วิธีแก้ NTLDR is Missing.
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 19, 2024, 04:12:47 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีแก้ NTLDR is Missing.  (อ่าน 73526 ครั้ง)
winai4u-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน673

« เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2007, 03:44:13 PM »

ไฟล์ ntldr.exe เป็นไฟล์ที่สำคัญตัวนึงในการเริ่มการทำงานของระบบ Windows XP เมื่อมันสูญหายไป ก็จะทำให้พบข้อความ NTLDR is Missing.

วิธีการแก้ไข

1. Boot เข้าแผ่น Windows XP แล้วเข้าสู่ Recovery Console นะครับ โดยกดปุ่ม R ( To repair a Windows XP installation using Recovery Console, press R )
2. หลังจากเข้าไปแล้วจะให้เลือก Partition ที่ลง Windows XP อยู่ โดยการกดตัวเลข ถ้าโดยปกติจะอยู่ที่ C:\WINDOWS ให้กดเลข 1 แล้วตามด้วย Enter ( คอยสังเกตปุ่ม Num Lock ด้วยนะครับ )
3. ให้เรากรอก Administrator Password : โดยส่วนมาก Home User จะเป็นค่าว่าง ให้ Enter ผ่านไปได้เลย
4. พิมพ์ copy d:\i386\ntldr c:\ ( d คือ Drive CD-ROM ที่ใส่แผ่น Windows XP อยู่ )
5. หลังจาก Copy ไฟล์ไปทับไฟล์ที่เสียหายแล้ว พิมพ์ exit เพื่อออก และ Boot เข้า Windows ใหม่ครับ

ป.ล. กันเผื่อเสียหายอีกสองไฟล์ครับ คือตัว ntdetect.com และ boot.int เป็นไฟล์สำคัญในการเริ่มระบบ Windows XP ทั้งสิ้น

copy d:\i386\ntdetect.com c:\
copy d:\i386\boot.ini c:\

คำสั่งที่เกี่ยวข้อง

fixmbr ซ่อมแซม Master Boot Record
fixboot c: ( c ในกรณีที่ติดตั้ง Windows ไว้ที่ Partition c ) เป็นการสร้างบูตเซกเตอร์ที่มีข้อมูลสำหรับการเริ่มต้น Windows ขึ้นมาใหม่

saksith
member
*

คะแนน5

Tom_3027@hotmail.com
« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2007, 08:07:35 PM »

คือแล้วถ้าแผ่น มันไมมี ตัวรีแพ  จะทำไงครับ เพราแผ่นที่ผมมีอยู่ไม่มีตัวรีแพเลยอ่ะ 
และถ้าเราไปชื้อเราจะดูยังไงว่าแผ่นไหนมีตัวรีแพอ่ะคับ Sad
TongTang-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน985

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2007, 12:29:34 AM »

ไฟล์ ntldr.exe เป็นไฟล์ที่สำคัญตัวนึงในการเริ่มการทำงานของระบบ Windows XP เมื่อมันสูญหายไป ก็จะทำให้พบข้อความ NTLDR is Missing.

กรรม..ทำไมพึ่งเห็นกระทู้นี้ วันนี้เจออาการนี้ใน Notebook พร้อมๆ กันทั้งสองเครื่องในวันเดียวกัน
ตัวแรกต้องนั่งลงใหม่ อีกตัวกำลังพยายามแก้ปัญหา กำลังมาสร้างแผ่นช่วย Boot จะเข้าไป Recovery
พอดีมาเจอกระทู้นี้เข้าสะก่อน  ดีจะได้ไม่ต้องมานั่งลงใหม่  Tongue

คือแล้วถ้าแผ่น มันไมมี ตัวรีแพ  จะทำไงครับ เพราแผ่นที่ผมมีอยู่ไม่มีตัวรีแพเลยอ่ะ 
และถ้าเราไปชื้อเราจะดูยังไงว่าแผ่นไหนมีตัวรีแพอ่ะคับ Sad

