ชวนเพื่อนๆมาคิดประดิษฐ์อุปกรณ์-วิธีทดแทนพลังงานน้ำมัน...
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 28, 2024, 05:17:07 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชวนเพื่อนๆมาคิดประดิษฐ์อุปกรณ์-วิธีทดแทนพลังงานน้ำมัน...  (อ่าน 32927 ครั้ง)
ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2007, 08:33:44 AM »

ในอนาคตน้ำมันคงเป็นแหล่งพลังงานที่หายากและราคาแพง  หากพวกเรามาช่วยกันคิดประดิษฐ์อุปกรณ์-วิธีทดแทนพลังงานน้ำมันในตอนนี้ ก็อาจจะทันการครับ ...มาช่วยๆกันระดมมันสมองและสองมือของพวกเรากันดีกว่าไม่ทำอะไรเลยนะครับ .. Cheesy
..โครงการที่น่าทดลอง เช่นพลังงานจากจักรยานปั่นไฟ .... ไฟฟ้าจากธรรมชาติเช่นพลังงานลม(ข้อเสียใช้ไม่ได้ทุกจังหวัด) ...พลังงานไฟฟ้าจากต้นไมยราฟ (ลองปลูกในกระถางแล้วจับมาเรียงกันหลายสิบกระถาง น่าจะได้ไฟฟ้าออกมาชาร์จแบตเตอรี่พอสมควร) ..ฯลฯ
...ขอเป็นกำลังใจให้ทุกท่านสำเร็จในการค้นคว้านะครับ  Tongue Smiley

chowarin
วีไอพี
member

คะแนน22

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2007, 02:53:40 PM »

พลังงานไฟฟ้าจากต้นไมยราฟ พี่เล็กครับ ช่วยขยายความก่อนนะครับ Shocked น่าสนใจครับ

เป็นคนเช่นไรย่อมเห็นคนอื่นเป็นเช่นนั้น
m077531424
member
*

คะแนน4

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2007, 03:52:25 PM »

ขอดูรูปไม้ไมยราฟได้ไมคับว่าต่อแบบไหนกันคับ
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2007, 04:07:17 PM »

เสียบทองแดงกับสังกะสีเพื่อเป็นขั้วบวกและลบ ... แล้วนำมาต่ออนุกรมกันหลายๆต้น  Tongue
..ต้นไม้ชนิดนี้ตายยาก ดูแลง่าย เซลล์ให้ไฟสม่ำเสมอไม่ค้องเปลี่ยนบ่อย .. ผมว่าน่าจะลองทำนะครับ (เป็นเพียงแนวคิดนะครับ )  Grin
m077531424
member
*

คะแนน4

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2007, 08:03:26 PM »

ที่ว่าใช้ทองแดงกับสังกะสีเสียบเปงขั่วไม่ทราบว่าเสียบตรงไหนคับ
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2007, 08:11:11 PM »

เสียบที่ลำต้นครับ อิๆ .. Grin
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2007, 05:28:43 PM »

เอาเศษอุปกรณ์แถวโต๊ะซ่อมมาลองทำ....หาสังกะสีไม่ได้  Tongue
...ภาพแสดงเสียบเข้ากิ่งไมยราฟเล่นๆแต่ไฟออกจริงครับ ..ไฟไม่เยอะ...แต่หากอนุกรม+ขนานกันหลายชุดก็คงได้ไฟพอใช้งานเล็กๆครับ เช่นชาร์ทมือถือเมื่ออยู่ในป่า อิๆ  Grin(คงต้องปลูกหลายกระถางหน่อยนะครับ เอามาต่อเรียงกัน)  Tongue
..เอามาพอให้เพื่อนๆเกิดประกายความคิดใหม่ๆ ...คนไทยหัวดัดแปลงเก่งครับ  Tongue
uthaiwaw ♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน24

1

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2007, 07:40:13 PM »

คิดได้ไงครับ เยี่ยมครับ
beretta
member
*

คะแนน2

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2007, 10:54:40 PM »

