วงจรไฟฟ้าบ้าน
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 28, 2024, 07:19:06 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วงจรไฟฟ้าบ้าน  (อ่าน 18532 ครั้ง)
spea9
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2007, 01:23:36 AM »

ท่านใดมีวงจรไฟฟ้าบ้าน เป็นแบบบ้านจัดสรร เพราะผม ซ่อมไฟฟ้าในบ้านผมแล้วรู้สึก งงๆครับ Roll Eyes

พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2007, 09:20:56 AM »

งง ยังไงครับ?

jume
member
*

คะแนน463

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2007, 10:04:37 AM »

ผมก็ งง งง..... งง  มากๆ  แต่ละหมู่บ้าน ก็แต่ละวงจร ของใครของมัน แล้วแต่ช่างไฟฟ้าจะทำตามสะดวก
Ptn-LSVteam♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน780

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2007, 10:09:45 AM »

อาจจะงงเพราะบางหมู่บ้านเดินระบบไฟแยกวงจรแสงสว่างกับวงจรกำลังออกจากกันก็เป็นได้ครับ

AV Electronic  Pattani.
ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2007, 12:33:53 PM »

ให้มันเดินยังไงก็ไม่ต่างกันหรอก เรียกช่างไฟมาทำเถอะเดี๋ยวไฟดูดตายไม่คุ้ม

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
spea9
member
*

คะแนน0

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2007, 01:21:43 AM »

spea9: งงที่ว่า ที่อุปกรณ์ไฟฟ้า เช่น ที่หลอดนีออน ก่อนที่จะเปิดสวิท ทำไมมีไฟ220v มารออยู่แล้วและที่ สวิทเปิด/ปิด  ก็เหมือนกันครับ ตัวอย่างเช่น ที่แป้นสวิท มีสวิท 3ตัว ที่ขั้ว สวิททั้งสามตัวจะjump ไฟถึงกัน  วานท่านผู้รู้ช่วยอธิบายว่าทำไมต้องต่อแบบนี้เพื่อประโยชน์อะไร (คิดว่าไฟกับกราว์ไม่หน้าจะสลับกันเพราะว่าบ้านเพื่อนก็เป็นเหมือนกัน) Sad
BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2007, 01:40:10 AM »

spea9: งงที่ว่า ที่อุปกรณ์ไฟฟ้า เช่น ที่หลอดนีออน ก่อนที่จะเปิดสวิท ทำไมมีไฟ220v มารออยู่แล้วและที่ สวิทเปิด/ปิด  ก็เหมือนกันครับ ตัวอย่างเช่น ที่แป้นสวิท มีสวิท 3ตัว ที่ขั้ว สวิททั้งสามตัวจะjump ไฟถึงกัน  วานท่านผู้รู้ช่วยอธิบายว่าทำไมต้องต่อแบบนี้เพื่อประโยชน์อะไร (คิดว่าไฟกับกราว์ไม่หน้าจะสลับกันเพราะว่าบ้านเพื่อนก็เป็นเหมือนกัน) Sad

Wink ก็ถ้าหากสวิทว์ตัวไหนสายไฟไม่จั๊มถึง สวิทซ์ตัวนั้นก็จะไม่มีไฟครับ หลอดไฟจึงไม่สว่าง ที่บอกว่ามีไฟ 220V มารอ

แม้ว่าจะปิดหรือเปิดสวิทซ์ก็ตาม ก็ให้ท่านสลับสายไฟใหม่ซะ โดยใช้ไขควงเช็คไฟวัด เส้นที่มีไฟ 220V จะต้องผ่านสวิทซ์เสมอ

แสดงว่าช่างไฟ ชุ่ยมาก ห่วยแตก

Get ยังครับท่าน.............................. Tongue
BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2007, 01:48:44 AM »

ตามรูปนี้..................................... Lips Sealed

อ้างถึง
- หากจุด1 ถูกตัดออก ก็จะทำให้ SW1 ทำงานได้ตัวเดียวดังนั้น หลอดไฟ ดวงที่ 1 ก็จะติดเพียงหลอดเดียว

โดยที่ดวงที่ 2 และ3 จะไม่ติด เนื่องจากไม่มีไฟไปเลี้ยงนั่นเอง

- หากจุด 2 ถูกตัดออก ( โดยที่จุด1 ต่อปกติ ) ก็จะทำให้ SW1, SW2 ทำงาน 2ตัว ดังนั้นหลอดไฟ ดวงที่ 1 และ 2 ติด