ไปสร้างแผ่นช่วย boot ได้จากที่นี่เลยครับ (เตรียมแผ่นไดร์เอไว้ 6 แผ่น)

:: ​โปรแกรมทำ​​​แผ่น​​  Startup Disk ​​หรือ​​ Boot Disk ::
Mr.T.♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน68

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2009, 02:30:56 PM »

เกิดจากไฟล์ บูสหายครับ มีวิธีง่ายๆอีกอย่างคือ

ถอดHDD ไปพ่วงเครื่องอื่นที่เข้าวินโด้ได้ แล้วก็อบปี้ไฟล์ นี้  boot.ini -  NTDETECT.COM  - NTLDR ซึ่งมีอยู่ในไดร์ C: ของวินโด้ทุกตัว
 ไปวางไว้ในไดร์แรกของ HDD ลูกที่มีปัญหา ซึ่งจะเป็นไดร์ อะไรขึ้นอยู่กับ HHD ตัวแรก เอาเป็นว่า วางไว้ในไดร์ที่มีวินโด้นั่นละ เสร็จแล้วถอดไปใส่เครื่องเดิม ก็จะเปิดบูสเข้าวินโด้ได้ละครับ เยี่ยมมาก

ทำดีได้ด้วยใจเรา..ใช่ใครเยินยอ..ใครมองว่าบ้าบอ..เชิดชูคอไว้ดังหงส์..พอใจในสิ่งที่ตัวเองพอใจ...
nanasound
member
*

คะแนน4

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2009, 09:08:39 PM »

ขอบคุณครับ
phaladd
member
*

คะแนน-1

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2009, 05:20:44 PM »

goooooooooooddddddd dddddd
gelu♥
member
*

คะแนน278

NAVY ET'43

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 01, 2010, 09:55:53 PM »

อืม  ......   เจอมาหลายเครื่อง ทำไม่เพิ่งเข้ามาอ่านนะเรา เยี่ยมมาก

ป.อิเล็กทรอนิกส์
208/209 ม.7 ต.พลูตาหลวง อ.สัตหีบ จ.ชลบุรี 20180
หนองบัวลำภูโดยกำเนิด
    086-0680580
rityaso
member
*

คะแนน5

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 23, 2010, 11:47:27 PM »

boot.iniอยู่ตรงไหนของC:ครับ ขอที่เข้าไปหาด้วยครับ จะซ่อมคอมให้เพื่อนเป็นอาการนี้อยู่ครับ ขอบคุณ
winai4u-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน673

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2010, 03:31:30 PM »

boot.iniอยู่ตรงไหนของC:ครับ ขอที่เข้าไปหาด้วยครับ จะซ่อมคอมให้เพื่อนเป็นอาการนี้อยู่ครับ ขอบคุณ
อยู่ใน แผ่นซีดีรอม \i386\boot.ini ให้ copy ไปไว้ที่ไดร์ c:\ ครับ ลองอ่านให้ละเอียดอีกครั้งครับ  Smiley
member
*

คะแนน985

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2010, 09:46:52 PM »

โหลดแผ่นสำเร็จรูปตามลิ้งค์ข้างล่างไปทดลองใช้กันดูครับ ผมทำเอาไว้ใช้เอง  Tongue
วิธีนี้ไม่จำเป็นต้องถอดเอา HDD ไปต่อเครื่องอื่นให้ยุ่งยาก แค่มีเพียง CD-Rom (ทุกเครื่องมีอยู่แล้ว)
เพียงแค่บูทด้วยแผ่นที่จัดทำขึ้น ซึ่งทำไว้ให้แล้วในแผ่น (ไม่ต้องยุ่งยากไป copy มาจากที่อื่น)
กลับไปวางในตำแหน่งเดิมของมัน แล้ว restart  คอมก็กลับมาทำงานได้อย่างเดิมแล้ว   Embarrassed

http://www.mediafire.com/?1tmy4uziomw (อันนี้ลิ้งค์เดียวจบ ขนาดไฟล์ 54.79 MB)