เป็นไฟฟ้าเคมี ครับ ยิ่งพวกผลมะนาว / ส้ม ละก็ ได้เสียบปลั๊ก TV ได้เลย  ..พูดเล่นครับ แต่มีไฟออกจริง ๆครับ 0.5-1.2 V.
witsanu
member
*

คะแนน2

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2007, 10:42:55 PM »

ไม่ลองดูกับต้นกล้วยละครับ ผมหาสังกะสีไม่ได้ครับ

ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 12:06:53 PM »

ไม่ลองดูกับต้นกล้วยละครับ ผมหาสังกะสีไม่ได้ครับ
  ที่ล็อคกระดาษจากแฟ้มเอกสารอย่างบาง ใช้ได้ครับเดี๋ยวว่างจะทำไฟฟ้าจากดินให้ดู

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
witsanu
member
*

คะแนน2

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 10:30:55 PM »

ผมจะรอดูไฟฟ้าจากดินครับ ทำยังไงน่า  Sad

member
*

คะแนน955

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2007, 11:32:27 AM »

ลองทำได้เซลละประมาณ1Vใช้3เซลได้แค่เครื่องคิดเลข ติดชัดแค่หลักเดียว เดี๋ยวว่างจะทำสัก4เซลมันจะได้เท่าไร ตอนนี้ทำงานก่อนมี29นิ้วเข้ามาอีก4เครื่องเดี๋ยวไม่มีที่วางเครื่อง

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
witsanu
member
*

คะแนน2

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2007, 07:29:58 AM »

ท่านช่วยสอนวิธีทำไฟไฟ้จากดินได้หน่อย เอาคร่าวๆได้มัยครับ

member
*

คะแนน955

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2007, 09:30:37 AM »

ก็แค่ใช้ดินเปียก แผ่นสังกะสี แผ่นทองแดง แผ่นทองแดงขั้ว+สังกะสีขั้ว- ลองดูหากล่องพลาสติกใส่ดินเปียกเอาแผ่นโลหะ2ชนิดนี้ เสียบในดินคนละฝั่งแล้วเอามิเตอร์วัดไฟดูสิ

phnu
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน4

PHET

phnu6657@hotmail.com phnu2522@yahoo.com
« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2007, 10:59:52 PM »

เป็นอะไรที่ยอดเยี่ยมมาก
zemkick
member
*

คะแนน1

kfc1@hotmail.com
« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2007, 08:38:46 PM »

งั้นมาดู รถยนต์พลังงาน Hydrogen  กัน.. บังเอิญผ่านไปเห็นกระทู้นี้มาครับเลยเอามาฝากมั่งนะ
เขาอธิบายได้ดีนะครับ น่าจะทำให้ใครหลายๆคนไอเดียกระฉูดก็ได้นะครับ
http://www.pantip.com/cafe/wahkor/topic/X5939984/X5939984.html

จุ๊บ..จุ๊บ
aaaa
member
*

คะแนน11

ช่างเขา เรามันช่าง

prastch@hotmail.com
« ตอบ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2008, 10:47:02 AM »

ลองมาดูรถพลังงานลมครับ เจ๋งไหม ยุคน้ำมันแพง.. Lips Sealed http://electric-motorcycle.tarad.com/article?id=18178&lang=th  Cool
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2008, 09:13:04 AM »

ไฟฟ้าพลังกล้วย พลังงานถูกใกล้ตัว ( ออสเตรเลีย ประกาศไปหลังจากที่คนไทยคิดได้ก่อน พบได้ก่อน... )

ประเทศไทยพร้อมที่จะเผชิญกับ วิกฤตการณ์เชื้อเพลิงพลังงาน ในอนาคตอันใกล้แค่ ไหน...? รัฐบาลที่มีเจ้าของธุรกิจแสนล้าน มีวิชั่นยาวไกลเป็นผู้นำ ก็ยังคงวนเวียนอยู่กับ เรื่องเก่า ก๊าซโซฮอล์ ไบโอดีเซล

