เครื่องทำน้ำอุ่นเปิดน้ำ น้ำไม่ร้อน
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 18, 2024, 04:24:37 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องทำน้ำอุ่นเปิดน้ำ น้ำไม่ร้อน  (อ่าน 4225 ครั้ง)
saksith
member
*

คะแนน5

Tom_3027@hotmail.com
« เมื่อ: มิถุนายน 29, 2010, 09:18:40 AM »

ไม่รู้จะโพสห้องไหนครับ เลยรบกวนฝากห้องนี้ละกันครับ คือเครื่องทำน้ำอุ่นที่ตึกมันเวลาเปิดน้ำร้อนแต่มันไม่ร้อนยอ่ะคับแต่พอถอดฝักบัวน้ร้อนกลับทำงาน มันอั้นอะไรในฝักบัวคับเปลี่ยนฝักบัวหลายอันเอามาลองก็ไม่หาย ผมเลยแกะเครื่องออกแล้วเอาไขควง ไขน๊อตตรงที่เวลาเปิดน้ำร้อน มันจะมีตัวดันให้แผ่นโลหะบางมาสนิทกันอ่ะ พอขันให้มันเข้าแนบกันน้ำร้อนถึงทำงาน ตรงจุดนี้จะมีปัญหาไหมครับที่ไปขันน๊อตแต่งมันจะเป็นไรไหม

พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2010, 10:41:22 AM »

น้ำไม่แรงพอมั๊ง
น้ำต้องแรง จึงมีแรงไปดันให้SW ON ครับ

ถ้าไม่มีความรู้ควรให้ช่างไปซ่อมให้นะครับ

*** ควรหาช่างที่มีความรู้ด้านนี้ นะครับ ไม่ใช่ช่างอะไรก็ไม่รู้ เดียวจะเกิดเรื่อง เดียวหม้อจะเสีย เพราะช่างรุ่นใหม่ๆ ตอนเรียนไม่ยอมเรียน ตอนทำ ทำได้ทุกอย่าง เก่งทุกเรื่อง ซ่อมได้ทุกชนิด ช่างเก่งๆแบบนี้มีเต็มบ้านเต็มเมืองนะครับ
      แต่ช่างที่รู้เรื่องและเข้าใจระบบการทำงานจริงๆ น้อยลงทุกวัน แก่ตัวบ้าง เลิกซ่อมเพราะไปทำอย่างอื่น ที่ง่ายกว่า ได้เงินมากกว่าบ้าง ดังนั้น ช่างซ่อมเครื่องทำน้ำร้อนที่มีความรู้จริงๆจึงมีน้อยมากครับ

***ในเวปนี้ ที่อยู่แถวๆบ้านผม มีอยู่คนหนึ่ง คือพี่หมาน(S1150) แกเก่งด้านนี้มาก แต่ด้วยอายุมากแล้ว จึงไม่ค่อยซ่อมแล้ว ยกเว้นคนรู้จักกันจริงๆเรียก แกถึงยอมไปซ่อมให้ ทุกวันี้งานหลักแกคือซ่อมคอมครับ 

อีกคน เป็นเพื่อนสนิท แกซ่อมเก่งมาก ซ่อมได้หลายอย่างจริงๆ แต่แกก็เลือกนั่งซ่อมที่ร้านครับ ซ่อมทีวี LCD อะไรประมาณนี้ เครื่องน้ำอุ่นแกรู้และเข้าใจอย่างมาก แต่แกไม่ยอมออกไปทำงานนอกร้าน เพราะทำงานในร้านสบายกว่ากันมากเยอะเลย  Tongue

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์