สายสัญญาณของมอนิเตอร์
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 02:21:00 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สายสัญญาณของมอนิเตอร์  (อ่าน 14537 ครั้ง)
555555
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2007, 10:40:42 AM »

Sad สายสัญยาณมอนิเตอร์ที่ไหนมีขายบ้างครับ แล้วเวลาเปลี่ยนเปลี่ยนยังไงครับ ยากไหมครับ มือใหม่ขอบคุณครับ

worathep-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน712

รุ่งเรืองอิเล็กทรอนิกส์

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2007, 11:07:54 AM »

ร้านอะไหล่คอม มีทุกร้านครับ
เวลาเปลี่ยนให้จดสีของสายไว้ว่าบัดกรีอยู่กับขั้วใหน เพราะสีของสายจะเหมือนกันเป็นมาตรฐานครับ

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ราคาคุยกันได้ โทร 02-6934724
IT. Service Station
วีไอพี
member

คะแนน69

จะตอบได้ ถ้าถามได้(เข้าใจ)

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2007, 12:15:40 PM »

ขอแย้งพี่ worathep นิดน่ะครับ

เท่าที่ผมเคยจำได้ เคยซื้อมาจาก อมร ลองเอาสีเดียวกันกับของเดิมใส่ ในซ็อกเก็ตที่เสียบลงบอร์ดในจอมอนิเตอร์ปรากฏว่า ไม่มีภาพ ขึ้น
  ต้องมาไล่วัดเอาว่า สัญญาณจาก DB15 (ตัวผู้ที่เสียบกับ คอม ) ว่า pin ใดสีใด แล้วเทียบกับของเดิม จึงจะได้ครับ

ลองดูน่ะครับ แต่ตอนนี้ที่อมร ไม่มีขายซ่ะแล้ว ผมก็เลยหาไม่ได้เลย ไปซื้อบางร้านขายกัน 150 บาทโน่นแน่ะ ที่อมรขาย 50 บาท หลังๆมา 30 บาท แต่ตอนนี้ยังไม่มีเข้ามาอีกเลย เซ็งจัง Angry Angry Angry Embarrassed

worathep-LSV team
member
*

คะแนน712

รุ่งเรืองอิเล็กทรอนิกส์

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2007, 12:49:13 PM »

เหรอครับ ไม่รู้ว่าผู้ผลิตรายใหนถึงได้ใจร้ายแกล้งช่างได้ลงคอ
ปกติผู้ผลิตที่ได้มาตรฐานเขาจะไม่ใจร้ายให้เราทำงานยากขนาดนั้นหรอกครับ

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ราคาคุยกันได้ โทร 02-6934724
SB_ELEC
member
*

คะแนน2

ช่างสุรินทร์เหลา

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2007, 05:47:52 PM »

ผมเคยไปหาตามร้านที่เขาซ่อมจอ..จะมีสายมือสองเยอะผมซื้อมาเส้นล่ะ 50 บาทใช้ไม่ได้เอาไปเปลี่ยนได้...แต่เดี๋ยวนี้ร้านซ่อมคอมพ์ใหญ่ๆที่ซ๋อมจอด้วยจะสั่งมาไว้ขายอยู่แล้ว หลากหลายราคาตั้งแต่ 75-300 บาทครับถ้าไม่ได้จริงๆลองสั่งตามเว็บดูครับ...ส่วนการเปลี่ยนนั้น ต้องมาจดว่าสายเส้นไหนตรงกับ DB 15 เขียนใส่กระดาษทั้งสายเก่าสายใหม่ สายสัญาญ RGB มาตรฐานสายจะเหมือนกันหมด..แล้วลองเอามาเทียบกันดู..อธิบายไม่เก่งครับ..แต่เคยเปลี่ยนมาหลายจอเหมือนกันครับ

วันนี้คุณทำอะไรดีๆเพื่อสังคมแล้วหรือยัง
MOLD
member
*

คะแนน0

เครื่องคิดเลข

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2007, 02:02:16 AM »