เรื่องเก่าระดับตำนานอย่างโซลาร์เซลล์ พลังงานจากแสงอาทิตย์ ที่ยากจะเป็นจริงได้ในทางปฏิบัติ เพราะต้นทุนแพงเสียจน ไม่จูงใจให้ผู้คนนำมาใช้ในชีวิตประจำวัน

ความจริงเมืองไทยของเรา มีทรัพยากรราคาถูกอย่างอื่นมากมาย สามารถนำมาใช้เป็นพลังงานได้ เช่น ผลกล้วยหรือต้นกล้วย

หลักวิทยาศาสตร์ขั้นพื้นฐาน แค่เอาแผ่นทองแดง แผ่นสังกะสีบางๆ เสียบเข้าไปในกล้วยสุก จัดระยะให้ห่างกัน 1 ซม. เพียงแค่นี้เราก็ได้ไฟฟ้ามาใช้งานแล้ว

เอากล้วยมาทำไฟฟ้า ราคาอาจไม่ถูก ราคากล้วยยุคนี้ย่อมเยาซะที่ไหน

แต่กล้วยนั้น...แค่ตัวอย่าง...ราก หยวก ดอก ผลของกล้วยเอามาทำไฟฟ้าได้หมด

แม้แต่หยวกกล้วยเน่าๆ ที่ถูกทิ้งเปล่าประโยชน์ คนไทยยุคนี้เลิกใช้ หยวกกล้วยเลี้ยงหมูก็ยัง เอามาทำไฟฟ้าได้

หยวกเน่าไร้ราคาผลิตไฟฟ้าได้...ต้นทุนราคาจะถูกกว่าโซลาร์เซลล์ หลายเท่า

นี่ไม่ใช่เรื่องเล่น เอามาพูดเพื่อความสนุกแปลกใหม่ แต่ได้รับรางวัล...สิ่งประดิษฐ์ดีเด่น สาขาวิทยาศาสตร์และคณิตศาสตร์ จากสภาวิจัยแห่งชาติ ปี 2546 มาแล้ว

กระแสไฟฟ้าจากกล้วย ค้นพบโดย อ.บุญช่วย ชาญประโคน อาจารย์สอนวิชาวิทยาศาสตร์ ระดับมัธยมต้น ร.ร.นวมินทราชินูทิศเตรียมอุดมศึกษาน้อมเกล้ากรุงเทพมหานคร

พลังไฟฟ้าจากกล้วยไม่ใช่เรื่องแปลก เพราะเป็นไฟฟ้าในลักษณะเดียวกับไฟฟ้าที่ได้จาก แบตเตอรี่รถยนต์

จะมีความแตกต่าง ตรงไฟฟ้าที่ได้จากแบตเตอรี่รถยนต์ ใช้สารละลายอิเล็กโทรไลต์ที่เป็นกรด อย่างกรดกำมะถันหรือกรดซัลฟิวริก ซึ่งเป็นกรดที่อันตรายและก่อมลพิษ

ในขณะที่ไฟฟ้าจากกล้วย ใช้สารละลายอิเล็กโทรไลต์ที่เป็นด่าง ซึ่งได้จากต้นกล้วย มีความปลอดภัยและไร้มลพิษ

ที่มาของการพบพลังไฟฟ้าจากกล้วย อ.บุญช่วย เล่าว่า เมื่อปี 2538 ได้รับการบรรจุเป็นอาจารย์ที่ ร.ร.ตาคงวิทยารัชมังคลาภิเษก อ.สังขะ จ.สุรินทร์

“โรงเรียนขนาดเล็ก อุปกรณ์การเรียนการสอนอยู่ในสภาพที่เก่ามาก แต่วิชาที่สอนจะต้องมีการทดลอง เรื่องเซลล์ไฟฟ้า ต้องทำแบตเตอรี่ไฟฟ้าจำลองให้เด็กได้เรียนรู้ โดยการใช้แผ่นทองแดง แผ่นสังกะสี จุ่มลงไปในกรดกำมะถัน เพื่อให้ได้กระแสไฟฟ้าออกมา

