ท่านใดกำลังปลูกอินทผลัม บ้างครับ..
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 05:07:37 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านใดกำลังปลูกอินทผลัม บ้างครับ..  (อ่าน 16489 ครั้ง)
ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« เมื่อ: เมษายน 24, 2010, 01:49:55 PM »

2ปีก่อนเคยชิม http://www.nanagarden.com/NanaNews2.aspx?RelaxID=10657 ที่เชียงใหม่ อร่อยมากครับ .. อยากปลูกไว้ซัก200ต้น  ...ท่านใดกำลังปลูกอินทผลัมพันธุ์นี้บ้างครับ.. จะสั่งมาปลูก กลัวไม่มีลูก  Shocked Cheesy HAPPY2!!

b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 24, 2010, 02:50:47 PM »

*เดิมทีคนไทยจะบริโภค ผลอินทผลัม ส่วนใหญ่เป็นผลอินทผลัมแช่อิ่มและเชื่อม มีรสชาติหวานจัดที่นำเข้าจากต่างประเทศ เพราะไม้ผลตระกูลปาล์มปลูกแถบตะวันออกกลาง และตอนเหนือของประเทศแอฟริกา โดยเฉพาะอินทผลัมจากประเทศอิสราเอลถือว่ามีคุณภาพดีที่สุด ราคาตกกิโลกรัมละ 500-600 บาท แต่ปัจจุบันเมืองไทยสามารถปลูกอินทผลัมได้แล้ว หลังจากที่ ศักดิ์ ลำจวน เจ้าของสวน "บ้านสวนโกหลัก" หมู่ 1 ต.ศรีดงเย็น อ.ไชยปราการ จ.เชียงใหม่ สามารถพัฒนาสายพันธุ์อินทผลัมลูกผสมระหว่างพันธุ์แลคเรตนัวของอิสราเอล กับพันธุ์บาไฮของจอร์แดน จนประสบผลสำเร็จจนออกผลผลิตมาแล้ว 3 ปี ตั้งชื่อใหม่อินทผลัมไทยพันธุ์เคปแอล 1 "แม่โจ้ 36 " มีคุณสมบัติพิเศษออกผลผลิตเร็ว สามารถบริโภคผลสดๆ มีสชาติหวาน กรอบ มัน เนื้อหนา เมล็ดเล็ก*

ข้อความนี้ผมเอามาจากเวปที่ท่านลงไว้ อ่านแล้วรู้สึกไม่ตรงกับความเป็นจริง อินทผลัม(Dates)ไม่จำเป็น
ต้องเชื่อมหรือแช่อิ่ม แก่เต็มที่ตัดออกวางตากแดด เหมือนกล้วยตาก เมื่อเปลือกแห้งจะเหมือพุทรา อัดใส่ปีบ
ส่งขายได้เลย และราคาก็ไมถึงขนาด กก.ละ500-600 บาท น่าจะไม่เกิน200-300บาท อย่างแพง
ส่วนเรื่องสายพันธุ์ผมเคยนำมาจากซาอุฯทดลองปลูก ยังไม่ทันออกลูกโดนด้วงเล่นงานต้นเป็นโพรง
ตายหมด และอยากแนะนำว่า อินทผลัมที่มีขายในท้องตลาดถ้าท่านเห็นว่าอร่อย ก็สามารถใช้เมล็ด
เพาะขึ้นได้ ผมเคยทดลองเพาะใช้เวลาประมาณ3เดือนจะงอกให้เห็นครับ ไม่จำเป็นต้องซื้อต้นละ
800บาท ที่มีขายทางใต้ก็มีเมล็ดเคยมีคนเอามาฝากทดลองเพาะก็งอกครับ ส่วนเรื่องสัพคุณทางยา
ดีแน่ครับ เยี่ยมมาก

http://www.palmwonders.com/

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
member
*

คะแนน650

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 24, 2010, 03:05:40 PM »

-ของซาอุฯจะแพงหน่อยเพราะปลูกที่เมืองเมดิน่า เป็นเมืองสำคัญทางศาสนา

Ajwa (عجوة) is a soft dry variety of date fruit from Saudi Arabia. It is cultivated at Madina Monawara.

A delightfully soft and fruity date with fine texture. This is our most popular variety.

Ajwa. Soft dry dates from Madina Monawara.

$37.00 per kg

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
member
*

คะแนน650

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 25, 2010, 10:09:50 AM »

ปาล์มเดทส์ในอีรัก

"CHIAB"
yindee13
member
*

คะแนน1

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 25, 2010, 02:23:37 PM »

อินทผาลัมของแถบตะวันออกกลางเพาะเมล็ดก้อขึ้นครับ แต่ปลูกแล้วต้นใหญ่สวยงามแต่ไม่ออกผลนะครับ เพราะมันเปนพันธุ์ที่อยู่ในทะเลทราย ถ้าปลูกในประเทสไทยต้องหาสายพันธุ์ของแถบเอเซียเรานะครับ ของมาเล หรืออินโด ก้อได้ ข้อสังเกตผลอินทผาลัมคือ ถ้ามาจากแถบทะเลทราย ผลจะยาว  แต่ถ้าแถบเอเซียเราผลจะสั้น อีกอย่างนึงผมเคยไปกินอินผาลัมที่ซาอุมาแล้ว ยกให้อินทผาลัมของเมืองมาดินะห์อร่อยที่สุดผลยาว7เม็ดศอก เปนตลาดอินทผาลัมโดยเฉพาะเลย มาจากทั่วโลก  ที่ซาอุนี่ อินทผาลัมก้อเหมือนมะม่วงที่บ้านเราละ เดินไปทางไหนก้อเหนต้น ที่เกาะกลางถนนก้อปลูก ต้นแค่เอวเองแต่ลูกกองพื้นเลย เหนแล้วอยากเด็ดแต่ไม่กล้า กลัวโดนตัดมือ
ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 25, 2010, 03:54:43 PM »

อินทผาลัมของแถบตะวันออกกลางเพาะเมล็ดก้อขึ้นครับ แต่ปลูกแล้วต้นใหญ่สวยงามแต่ไม่ออกผลนะครับ เพราะมันเปนพันธุ์ที่อยู่ในทะเลทราย ถ้าปลูกในประเทสไทยต้องหาสายพันธุ์ของแถบเอเซียเรานะครับ

...น่าจะจริงนะครับ เพราะพี่สาวผมนำมาปลูกหลายต้น โตแต่ต้นกับใบ แต่ไม่มีลูกเหมือนกันครับ  Cheesy HAPPY2!!
member
*

คะแนน650

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 25, 2010, 04:09:01 PM »

ความเห็นส่วนตัว ผมว่าน่าจะเกิดจากพื้นที่ หากมีอากาศร้อนชื้นเกินก็ไม่มีดอก
พื้นที่ปลูกได้ควรจะเป็นที่มีอากาศร้อนแห้ง มีฝนบ้างไม่แฉะ ก็เหมือนเงาะเอาไป
ปลูกที่เชียงใหม่ก็ไม่มีลูก  ต้องใช้วิธีปลูกไปก่อนแล้วแยกหน่อที่ออกมาใหม่ไป
ปลูก เพื่อให้มีการปรับสภาพเสียก่อน

"CHIAB"
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์