 22, 2007, 02:24:46 AM »

ถ้าหน้าต่างให้ download ไม่ขึ้นเอง  เขามีที่ให้คลิก แล้วมันถึงจะขึ้นหน้าต่างให้ download ครับ

Roll Eyes Roll Eyes Wink Wink Wink Embarrassed Undecided

chorng jorm
member
*

คะแนน1

raveeroje_c@yahoo.co.th
« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 27, 2007, 05:04:12 PM »

อืมมมมม

ขอบคุณครับ ได้จริงๆ ด้วย

ว่าจะลอง update ie7 ว่าจะได้ใหม  Cheesy Cheesy Cheesy

เกิดมาเพียงชาติหนึ่ง
ใช้ชีวิตให้ถึง ซึ่งทุกสิ่ง
ใช้ชีวิตให้ได้ ในความเป็นจริง
อันทุกสิ่ง ค้นหาได้ ด้วยใจเรา

**** คนโง่ชอบเถียง    คนฉลาด ฟังแล้วคิด ****
       *** จงอย่าเชื่อ เพียงแค่ ฟังเขามา ***
ช้าง ณ.ปากพนัง -LSV team
member
*

คะแนน112

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 31, 2007, 06:57:48 PM »

ไม่ทราบว่าคุณ  dachar ตอนนี้ก้าวไปถึงไหนแล้วครับ
แล้วล่าสุดคุณติดอยู่ที่ตรงไหนครับ

ในหัวข้อที่2 คุณ dachar ต้องหาไฟล์ msoobe.exeใน Folder
C:\WINDOWS\system32\oobe เจอก่อน
ช้าง ณ.ปากพนัง -LSV team
member
*

คะแนน112

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 31, 2007, 07:45:48 PM »

ผมคิดว่าผมเจอแล้วปัญหาที่ท่านไม่ผ่าน ท่านลองตรวจสอบให้ผมหน่อยซิครับ
จากรูปที่คุณส่งมาผมซูมดูก็เจอแบบนี้

สรุปสาเหตุในการเกิดข้อบกพร่องขึ้นมาก็เพราะว่า คอมพ์มองหาไฟล์ msoobe.exe/a ไม่เจอครับมันเลย Error
ลองก๊อปข้อความนี้ไป แปะลงใน RUNซิครับ ผ่านแน่ๆ นี่ครับ
%systemroot%\system32\oobe\msoobe.exe /a

ช่างยุทธ YTN
วีไอพี
member

คะแนน99

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 31, 2007, 09:20:07 PM »

ทีเดียวผ่านครับ   Grin Grin Grin

1 + 1 = ?
dachar
วีไอพี
member

คะแนน47

ไม่เคยมีคำว่าสายเกินไปที่จะเป็นในสิ่งที่คุณอยากจะเ

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2007, 08:38:08 AM »

ได้เเล้วครับ  Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy (ลองพิมพ์ไม่รู้กีครั้งก็ไม่ได้ ต้องใช้วิธีก๊อปปี้เอาครับ)
หนุ่ม
member
*

คะแนน1

จริงใจไม่ไก่กา

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2007, 05:09:48 PM »

นี่ง่ายกว่าครับ   Lips Sealed
หนุ่ม
member
*

คะแนน1

« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2007, 05:12:17 PM »

นี่ง่ายกว่าครับ
ลืมบอกไปเอาไฟรที่แนบมานี่ไปดับเบิลคิกก็ใช้ได้เลยครับ Tongue Tongue Tongue
หนุ่ม
member
*

คะแนน1

« ตอบ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2007, 05:18:28 PM »

นี่ง่ายกว่าครับ
ลืมบอกไปเอาไฟรที่แนบมานี่ไปดับเบิลคิกก็ใช้ได้เลยครับ Tongue Tongue Tongue
ลืมอีกแล้ วcop y นี่ไปเทสครับ         %systemroot%\system32\oobe\msoobe.exe /a
เพชร กม.8
member
*

คะแนน2

« ตอบ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2007, 12:01:02 PM »

Smiley  ขอบคุณมากครับ  ผมทำสำเร็จแล้วครับ   Cool Cool Cool
หลง สุรินทร์
วีไอพี
member

คะแนน96

ทีมงาน PS.SOUND

« ตอบ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2007, 11:16:47 PM »

ขอคุณมากๆครับ Lips Sealed Lips Sealed Lips Sealed Lips Sealed Lips Sealed Lips Sealed Lips Sealed Lips Sealed Cheesy Kiss Undecided Kiss

รับงานะบบ LAN Wireless ติดตั้ง CCTV ดูผ่านระบบออนไลน์ Remote ทำให้ได้ทั่วประเทศ
thosaphon
วีไอพี
member

คะแนน7

« ตอบ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2007, 03:07:50 PM »

ของผมแก้ไม่ได้ครับ update แล้วก็เหมือนเดิม
1.เป็น windows xp home edition dows load มาจาก web
2.ไม่ทราบว่าจะต้องต่อ internet หรือเปล่าครับ
เดี๋ยวจะลองเอาของคุณหนุ่ม add reg ไปทดสอบดูก่อนครับ
 Angryตอนนี้เหลือ active windows 3 day Angry ถ้าหมดแล้วยังจะใช้windows ต่อได้หรือเปล่าครับ
thosaphon
วีไอพี
member