ปรากฏว่าน้ำกรดน้ำยาของโรงเรียนเก่าเสียจนแยกไม่ได้ สารเคมีที่อยู่ในขวดนั้นคืออะไร ฉลากข้างขวดซีดเปื่อยจนอ่านไม่ออก”

“ไม่กล้าเอาสารเคมีที่ไม่รู้ชื่อมาสอนเด็ก เพราะใช้สารเคมีผิด อาจจะเกิดอันตราย”

แต่ด้วยความจำเป็นที่จะต้องสอนเด็ก อ.บุญช่วย จึงคิดหาสารเคมีที่มีอยู่ใกล้ตัว เมื่อ งบประมาณ ซื้อสารเคมี ซื้อกรดกำมะถันใหม่ไม่มี เลยต้องหากรดจากธรรมชาติมาใช้แทน

“กรดทุกชนิด ถ้าเอาแผ่นสังกะสีและทองแดงจุ่มลงไป จะได้พลังงานไฟฟ้า กรดชนิดแรกที่คิดเอามาทำ คือกรดจากน้ำผลไม้ตระกูลส้ม ทดลองทั้งส้มโอ ส้มเขียวหวาน ส้มเช้ง มะนาว รวมทั้งสับปะรด ผลปรากฏว่าได้ไฟฟ้า

แต่มีปัญหา 1.ซื้อผลไม้เหล่านี้มาให้เด็กทดลอง ต้องใช้เงินไม่น้อย 2.กรดจากผลไม้เหล่านี้ ใช้ได้ไม่นานทิ้งไว้แค่ 1 วัน ก็จะเปลี่ยนสภาพ ผลิตไฟฟ้าไม่ได้”

ต้องเปลี่ยนแผนหันไปหาวัสดุอื่นที่ดีกว่าและราคาถูกกว่า

“เลยมาตั้งหลักคิดใหม่ ที่ผ่านมาทดลองจะใช้แต่กรด ทำไมไม่ทดลองใช้ด่างดูบ้าง ในเมื่อทฤษฎีการผลิตเซลล์ไฟฟ้า ด่างก็สามารถนำมาผลิตไฟฟ้าได้เหมือนกรด

ด่างในธรรมชาติมีอยู่มากมาย ลักษณะของด่างในธรรมชาติจะมีรสฝาด หรือขม ไม่เหมือนกรดซึ่งมีรสเปรี้ยว เมื่อพูดถึงด่างมีรสฝาดขม ต้นไม้ชนิดแรกที่คิดถึงก็คือ ต้นกล้วย ซึ่งหาไม่ยากราคาถูกกว่าพวกส้ม”

อ.บุญช่วย เอาแผ่นทองแดงและสังกะสี ทดลองเสียบต้นกล้วย...ได้ไฟฟ้ามีแรงดัน 0.8-0.9 โวลต์

นี่คือจุดเริ่มต้น...การค้นพบพลังไฟฟ้าจากต้นกล้วย... เมื่อรู้ว่ากล้วยทำไฟฟ้าได้จึงสนใจที่จะศึกษาต่อ ส่วนไหนของต้นกล้วยที่ให้พลังไฟฟ้ามากที่สุด

เพื่อให้ได้ข้อมูลละเอียดเรื่องไฟฟ้ามากขึ้น จึงร่วมกับผู้เชี่ยวชาญด้านไฟฟ้า อ.เฉลิมชาติ มานพ จากสถาบันเทคโนโลยีพระจอมเกล้าเจ้าคุณทหาร ลาดกระบัง และ อ.ชาญวิทย์ ตั้งสิริวรกุล จากสถาบันเทคโนโลยีพระจอมเกล้า พระนครเหนือ ทำวิจัยเรื่อง “เซลล์ไฟฟ้าที่ใช้สารละลาย อิเล็กโทรไลต์เป็นของเหลวที่ได้จากต้นกล้วยเป็น”

วิจัยทั้งต้นตั้งแต่ราก-ต้น-ดอก-ผล แต่ละส่วนคั้นเอาแต่น้ำมาทดลอง พบ...

