ไฟ 12 v ที่ เมนบอร์ด
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 28, 2024, 09:52:48 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟ 12 v ที่ เมนบอร์ด  (อ่าน 6052 ครั้ง)
nantins
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: เมษายน 23, 2010, 10:00:15 AM »

ตรง 2 จุดนี้ จ่ายไฟ ถึงกันไหมครับ หรือ คนละส่วน
แล้วถ้าเราจะ ทำภาคจ่ายไฟชุดใหม่ เข้ามาใส่แทน ชุดเดิมจะใด้ไหมครับ(ถ้าคนละส่วน
)
ชุด 12 v ตรงข้างๆ cpu เวลาเล่นเกม แล้วเครื่อง มีเสียงครางๆ ดังมาก พัดลมก็เสียงดัง(เหมือนไฟไม่พอ)
แล้วชุดนี้ จ่ายไฟไห้กับ การ์ดจอด้วยcpu ถุกหรือไม่ครับ
ช่วยแนะนำ วงจร สวิชชิ่ง 12 v dc ที่ไห้กระแส มากๆ ให้ทีครับ แบบว่าเล่นแล้วไม่สะดุด

whitecrow
Full Member
member
**

คะแนน32

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 24, 2010, 10:18:56 AM »

ลองเปลี่ยน power supply เป็นรุ่นที่จ่ายวัตต์เต็มดูนะครับผม 
nantins
member
*

คะแนน1

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 26, 2010, 12:10:45 PM »

THANK!! ขอบคุณครับ
ช่วยแนะนำ power supply  ยี่ห้อที่ วัตต์เต็มให้หน่อยครับ
ขอราคาไม่แพงเว่อร์ นะครับซักประมานไม่เกิน 1000 บาท
mainboard
member
*

คะแนน2

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2010, 01:02:12 PM »

ไฟที่จ่ายออกจาก Power Supply ทุกเส้นจะเชื่อมต่อถึงกันหมดเช่น สายสี แดง = 5 V. ,สายสี เหลือง = 12 V. , สายสีส้ม = 3.3 V.  ดังนั้นข้อสังเกตุ ไฟที่เสียบลงที่ เมนบอร์ด 2 จุด จะมาจากแหล่งจ่ายเดียวกันและเชื่อมถึงกันแน่นอนครับ สามารถหาข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่ www.thailandfix.com ขณะนี้กำลัง update ข้อมูลเพิ่มเรื่อยๆครับ
Tom-duo
member
*

คะแนน17

ลัาบากลําบน เพื่อคนทางบ้าน

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2010, 09:59:35 AM »

ไฟ12v=ชุดแรกจากสายATXเพื่อนําไปเร็คกูเรทเป็นไฟจ่ายให้
เมนบอร์ดจะมีดังนี้ทําที่ลองไล่ดูนะครับ 1โวลท์กว่า(คนละชุด
กับไฟวีคอร์)3.3,5V ..ส่วนทางสายเส้น12Vข้างๆซีพียูนั้นเอา
ใว้ทําไฟวีคอร์ 1.7 V โดยจะมีไอซีในตําแหน่งUทําหน้าที่เร็ทกู
เร็ทอีกทีและมีเฟททําหน้าที่เป็นSCRควบคุมแรงไฟชุดวีคอร์ให้คงที่
เพื่อกําเนิดสัญญาณพัลส์ให้ชุดซีพียูและไฟ12Vอีกชุดเอาใว้จ่ายให้
พัดลมซีพียูและจุดต่อพัดลมต่างๆบนเมนบอร์ดเช่นSystemfanตาม
นี้เท่าที่เคยไล่มาผมไม่มีทษฏีใดๆจะอธิบายแค่ตามประสบการณืที่เคย
ซ่อมเมนบอร์ดหาเลี้ยงวีพอยุ่ครับโดยจะรับงานจากร้านซ่อมคอมพิวเตอร์
หรือร้านอินเทอร์เน็ททั่วไปลองดูนะครับไม่ยากถ้ามีใจรักงานอิเล็ค...
 wav!!
prawit penboon
member
*

คะแนน35

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2010, 05:49:53 PM »

ถ้ามีมิเตอร์ ก็ใช้ โอมห์มิเตอร์วัดครับ
คอนเวอร์เตอร์ในเมนบอร์ด ใช้เฟ็ต ทำหน้าที่ ซิงโครนัสเร็กติไฟร์ ร่วมกับไอซี
เห็นเขาเรียกว่า ซิงโครนัสบัค
worathep-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน712

รุ่งเรืองอิเล็กทรอนิกส์

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2010, 08:41:13 PM »

ใช้ขั้วต่อ MOLEX ทำได้ โดยเอาสายสีเหลืองกับสีดำต่อมาเป็นไฟ 12V ให้ขั้วต่อข้าง cpu ครับ

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ราคาคุยกันได้ โทร 02-6934724
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์