ผมเจออยู่ที่ชั้นเดียวกับร้าน NPE ที่ Zeer รังสิตครับ ตรงใกล้ร้าน NPE เลยครับมันจะเป็น Zone ซ่อม Mainboard และ จอมอนิเตอร์ครับ   ราคา 50 บาทครับ เวลาซื้อเอาของเก่าไปเทียบดีกว่า มันมีหลายแบบเหมือนกัน
mbsamart
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2007, 06:12:53 AM »

สงสัยผมเคยเจอแต่สายที่ไม่มาตรฐาน สีไม่เหมือนกันซะที
SB_ELEC
member
*

คะแนน2

ช่างสุรินทร์เหลา

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2007, 07:05:07 PM »

สายสัญาญ RGB มาตรฐานสายจะเหมือนกันหมด
มาตรฐานที่หมายถึง ก็คือ สายสัญาญ R..จะเป็นสีแดง.. G..ก็เขียว..B..ก็ น้ำเงินน่ะ..ส่วนสายสีอื่นก็ไม่เคยเห็นมันเหมือนกัน

วันนี้คุณทำอะไรดีๆเพื่อสังคมแล้วหรือยัง
Ce_YAI♥
member
*

คะแนน136

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2007, 11:33:24 PM »

ใช่แล้วครับ..ขนาดยี่ห้อเดียวกันแต่คนละรุ่นตำแหน่งสายยังไม่เหมือนกันเลย

Ce_ Hp - Compaq , Acer , Samsung
เมื่อวานกับวันนี้  Support LCD - LCD TV - CRT ทั่วประเทศ 
               ทั้งในประกันและหมดประกันแล้ว
อยู่ในประกันแค่Good มันไม่พอต้อง Best เท่านั้น
                สรุปอยู่ที่ตอนจบ..ไม่ใช่วิธีการ... 
ซ่อมเครืองเก่าหมดประกันเอาแค่ Good ก็พอไม่ต้องถึง Best ก็ได้
sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2007, 09:05:19 AM »

ดีที่สุดคือเราวัดสายสัญญาณเดิม ทั้งขาทั้งหมด และตำแหน่งทั้งหมด หัวท้าย แล้วค่อยมาไล่สับเปลี่ยนเอา ผมก็ทำวิธีนี้แหละ จะให้จำสี คงไม่ได้หรอก ต้องทำความเข้าใจกับมันจิ.. Tongue Tongue ผมดัดแปลง มาหลาย เครื่องแล้ว ชัวร์.
ถาวร-LSVteam
member
*

คะแนน955

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2007, 12:11:52 PM »

สีที่ไม่เหมือนกันก็ไม่กี่สายครับ แต่ R G Bและกราวด์มันก็เหมือนกันครับต่างก็แค่ ซิ้งค์ กับข้อมูลเรียกอะไรนะลืมไม่ได้จับ ไม่กี่เส้นเองครับ ง่ายจะตาย ถ้ามีหลักการ ไม่ต้องไปวัดมันทุกเส้นหรอกครับ

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
Hooto cha-am
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน182

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2007, 09:38:13 AM »

สีที่ไม่เหมือนกันก็ไม่กี่สายครับ แต่ R G Bและกราวด์มันก็เหมือนกันครับต่างก็แค่ ซิ้งค์ กับข้อมูลเรียกอะไรนะลืมไม่ได้จับ ไม่กี่เส้นเองครับ ง่ายจะตาย ถ้ามีหลักการ ไม่ต้องไปวัดมันทุกเส้นหรอกครับ

สายสัญญาน  RGB และ ฮอร์ซิง   เวอร์ซิง์   
somkuan422
member
*

คะแนน8

ทำวันนี้ให้ดีที่สุด

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2007, 09:13:57 AM »

ตัวอย่างขั้วเสียบสาย
somkuan422
member
*

คะแนน8

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2007, 09:17:51 AM »