ส่วนอันนี้สำหรับคนเน็ตช้า มีทั้งหมด 5 Part

http://www.mediafire.com/?sharekey=aee527997ed52e93ab1eab3e9fa335ca92065669d12f3903

ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2010, 11:50:31 AM »

เคยคุยกับช่างคอมพ์บางท่านที่จ.นคร บอกว่าอาการนี้บางเครื่องเกิดจาก c บวม ก็มี .. ท่านใดทราบข้อเท็จจริงกรุณานำประสพการณ์มาเผยแพร่ด้วย จะขอบคุณยิ่งครับ  Cheesy HAPPY2!!
abang
member
*

คะแนน1

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2010, 08:01:46 PM »

ขอบคุณมากเลยครับผม........ เยี่ยมมาก
sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 02:08:57 PM »

คือเข้าใจขั้นตอนนีแต่ ไฟล์ ที่ ว่า นั้น ในเครื่อง windows xp ที่ปกติ ใช้งานอยู่ปกติ ก็ลองไปเปิดหาดูไฟล์ที่ว่า
NTLDR กับไฟล์ boot.ini มันอยู่ในศัพย์ไดเรคทรอรี่ใดของวินโดว์ xp หรือว่า อยู่ข้างนอก ก็ไม่มีน่ะครับ อันนี้พูดถึงลองไป เซิ๊ตหาดูน่ะในไดร์ c: วินโดว์ xp ที่ใช้ได้ปกตินั่นแหละ เปิดไฟล์ที่ซ่อนอยู่หมดแร้ว ก็ไม่เห็น ก้อเลย ถามว่า ถ้าเกิด cd rom มันอ่านแผ่นไม่ได้ อยากจะเอา hdd ไปต่อกับเครื่องที่วินโดว์ ที่สมบรูณ์ แล้วก๊อปปี้ไฟล์ ที่ว่ามาทับ หละครับ มันอยู่ใน แฟ้มใดของวินโดว์ ครับ แค่สงสัยนิดหน่อย...
member
*

คะแนน985

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 03:00:39 PM »

คือเข้าใจขั้นตอนนีแต่ ไฟล์ ที่ ว่า นั้น ในเครื่อง windows xp ที่ปกติ ใช้งานอยู่ปกติ ก็ลองไปเปิดหาดูไฟล์ที่ว่า
NTLDR กับไฟล์ boot.ini มันอยู่ในศัพย์ไดเรคทรอรี่ใดของวินโดว์ xp หรือว่า อยู่ข้างนอก ก็ไม่มีน่ะครับ อันนี้พูดถึงลองไป เซิ๊ตหาดูน่ะในไดร์ c: วินโดว์ xp ที่ใช้ได้ปกตินั่นแหละ เปิดไฟล์ที่ซ่อนอยู่หมดแร้ว ก็ไม่เห็น ก้อเลย ถามว่า ถ้าเกิด cd rom มันอ่านแผ่นไม่ได้ อยากจะเอา hdd ไปต่อกับเครื่องที่วินโดว์ ที่สมบรูณ์ แล้วก๊อปปี้ไฟล์ ที่ว่ามาทับ หละครับ มันอยู่ใน แฟ้มใดของวินโดว์ ครับ แค่สงสัยนิดหน่อย...

ไฟล์ boot.ini, ntdlr, ntdetect.com  จะอยู่ใน C:\
แต่บางเครื่องเขาจะซ่อนไว้  โดยการเปิด My Documents ขึ้นมา แล้วให้ทำตามรูปที่แนบมา

(หลังจากเปิดมาเพื่อทำการ copy แล้ว ก็ควรปิดซ้อนไว้แบบเดิม ก็แค่ติ๊กเครื่องหมายถูกกลับคืน)
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์