รากให้แรงดันไฟฟ้า 0.96โวลต์ (V.) ให้กระแสไฟฟ้า 2.7 มิลลิแอมป์ (mA.) ให้พลังงานไฟฟ้า 2.59 วัตต์ (W.)

ดอกให้แรงดันฯ 0.91 V. กระแสฯ 2.69mA. พลังงานฯ 2.44W.

ผลดิบให้แรงดันฯ 1.02 V. กระแสฯ 2.84mA. พลังงานฯ 2.89W.

ผลสุกให้แรงดันฯ 1.10 V. กระแสฯ 2.90mA. พลังงานฯ 3.19W.

หยวกดิบให้แรงดันฯ 0.87 V. กระแสฯ 2.67mA. พลังงานฯ 2.32W.

หยวกเน่าให้แรงดันฯ 0.96 V. กระแสฯ 3.88mA. พลังงานฯ 3.72W.

หากต้องการได้แรงดัน กระแสและพลังงานไฟฟ้าที่สูงกว่านี้ สามารถทำได้โดยการต่อวงจรเซลล์ไฟฟ้าหลายเซลล์พ่วงเข้าหากัน

ต่อแบบขนาน แรงดันไฟฟ้าจะเพิ่ม...กระแสและพลังงานไฟฟ้าเท่าเดิม

ต่อแบบอนุกรม แรงดันไฟฟ้าเท่าเดิม...กระแสและพลังงานไฟฟ้าจะเพิ่มขึ้น

และถ้าต้องการให้ทุกอย่างเพิ่มขึ้น ก็ต้องต่อแบบผสมผสาน

ตัวเลขจากการวิจัย น้ำคั้นจากหยวกกล้วยเน่าเหมาะที่จะนำมาผลิตไฟฟ้าที่สุด เพราะให้พลังไฟฟ้าดีที่สุด เป็นวัสดุที่มีมากหาง่ายและไร้ราคา

แถมวิธีการได้มาซึ่งน้ำคั้นหยวกกล้วยเน่า ก็ง่ายเอามากๆ แค่เอาหยวกกล้วยมาสับเป็นชิ้นเล็กๆ ทิ้งไว้ในถัง 2 สัปดาห์ จากนั้นก็กรองแยกเอากากสิ่งสกปรกออก...รินน้ำคั้นใส่ขวด เอาไปทำเซลล์ผลิตกระแสไฟฟ้าได้

“ถ้าถามว่าน้ำคั้นที่ได้จากหยวกกล้วย สามารถใช้ผลิตไฟฟ้าได้นานแค่ไหน บอกได้แต่ว่า ใช้ได้นานมาก และยังบอกไม่ได้ว่าได้นานขนาดไหน เพราะตอนนี้น้ำคั้นที่ใช้อยู่ คั้นมา 5 ปี ก็ยังใช้ได้

แต่ถ้าทิ้งไว้นานต้องมีการเขย่านิดหน่อย เดือนละครั้ง เพื่อสิ่งสกปรกในน้ำคั้นจะไม่ไปเกาะจับ แผ่นทองแดงและสังกะสี การผลิตไฟฟ้าจะสมบูรณ์มากขึ้น”

ประเด็นเรื่องราคาในขั้นต้น อ.บุญช่วย คิดราคาค่อนข้างยาก เพราะอุปกรณ์ที่นำมาทำเป็น เซลล์ไฟฟ้า ซื้อมาจากร้านทั่วไป ซื้อมาในราคาขายปลีก แพงกว่าขายส่ง

ตีราคาคิดแบบแพง เซลล์ไฟฟ้าจากหยวกกล้วย 1 เซลล์ ที่ให้พลังไฟฟ้า 3.72 วัตต์ ไม่น่าจะถึง 10 บาท