คะแนน7

« ตอบ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2007, 04:48:00 PM »

ไม่ไ้ด้เหมือนกันครับ ตอน ดับเบิลคิกแล้วเข้าไปเปลี่ยน ตัวเลขที่ reg ได้ Sad
แต่พอ restart เครื่องก็กลับมาเป็นตัวเลขเดิม
JUB
Full Member
member
**

คะแนน81

« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2007, 03:10:09 PM »

ระวัง การทำเช่นนี้ เป็นอันตรายต่อ ข้อมูลที่คุณมี microsoft จะล้วงความลับจากคุณด้วยตัว programs ของ microsoft เองมันทำงานเหมือน spyware เลยครับ
คุณไม่สามารถรู้ได้เลยว่ามันแอบส่งอะไรไปให้ microsoft บ้าง  Shocked Shocked Shocked
JUB
Full Member
member
**

คะแนน81

« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2007, 03:16:27 PM »

เสริมอีกนิดนะครับ ทำแบบนี้อย่านึกว่า microsoft ไม่รู้นะครับแต่มันน่าคิดตรงที่ว่ารู้แล้วยังปล่อยให้ทำนี่สิมันแปลกๆอยู่ Undecided
hosomchai
member
*

คะแนน7

hs1rnd@hotmail.com
« ตอบ #23 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2007, 11:20:29 AM »

Key ที่ให้มา ตอนนี้ใช้ไม่ได้แล้ว
ต้องหา Key ใหม่แร้วแล่ะ
hosomchai
member
*

คะแนน7

« ตอบ #24 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2007, 12:35:52 PM »

ตอนนี้ XP โดนติดดาวแล้ว เอาออกไงครับ ช่วยที
hosomchai
member
*

คะแนน7

« ตอบ #25 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2007, 01:22:02 PM »

แก้ได้แล้ววววววววว
1.ไปเปิด Windows Task Manager. โดยการกด Ctrl + Alt + Del
2.ทำการปิด process ที่ชื่อว่า wgatray.exe process ใน Task Manager.
3.Restart Windows XP หนึ่งรอบและให้เข้า Safe Mode
4.ตอนนี้อยู่ใน Safe Mode ให้ไปลบไฟล์ที่ชื่อ WgaTray.exe ที่อยู่ในโฟล์เดอร์ c:\Windows\System32 และ c:\Windows\System32\dllcache.
5.หลังจากทำการลบไฟล์ทั้งสองเรียบร้อยแล้ว ไปที่Start และพิมพ์ RegEdit.
6.ให้ค้นหาโฟล์เดอร์ที่ชื่อ
HKEY_LOCAL_MACHINE\SOFTWARE\Microsoft\Windows NT\CurrentVersion\Winlogon\Notify
7.หลังจากเจอแล้วให้ทำการลบโฟล์เดอร์ที่ชื่อ WgaLogon และทั้งหมดของมันที่อยู่ใต้โฟล์เดอร์นี้ (ตรวจดูชื่อให้ดีก่อนทำการลบ)

หลังจากลบเรียบร้อยแล้วให้ทำการ Restart เข้าใช้งานปกติ

supermom
member
*

คะแนน0

« ตอบ #26 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2007, 10:24:00 PM »

แก้ได้แล้ววววววววว
1.ไปเปิด Windows Task Manager. โดยการกด Ctrl + Alt + Del
2.ทำการปิด process ที่ชื่อว่า wgatray.exe process ใน Task Manager.
3.Restart Windows XP หนึ่งรอบและให้เข้า Safe Mode
4.ตอนนี้อยู่ใน Safe Mode ให้ไปลบไฟล์ที่ชื่อ WgaTray.exe ที่อยู่ในโฟล์เดอร์ c:\Windows\System32 และ c:\Windows\System32\dllcache.
5.หลังจากทำการลบไฟล์ทั้งสองเรียบร้อยแล้ว ไปที่Start และพิมพ์ RegEdit.
6.ให้ค้นหาโฟล์เดอร์ที่ชื่อ
HKEY_LOCAL_MACHINE\SOFTWARE\Microsoft\Windows NT\CurrentVersion\Winlogon\Notify
7.หลังจากเจอแล้วให้ทำการลบโฟล์เดอร์ที่ชื่อ WgaLogon และทั้งหมดของมันที่อยู่ใต้โฟล์เดอร์นี้ (ตรวจดูชื่อให้ดีก่อนทำการลบ)

หลังจากลบเรียบร้อยแล้วให้ทำการ Restart เข้าใช้งานปกติ

ไม่สามารถแก้ไขได้ครับ มันไม่ยอมให้จบการทำงานในข้อ2ครับ  ทำไงดี
utt025
member
*

คะแนน3

« ตอบ #27 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2007, 04:00:37 PM »

ผมลืมไปครับว่าเครื่องมันมี Product key อยู่แล้ว (ลิขสิทธิ์) แต่ได้ทำตามขั้นตอนดังกล่าวมาข้างต้นก็ใช้งานได้ดีมากครับ ถ้าจะใส่Product key  ต้องทำแบบไหนครับ
utt025
member
*

คะแนน3

« ตอบ #28 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2007, 03:58:59 PM »

ได้วิธีแล้วครับ  ผมใช้ตัวนี้ครับ
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์