ปัญหา NTLDR is missing..press ctrl+alt+del to restart +
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 19, 2024, 12:30:11 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหา NTLDR is missing..press ctrl+alt+del to restart +  (อ่าน 27615 ครั้ง)
eskimo_bkk-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1882

ไม่แล่เนื้อเถือหนังพวก

« เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2009, 04:25:27 PM »

งานเข้าแล้วเรา ลงคอมใหม่ สักพัก จอดำแล้วอ้ายตัวนี้มาเยี่ยมแทน

NTLDR is missing
Press ctrl + alt + del to restart

เฮ่อ เข้า google แล้ว

http://www.pantip.com/tech/techblog/article.php?articleID=SV2793363

ยุ่งยาก ซับซ้อน แบบนี้ ทุบเครื่อง ทิ้ง ดีไหม๊ เนี๊ยะ

http://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php?topic=7279.0

cry2!!

worathep-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน712

รุ่งเรืองอิเล็กทรอนิกส์

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2009, 05:31:43 PM »

ท่านลง windows ใหม่เลยก็ได้ครับ

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ราคาคุยกันได้ โทร 02-6934724
member
*

คะแนน1882

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2009, 07:58:35 PM »

พอจะสันนิฐาน ได้แล้วว่า อาจจะเกิดจาก ผมไปdownload program ultra_family มา
ก่อนที่จะลงProgram ต้องไป download net framework version 2 ขึ้นไปก่อน
แล้วจึงลง Program ultra_family เมื่อลงโปรแกรมนี้แล้ว
จะปรากฏว่ามี Icon หรือ Folder แปลกๆที่ไม่เคยมีเป็นสีจางๆโผล่มา ใน Document
ในจำนวนนั้น มี ไฟล์ AUTOEXEC.BAT, boot.ini, NTDETECT.COM, ntldr ตัวใดตัวหนึ่ง
แล้วผมดันไป delete ทิ้ง ก็เลยทำให้ไฟล์ของwindows เสียหาย จึงเกิด
ืNTLDR IS Missing ขึ้น

ju_ju!!

อีกสาเหตุหนึ่งของ NTLDR is missing

คือ บูตฮาร์ดดิสไม่ถูกตัว
หมายถึงไม่ได้ถูกบูตด้วย ฮาร์ดดิสที่มีไฟล์ system หรือตัวที่ถูกติดตั้งระบบwindows นั่นเอง

กรณีนี้ไบออสอาจมีความผิดพลาด เช่น เกิดจาก ไฟกระชาก

ให้บูตเข้าไบออสด้วยการกดปุ่ม Delete หรือ Del หรือ F2 ในบางเมนบอร์ด
เพื่อทำการเลือกบูตฮาร์ดดิสให้ถูกตัว

ถ้าเป็น ฮาร์ดดิสแบบ SATA ให้เลือกที่ Boot drive (คำสั่งบูตตัวที่2) เพราะการมอง ฮาร์ดดิสจะแตกต่างกับ ฮาร์ดดิสทั่วๆไป
เมื่อเลือกเสร็จแล้ว (ต้องจำให้ได้ว่า ฮาร์ดดิสตัวไหนมีวินโดอยู่ จำไม่ได้ก็ลองไปเรื่อยๆ)
จากนั้น save แล้วบูตเครื่องใหม่ ก็จะใช้งานได้ตามปกติ

Credit : http://www.varietypc.net/modules.php?name=News&file=article&sid=50

วันนี้จะไม่ลง Program ultra ดูสิว่าพรุ่งนี้จะมี NTLDR ไหม๋ ?

ฉงน

whitecrow
Full Member
member
**

คะแนน32

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2009, 08:43:06 PM »

สำหรับผมเหรอครับ จะมีไฟล์ ntldr เก็บไว้ใน flash drive ถ้าเจอปัญหาแบบนี้ก้อหาแผ่นวินโด้จำลอง แล้วก้อบูตเข้าไปแล้วก๊อบไฟล์จาก flash drive ลงไป แค่นี้เองครับผม ส่วนไฟล์หลักๆที่ซ๋อนไฟล์ใน drive C ก้อจะมี AUTOEXEC.BAT boot.ini CONFIG.SYS IO.SYS  MSDOS.SYS NTDETECT.COM ntldr pagefile.sys  ส่วนที่เป็นโฟเดอร์ ก้อจะมี MSOCache System Volume Information RECYCLER  ถ้านอกเหนือจากนี้สามารถลบได้นะครับ
TongTang-LSV team♥
member
*