ขณะแผงโซลาร์เซลล์ ให้กำลังไฟฟ้าขนาด 75 วัตต์ ราคาอยู่ที่ 15,000 บาท

ทำเซลล์ไฟฟ้าหยวกกล้วย ได้กำลังไฟฟ้าเท่ากัน คิดแบบแพงราคาจะตกอยู่ประมาณ 210 บาท...แถมใช้ได้นาน ให้พลังไฟฟ้าได้ทั้งกลางวันและกลางคืน ไม่มีหยุดพักนอนกลางคืนเหมือนโซลาร์เซลล์

ไฟฟ้าพลังหยวกกล้วย...ถูกกว่า ดีกว่า แต่เป็นที่น่าเสียดาย งานวิจัยนี้มีมานานร่วม 2 ปี และมีมาในยุคน้ำมันเชื้อเพลิงแพง ผู้หลักผู้ใหญ่ซึ่งมีอำนาจในบ้านเมือง กลับไม่สนใจคิดวิจัยต่อยอด ทำของถูกให้คนไทยได้ใช้กันสักเท่าไร?

ออสเตรเลียล้ำหน้า ประกาศทำโครงการไฟฟ้าพลังกล้วยป้อนประชาชน 500 ครัวเรือน ไปเมื่อเดือนมิถุนายน 2547

ประกาศไปหลังจากที่คนไทยคิดได้ก่อน พบได้ก่อน...

ถ้าฝรั่งขโมยไปจดสิทธิบัตรก่อน จะโทษใคร...โทษท่านผู้นำชื่อ ทักษิณ ชินวัตร ได้หรือไม่ หรือผู้ตามท่านไหน จะกล้ายืดอกรับผิดชอบ.

From Thairath.com
bombon
member
*

คะแนน16

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2008, 10:38:17 PM »

ลองยังพี่ท่าน เด่วลองกอนนะ
bombon
member
*

คะแนน16

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2008, 10:41:34 PM »

พลังงานไม่แปลกบ้างเหรอ ลองคำนวนดู
BB-Green♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน54

« ตอบ #21 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2008, 01:59:08 PM »

สวัสดีครับคุณช่างเล็กๆและทีมงานทุกท่านครับพอดีผมสมัคสมาชิคนานแล้วครับแต่เพิ่งจะมีโอกาสได้ออกความคิดเห็นเพราะผมเองไม่ค่อยจะรู้อะไรเกี่ยวกับงานซ่อมเท่าไหร่ก็เลยได้แต่แอบมองและชื่นชมพี่ที่มาตอบกระทู้ให้ความรู้แก่ช่างที่มีปัญหา เว็บพี่นี่ดีมากๆเลยครับเพราะเป็นเว็บที่ให้ความรู้มากๆเท่าที่ผมท่องเวบมานะคิดว่าเว็บนี้ให้ความรู้แก่ผู้ที่เข้ามาอ่านมากที่สุดนะครับเพราะส่วนใหญ่แล้วที่อื่นจะเก็บค่าสมาชิกหรือไม่ก็ขายของที่นี่อาจจะขายบ้างแต่ราคานี่สมน้ำสมเนื้อครับแถมบริการหลังการขายต้องให้ 5 ดาวเลยครับเรียกว่าใครถามก็บอกต่อได้เลยว่าให้มาที่เว็บนี้สิ...แฮะๆว่ามาซะยาวก็มีไอเดียร์มาเสนอเหมือนกันครับแต่ก็ยังมีปัญหานิดหน่อย
คือผมจะลองทำเตาเผาขยะแล้วเอาไปปั่นไฟอะครับแต่ไม่รู้ว่าท่านใดมีข้อมูลเกี่ยวกับหม้อต้มไอน้ำบ้างหรือปล่าวผมคิดไม่ออกว่าเราจะเติมน้ำเข้าไปใหม่ได้ยังไงเวลาน้ำเหลือน้อยอะครับเพราะผมคิดว่าจะเผาซัก 12 ชั่วโมง(กลางคืน)ผมทำขนาดเล็กนะครับลงทุนหลักร้อยเพราะส่วนใหญ่จะใช้เศษวัสดุเป็นหลัก
bancha.2518
member
*

