สายสัญญาณ(dmx)ที่ยาวเกินไปมีผลอะไรกับอุปกรณ์เช่นมูฟวิ่ง,สโตรป ฯ ป่าวคับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 12:17:03 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สายสัญญาณ(dmx)ที่ยาวเกินไปมีผลอะไรกับอุปกรณ์เช่นมูฟวิ่ง,สโตรป ฯ ป่าวคับ  (อ่าน 5820 ครั้ง)
no time
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2010, 06:36:12 PM »

เยี่ยมมาก Grin

JUB
Full Member
member
**

คะแนน81

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2010, 11:46:54 PM »

เกิน 1 กิโลหรือป่าว ถ้าเกินก็มีโอกาศสัญญาณ Error ได้
teslar
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2010, 01:08:55 AM »

สัญญญาณ DMX512 ใช้งานในระยะ ไม่เกิน 1000 M. ได้สบายครับ มากกว่านี้จำเป็นต้องใช้ DMX Repeater ครับ แต่ถ้าใช้อุปกรณ์ DMX หลายๆตัว จากหลายค่าย ก็ควรจะมี DMX Distributor ครับเพื่ป้องกันการล่มของสัญญาณ DMX ครับ อย่าลืมครับ ระวังการสะท้อนกลับของสัญญาณ DMX ด้วยนะครับเมื่อต้องลากสายยาวๆ Llnk กับอุปกรณ์เยอะๆ ซึ่งก็เป็นปัญหาทำให้สัญญาณล่มได้เหมือนกันครับ ป้องกันได้ด้วยวิธีการ Terminate ครับ ใช้ R ค่า 120 Ohm ช๊อต Data(+) กับ Data (-) ที่ปลายสาย หรือ อุปกรณ์ที่ต่อกับสัญญาณ DMX ตัวสุดท้ายของระบบครับ ( ย่ำต้องที่ท้ายสุดของสํญญาณเท่านั้น ) หากอุปกรณ์รับสัญญาณ DMX มีคุณภาพหน่อย ก็จะมี Switch Terninate มาที่ตัวอุปกรณ์ด้วย หากอุปกรณ์ต่อกับสัญญาณ DMX ตัวสุดท้ายของระบบ ก็ On Switch Terninate เท่านั้นครับ ของผมบัดกรีไว้กับ  XLR ครับ ตัวไหนตัวสุดท้ายปลายสายเสียบเลย
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์