คะแนน985

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2009, 09:33:36 PM »

ในรวมโปรแกรมที่ให้พี่ชาไปหนก่อนผมให้ตัวแก้ NTLDR ไปด้วยถ้าจำไม่ผิด
ถ้าพี่มีแผ่น winPE หรือ Hiren เวอร์ชั่นใหม่ จะมี miniwindows อยู่
ก็บูทเข้าไปแล้วก็แตกไฟล์ที่ให้ไว้ copy ไปวางใน c: ก็เสร็จแล้วครับ   Tongue

member
*

คะแนน1882

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2009, 06:34:11 AM »

ครับทิดโอ๋ ...ผมก็เอาโปรแกรมที่มีในแผ่นที่ทิดโอ๋ให้มานั่นหละ เอามาลง
แต่ก็ดีนะครับที่ได้หาประสบการ์ณในการทำด้วยตัวเอง
เดี๋ยววันนี้จะCHECK แผ่นที่ให้มาอีกทีครับ
มันคือบทเรียนครับทิด มือคัน ดัน ลบ ส่งเดช 

ผมว่ามันเกิดจากผมไปลบ ไฟล์ AUTOEXEC.BAT, boot.ini, NTDETECT.COM, ntldr ตัวใดตัวหนึ่ง แน่ๆเลย

วันนี้ ปกติครับ ไม่มี NTLDR

Grin
member
*

คะแนน985

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2009, 10:34:25 AM »

ว่างๆ ไลน์ส่งมาให้ผมมั้งก็ได้นะ
ตอนนี้ข้อมูลใน HDD หายหมดเกลี้ยง  Tongue

อันนี้วิธีแก้พร้อมไฟล์  http://tinyempire.com/notes/ntldrismissing.htm

ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2009, 07:38:39 AM »

ผมเพิ่งเจออาการนี้ครับ

ทำตามนี้ แป๊บเดียวเสร็จครับ  Lips Sealed
---------------------
ไฟล์ ntldr.exe เป็นไฟล์ที่สำคัญตัวนึงในการเริ่มการทำงานของระบบ Windows XP เมื่อมันสูญหายไป ก็จะทำให้พบข้อความ NTLDR is Missing.

วิธีแก้ไข
นำ trumb driver ไป copy file
ntldr, boot.ini, ntdetect.com
โดยหาได้จาก Drive C: หรือใน C:\WINDOWS ของ Window XP ทุกเครื่อง
เตรียมแผ่น windown XP  sp1 ใส่ CD-ROM ไว้เลย
(เพราะ sp 1 มันมีไฟล์บูตแยะกว่า sp2 เนื่องจากแผ่นที่วางขายตัดระบบไฟล์ออกไป ไฟล์ระบบ sp1 เลยแยะกว่า)

บูท เครื่องเข้าไป เช็คไปออส ให้บูทจาก CD-ROM เป็นอันดับแรก ทำยังไงก็เวลาบูต กดปุ่ม Del เอาไว้ บางบอร์ดต้องกดปุ่ม F2 จะมีหน้าจอสีฟ้าๆขึ้นมา เลือกหา boot แล้วเลือก CD-ROM เป็น fist boot

จากนั้น ดำเนินการต่อไปนี้

1. เมื่อหน้าจอขึ้นคำว่า "Windows XP Professional Setup" ให้หาคำว่า To repair a Windows XP installation using Recovery Console, press R. ก็ให้กดที่ตัวอักษร R

2. เมื่อหน้าจอขึ้นคำว่า Microsoft Windows XP (TM) Recovery Console..........Wh ich windows installation would you like log on to ให้กดที่ Num Lock จนติดไฟ แล้วกด**ยเลข 1 แล้วกด Enter

3. ถ้าเครื่องให้ Type the Administrater password: ให้กด Enter

4. ที่ c:\windows> ให้พิมพ์คำว่า cd เว้นวรรคหนึ่งตัวอักษร แล้วพิมพ์จุดสองจุด จากนั้นให้กด Enter

5. ตรวจดูไฟล์ที่ trumb driver โดยพิมพ์ ชื่อไดร์ เช่น F:dir แล้วกด Enter

6. จากนั้น เปลี่ยนเป็น c:  ให้พิมพ์คำว่า copy F:boot.ini แล้วกด Enter

7. หลังจากที่ไฟล์ boot.ini ได้บันทึกลงที่ไดรฟ์ C: ของเครื่องแล้ว ที่ c:\> ให้พิมพ์คำว่า copy F:ntldri แล้วกด Enter