คะแนน42

ลูกสาว ครับ

« ตอบ #22 เมื่อ: มกราคม 13, 2009, 09:11:19 PM »

นี่ดีกว่า  เยี่ยมมาก
FLaSH
member
*

คะแนน0

« ตอบ #23 เมื่อ: มกราคม 26, 2009, 07:07:42 PM »

สวัสดีครับ  สมาชิกใหม่ขอรายงานตัว

คือ  เรื่องเซลล์ไฟฟ้าอ่ะครับ  ผมใช้มะนาวในการทำ ที่ใช้สังกสีกับทองแดงอ่ะครับ

ผมใช้มะนาวตั้ง  4  ลูก  แต่ไฟไม่ติดอ่ะครับ  เป็นเพราะอะไรครับ

และใช้มะนาวจะได้เซลล์ไฟฟ้าเท่าไรครับ

แล้วเราจะบันทึกผลการทดลองยังไงอ่ะครับ  ให้มันยาวๆอ่ะครับ

เพราะผมกำลังทำโครงงานอ่ะ  ไม่สำเร็จซักที

ช่วยหน่อยนะครับ
bancha.2518
member
*

คะแนน42

ลูกสาว ครับ

« ตอบ #24 เมื่อ: มกราคม 26, 2009, 07:12:59 PM »

กระแสคงไม่พอนะครับ ลองใช้วิธีขนานเพื่อเพิ่มกระแส อณุกรมเพิ่มโวล์ทให้ได้สัก 3 โวล์ท 50 ml ต่อหลอด LED  ลองดูครับ  เยี่ยมมาก
FLaSH
member
*

คะแนน0

« ตอบ #25 เมื่อ: มกราคม 26, 2009, 07:26:16 PM »

ผมลืมถามว่า  สังกะสีต้องใช้บริสุทธิ์หรือเปล่าครับ หรือว่าสังกะสีธรรมดาก็ได้ครับ

แล้วหลอด LED มันคือหลอดอย่างไรครับ
bancha.2518
member
*

คะแนน42

ลูกสาว ครับ

« ตอบ #26 เมื่อ: มกราคม 27, 2009, 04:23:52 PM »

ให้กูลเกิลหาดูเพื่อเจอครับ เยี่ยมมาก
Dagonlove
member
*

คะแนน0

« ตอบ #27 เมื่อ: มีนาคม 26, 2009, 01:53:22 PM »

ดีใจจัง  สุดยอดเลยครับสำหรับความรู้ ผมชอบเรื่องกล้วยผลิตไฟฟ้าได้ครับ  สุดยอดจริงๆๆ ขอบคุณท่านผู้รู้ทุกคนที่นำความรู้ดีๆๆ มานำเสนอไว้   ขอบคุณ ขอบคุณ
bakanus005
member
*

คะแนน0

« ตอบ #28 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2009, 04:58:51 PM »

พลังงานจากหยวกกล้วยสามารถ นำไปใช้เลยได้ไหมครับ

เช่นว่าถ้าผมต่อ จนได้ 12 v 40 w

เอาไปต่อกับอิเวอร์เตอร์ แล้วใช้ได้เลย

หรือว่าต่อให้ได้ 220v แล้วแปลง ไฟ ใช้ได้เลย

คือผมไม่ค่อยเข้าใจ เรื่องการนำเอาไฟฟ้ามาใช้ครับต้องขออภัยที่เข้าใจผิดด้วยครับ

คืออย่างจะลองใช้กับหลอดไฟ 20w ดูครับ

ป.ล. เวปบอร์ดนี้ สมัครยากมากเลยครับ ผมเห็นกระทู้นี้นานแล้วสุดท้ายก็ได้มาคุยกับเค้าซักทีครับ
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์