อุปกรณ์ออกอากาศFMนอกสถานที่
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 04:47:09 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อุปกรณ์ออกอากาศFMนอกสถานที่  (อ่าน 4056 ครั้ง)
noban
วีไอพี
member

คะแนน55

« เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2010, 09:08:57 AM »

จัดรายการสดนอกสถานที่ Sad
ออกอากาศผ่านวิทย FM  Cool
จะใช้อุปกรณ์ใดบ้างครับในการส่งสัญญาณมายังสถานีวิทยุ Roll Eyes
เพื่อทำการออกอากาศ Lips Sealed
ขอบคุณล่วงหน้าครับ
 Cheesy

piyapasee
member
*

คะแนน0

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2010, 10:39:31 AM »

มีหลายวิธีครับ
1.แบบเดิมๆคือใช้เครื่องส่งซัก30Wตั้งนะที่ถ่ายทอดแล้วใช้เส่าแบบรอบตัวออกอากาศคนละความถึ่แล้วรับโดยใช้จูนเนอร์เอฟเอ็มแต่ต้องไม่ไกลมากนะครับแต่การถ่ายทอดเสียงอาจจะไม่ชัดมากเท่าไหรเพราะเป็นการรับจากเอฟเอ็ม
2.ถ้าเรามีเวฟไซที่ออกอากาศผ่านอินเตอร์เน็ตอยู่แล้วให้ใช้โนตบุคไปตั้งแล้วใช้แอรการด์ต่ออินเตอร์เน็ตแล้วใช้เน็ตที่สถานีรับที่ปลายทางอันนี้ถ้าเน็ตเร็วๆชัดเจนไกลแค่ไหนก็ได้แต่ถ้าเน็ตช้าละก้อจบกันพอดี
3.ใช้เครื่องส่งสัญญานเสียงแบบไวเลสได้ประมาณ5กม.อันนี้ดีแต่แพง
ลองทำดูนะครับ
noban
วีไอพี
member

คะแนน55

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2010, 11:36:35 AM »

มีหลายวิธีครับ
1.แบบเดิมๆคือใช้เครื่องส่งซัก30Wตั้งนะที่ถ่ายทอดแล้วใช้เส่าแบบรอบตัวออกอากาศคนละความถึ่แล้วรับโดยใช้จูนเนอร์เอฟเอ็มแต่ต้องไม่ไกลมากนะครับแต่การถ่ายทอดเสียงอาจจะไม่ชัดมากเท่าไหรเพราะเป็นการรับจากเอฟเอ็ม
2.ถ้าเรามีเวฟไซที่ออกอากาศผ่านอินเตอร์เน็ตอยู่แล้วให้ใช้โนตบุคไปตั้งแล้วใช้แอรการด์ต่ออินเตอร์เน็ตแล้วใช้เน็ตที่สถานีรับที่ปลายทางอันนี้ถ้าเน็ตเร็วๆชัดเจนไกลแค่ไหนก็ได้แต่ถ้าเน็ตช้าละก้อจบกันพอดี
3.ใช้เครื่องส่งสัญญานเสียงแบบไวเลสได้ประมาณ5กม.อันนี้ดีแต่แพง
ลองทำดูนะครับ

ขอบคุณครับที่ช่วยตอบ
เออ.....ระยะทางสัก 10-30 กิโลเมตร ที่จำส่งออกอากาศ
ไม่ทราบมีแบบไหนบ้างครับ
 Cheesy
sawingkee
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน1

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2010, 05:22:02 PM »

ใช้โทรศัพย์ มือถือ โปรโมชั่น โทรฟรี หรือถูกๆ เคยเห็น สวท ใช้กัน สำหรับ รายการ นั่ง ถก เถียง แสดงความคิดเห็น ประชาคม ประมาณนี้
ถ้าจะเล่นเพลง เอาเพราะๆ ก็เครื่อง ย่าน 400 MHz หรือ เครื่อง ที่ อบต ใช้ ประกาศเสียงตามสาย  เยี่ยมมาก
noban
วีไอพี
member

คะแนน55

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2010, 05:48:49 PM »

ไม่ทราบว่ามีวิธีไหนเพิ่มเติมอีกไหมครับ
 Cheesy
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์