8. หลังจากที่ไฟล์ ntldr ได้บันทึกลงที่ไดรฟ์ C: ของเครื่องแล้ว ที่ c:\> ให้พิมพ์คำว่า copy F:ntdetect.com แล้วกด Enter

9. หลังจากที่ไฟล์ ntdetect.com ได้บันทึกลงที่ไดรฟ์ C: ของเครื่องแล้ว ที่ c:\> ให้พิมพ์คำว่า exit จากนั้นให้นำแผ่น Disk ออกจากเครื่อง แล้วกด Enter

10. หากท่านได้ทำตามคำแนะนำตั้งแต่ต้นจนจบ เครื่อง XP จะบู๊ตได้ตามปกติ
surasak.289
member
*

คะแนน3

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2009, 11:13:37 AM »

ผมก็เจอปัญหาแบบท่านคนแนะนำว่าแค่ก๊อบปี้ในวินโดว์ตัวอื่นมาวางบ้างก็ว่าให้จ๊ำฮาดดิสที่มีมาวางเลยเขาบอกว่าตัวที่มันขึ้นมาในวินโดว์ของเราหายไป แต่ผมทำไม่เป็นสักอย่างอยากจะให้แนะนำแบบง่ายๆและละเอียดหน่อยจะเป็นพระคุณอย่างยิ่งสำหรับมือใหม่ๆอย่างผมครับ Cheesy
member
*

คะแนน985

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2009, 03:42:11 PM »

ผมก็เจอปัญหาแบบท่านคนแนะนำว่าแค่ก๊อบปี้ในวินโดว์ตัวอื่นมาวางบ้างก็ว่าให้จ๊ำฮาดดิสที่มีมาวางเลยเขาบอกว่าตัวที่มันขึ้นมาในวินโดว์ของเราหายไป แต่ผมทำไม่เป็นสักอย่างอยากจะให้แนะนำแบบง่ายๆและละเอียดหน่อยจะเป็นพระคุณอย่างยิ่งสำหรับมือใหม่ๆอย่างผมครับ Cheesy

ผมได้ทำแผ่นเฉพาะสำหรับแก้ NTLDR is missing ไว้ให้เสร็จสรรพแล้ว
เพียงแต่โหลดไฟล์ด้านล่างไป แล้วทำตามขั้นตอนที่บอกไว้ข้างในก็เรียบร้อย
ไม่จำเป็นต้องถอด HDD ไปต่อกับเครื่องอื่น ไลน์ลงแผ่นแล้วเอาไปใช้งานได้เลย
วิธีการไม่ยุ่งยากไม่เก่งคอมก็ทำได้ ไฟล์ก็แค่ 50M กว่าๆ  Tongue

http://www.mediafire.com/?1tmy4uziomw (ลิ้งค์เดียวจบ)

อันนี้สำหรับท่านที่เน็ตไม่แรง มีทั้งหมด 5 part

http://www.mediafire.com/?sharekey=aee527997ed52e93ab1eab3e9fa335ca92065669d12f3903

member
*

คะแนน1882

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2009, 07:42:01 AM »

nomcr
member
*

คะแนน0

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2011, 09:29:07 PM »

ขอบคุณครับ เยี่ยมมาก
sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 05:18:28 PM »

พอดีทำแผ่นบูตตัวนี้แล้วมัน บูตไม่ได้อ่ะครับ ทำตามทุกขั้นตอนทุกอย่าง หลังจากที่ดาวน์โหลดมาแร้ว ก็เปิด โปรแกรม BurnCDcc.exe แล้วก้อทำตามขั้นตอนทีบอกอ่ะครับ ไลน์เสร็จก้อลอง บูตดูครับ ในกรณีนี้ วินโดว์ xp ที่ใช้ได้ปกติน่ะครับ จาลอง test แผ่นดู ว่าจะได้หรือเปล่า มันจะฟ้อง Isolinux ....ตามด้วย Image Checksum error Sorry, Boot failed น่ะครับ แบบนี้มันจะเกี่ยวกันไหมที่เราต้องใช้แผ่นในในกรณีที่วินโดว์เสียเท่านั้นครับ งง..ช่วยแนะนำด้วยครับ อยากได้แผ่นนี้อ่ะ ง่ายดี ขอบคุณ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์