ข้อควรคำนึงเมื่อเลือกซื้อสายสัญญาณมอนิเตอร์
ให้เลือกดูขนาดของขั้วเสียบสาย (ความโต) ให้ได้พอดีกับขนาดเดิม
สำคัญที่ขนาด ไม่ใช่รูปแบบ เพื่อที่จะได้ถอดเอาปลายขั้วสายเส้นใหม่ไปเสียบใส่ในปลอกของขั้วเสียบสายเส้นเดิมได้พอดี
somkuan422
member
*

คะแนน8

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2007, 09:20:59 AM »

รูปตัวอย่างที่ผ่านมา เป็นคนละขนาด ไม่ควรใช้แทนกัน

ข้อควรคำนึงอีกประการหนึ่งคือ ระยะความยาวจากปลายหัวเสียบสายถึงจุดล๊อคสายกับเคสด้านหลังเครื่อง(จอ)
somkuan422
member
*

คะแนน8

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2007, 09:22:30 AM »

-----------
somkuan422
member
*

คะแนน8

« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2007, 09:29:55 AM »

วิธีการ
==========

-- ตรวจสอบ และจดจำขั้วสายต่าง ๆ ตามคำแนะนำของ sangvien  และ  e21xeq
-- ถอดปลายขั้วสายสัญญาณออกจากปลอก โดยใช้ปลายไขควงเล็ก หรือเหล็กแหลมแทงปลดล๊อคแล้วดึงขั้วโลหะออกมาจากสายเส้นที่ซื้อมาใหม่
-- นำขั้วสายที่ถอดออก ไปเสียบใส่ในปลอกขั้วสายอันเดิม  โดยใส่ให้ตรงตามที่ได้จดเอาไว้ก่อนแล้ว
chaturong
member
*

คะแนน1

« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2007, 12:09:11 PM »

ขอชื่อร้านที่มีขายสายจอได้ไหมครับเบอร์โทรก็ได้ครับจะได้โทรไปสอบถามพอดีผมอยู่หาดใหญ่ครับ
tong2514
member
*

คะแนน0

« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2007, 07:28:44 AM »

ผมมีมอร์นิเตอร์โนตบุคอยู่ครับผมอยากจะเอามาใช้กับคอม vga ใครเคยทำหรือเคยเอามาใช้ก็ขอความกรุณาด้วยครับผม
ทอง
phnu
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน4

PHET

phnu6657@hotmail.com phnu2522@yahoo.com
« ตอบ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 09:24:27 PM »

เหรอครับ ไม่รู้ว่าผู้ผลิตรายใหนถึงได้ใจร้ายแกล้งช่างได้ลงคอ
ปกติผู้ผลิตที่ได้มาตรฐานเขาจะไม่ใจร้ายให้เราทำงานยากขนาดนั้นหรอกครับ
ยังงี้แหละครับของถูก
IN TAKCOM
member
*

คะแนน1

ละอ่อนฝึกหัด

in000000000@hotmail.com
« ตอบ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2010, 10:43:09 AM »

ท่านครับในกรณีที่ถอดออกหมดทั้งหัวท้ายแล้วลืมจดละครับท่าน
พอจะมีวิธีใดช่วยใด้บ้างครับตอนนี้มั่วไปหมดแล้วครับ
จะเอาสายเดิมใส่ก็ไม่ใด้ช่วยทีครับท่าน
Mr.T.♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน68

« ตอบ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2010, 10:23:45 AM »

RGB รู้กันอยู่แล้วครับ สายอื่นสีไรช่างมานให้โยงไปถูกขาถูกตำแหน่งพอ
ง่ายๆลูกทุ่งๆก็จดละเปรียบเทียบขีดเสันโยงในกระดาษก่อนตัดต่อครับ

ทำดีได้ด้วยใจเรา..ใช่ใครเยินยอ..ใครมองว่าบ้าบอ..เชิดชูคอไว้ดังหงส์..พอใจในสิ่งที่ตัวเองพอใจ...
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์