โดยที่ดวงที่ 3 จะไม่ติด เนื่องจากไม่มีไฟไปเลี้ยงนั่นเองครับ

หากอยากเป็นช่างไฟ ท่านควรมีไขควงเช็คไฟครับ เอาแบบดีๆหน่อย.....ผมเองเป็นนักดนตรี อธิบายลึกกว่านี้ไม่ได้แล้วครับ

Grin Grin Grin
พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2007, 10:16:10 AM »

เรื่องพื้นฐานทั้งนั้น แต่ไม่เข้าใจ เรียกช่างมาทำเถาะ เดียวไฟซ็อตนะครับ
หรือไม่ก็ไฟเรียนวิชาไฟฟ้าก่อน แล้วค่อยมาทำจะดีกว่านะ

คุณ Hahaha
member
*

คะแนน6

ได้กล้องมาใหม่เอามาถ่ายเล่นซะเลย 555

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2007, 11:08:38 AM »

ท่านใดมีวงจรไฟฟ้าบ้าน เป็นแบบบ้านจัดสรร เพราะผม ซ่อมไฟฟ้าในบ้านผมแล้วรู้สึก งงๆครับ Roll Eyes

เท่าที่ผมเคยไปดูงาน ช่างที่ทำงานไฟฟ้าบ้านจัดสรรแต่ละโครงการต่อไม่เหมือนกันครับ ขึ้นอยู่กับช่างที่ต่อครับ แล้วส่วนใหญ่เป็นช่างที่เป็นคนงานที่ทำด้านไฟฟ้ามานาน(ทำบ่อย) ช่างไฟฟ้าจริงๆเป็นผู้ดูแล เพราะโครงการหนึ่งๆมันหลายหลังจ้างช่างไม่ไหวครับ ถ้าบ้านมีฝ้าเพดานลองเปิดดูด้านบนจะเห็นสายไฟพาดกันระเนระนาดเลยล่ะครับ(บางโครงการ) ไล่กันทั้งวันครับ ขนาดบ้านผมเอง(ไม่ใช่บ้านจัดสรรนะครับ) จ้างโดยเหมางานเอา ผู้รับเหมาให้ช่างของเค้ามาต่อระบบไฟให้ พอต่อเสร็จก็ทดสอบระบบตัดไฟ ผลที่ได้คือเบรคเกอร์ไม่ตัด ไประเบิดตรงนู้น ตรงมาตรวัดไฟฟ้าครับ คนงานหน้าซีดเลย ท้ายสุดผมก็ต้องตามแก้จนได้ Angry
แต่ว่าผมว่าถ้าไม่แน่ใจเรื่องระบบไฟไปจ้างช่างไฟมาดูดีกว่าครับ มันคุ้มกับชีวิตครับ
ปล.ยิ่งทำงานใกล้สายไฟฟ้าแรงสูงต้องยิ่งระวังครับ ใครไปสร้างบ้านใกล้ๆ ให้คนงานแบกเหล็กเดินไปใกล้ๆ (ไม่ต้องโดนสาย) มีโอกาสได้ทำบุญบ้านใหม่อีกรอบนะครับ
วิธีทดสอบรัศมีไฟฟ้า (ไม่แนะนำให้ทำ แต่รู้ไว้เผื่ออยู่ในเหตุการณ์) เมื่อเราไปยืนใกล้ๆ 1-3 เมตร มันจะมีระยะนึงที่ทำให้เราขนลุกโดยไม่รู้ตัว ให้สังเกตครับ (ไฟฟ้าสถิต) แสดงว่าเราเข้ามาใกล้มาเกินไปครับ ให้รีบออกห่างครับ ถ้าเข้าใกล้อีกมีโอกาสสลบโดยไม่รู้ตัวครับ  Cool Cheesy

จิตใจของมนุษย์นั้น ลึกๆล้วนแล้วยังคงใฝ่หาแต่ความดี
spea9
member
*

คะแนน0

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2007, 01:41:05 AM »

ขอบคุณทุกท่านที่ให้คำตอบ  Cheesy รู้สึกดีที่เวลาตั้งคำถามแล้วมีคนมาตอบให้เยอะแยะ โดยเฉพาะท่านนักดนตรี ben Q เป็นนักดนตรีแต่มีความรู้เรื่องไฟฟ้าละเอียดดี ผมก็เป็นช่างครับแต่เป็นช่าง อิเล็กทรอนิกส์ทำงานอยู่บริษัทเอกชนแห่งนี้ แต่ไม่เคยดูวงจรไฟบ้าน เจอแปลกๆเลยสงสัย อยากเป็นเพื่อนกับทุกท่าน Cool แล้วจะหาคำถามมาถามอีก Grin Undecided Undecided Undecided
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์